Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้ารยี่ห้อใด ที่ท่านคิดว่าคุ้มราคาที่สุด และยี่ห้อใดแพงเกินราคาที่สุดครับ  (อ่าน 17331 ครั้ง)

Traveler

• member
ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดทองบาทละ 2 พัน- 2พัน4
ดังนั้นหากคิดแปรผันตามราคาทอง FG-345 เดี๋ยวนี้ก็น่าจะสัก 4-5 หมื่น ดังนั้นเก็บไว้ดีกว่าอย่าขายเลย เสียราคา 55555

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
พูดไป พูดมา ก็มาลง ยามาฮ่า จนได้
รักเธอนะ....กีต้าร์

nhoy

• member
พูดไป พูดมา ก็มาลง ยามาฮ่า จนได้
ใช่ครับ ผมกำลังคิดอยู่เช่นเดียวกันเลยครับน้าหำน้อย
สำหรับผมเอง ก็ยังต้องมี Yamaha เก็บไว้ด้วยเลยครับ :D
ผมว่าคนเล่นอะคูสติกกีต้าร์ในบ้านเรามีไม่น้อยทีเดียวครับที่ผูกพันกับ Yamaha

nantfa

• member
ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดทองบาทละ 2 พัน- 2พัน4
ดังนั้นหากคิดแปรผันตามราคาทอง FG-345 เดี๋ยวนี้ก็น่าจะสัก 4-5 หมื่น ดังนั้นเก็บไว้ดีกว่าอย่าขายเลย เสียราคา 55555

ตกลงผมขายครับ ไม่ต้องถึง 5 หมื่นหรอกครับ เเค่น้าให้ผม หมื่น 5 ผมตามขายน้ายันบ้านเลย 5555

เเต่จะว่าไป รุ่นนี้เป็นกีต้าร์ ที่เสียงดีมากนะเมื่อเทียบกับกีต้าไม้อัดทั้งตัวด้วยกัน

เเต่คงสู้ของแพง ๆ hi end ไม่ได้ มันคนละระดับกัน
จับยามาฮ่า มาหลายรุ่นหลายราคา ไปจับน้องกิ้ปเข้า เเทบลืมเลย

ผมได้มา ประมาณ 8000 ก็คิดว่าคุ้มโคตรเลย

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

chadow007

• member
  • เรียนเล่นเย็นก็เลิก55
v-1d นี้เปลี่ยนไปใช้สายเบอร์10เสียงจะยังดีไหมครับน้าๆ

nhoy

• member
v-1d นี้เปลี่ยนไปใช้สายเบอร์10เสียงจะยังดีไหมครับน้าๆ
เรียนน้า chadow007
การใช้สายกีต้าร์เบอร์เล็กลงย่อมสบายนิ้ว แต่สิ่งที่ต้องแลกมาคือเสียงที่ดร็อปลงบ้างเป็นธรรมดาครับ
ถ้าน้า chadow007 ไม่ชอบสายที่ติดมากับ V1-D ซึ่งเป็นสายเบอร์ 12 ก็เปลี่ยนไปใช้เบอร์ 11 ได้
สำหรับสายเบอร์ 10 นั้นก็ใช้ได้ครับ แต่บางท่านอาจไม่ค่อยชอบ
กีต้าร์ของผมบางตัวก็ใช้สายเบอร์ 10 และยังคงให้เสียงที่ดีเป็นปกติ ผมว่าขึ้นอยู่กับวิธีการเล่นของเราเป็นสำคัญด้วยครับ

kitti7265560

• บุคคลทั่วไป

เคยโทรไปย้ำกับเพื่อนว่า ห้ามปล่อย FG 345 โดยเด็ดขาด   
จำได้ว่าตัวนั้น โดดเรียนไปซื้อกีต้าร์ด้วยกันที่สยามกลการปทุมวัน เกือบ 20 คน ซื้อกีต้าร์ตัวเดียว...
ตอนนั้น 4600 บาท พ.ศ. 2524
เมื่อก่อนอาทิตย์โทรไปย้ำอีกที  มันบอกว่า.."กูให้มึง...มากรุงเทพให้ไปเอา...กูไม่ค่อยได้เล่น"
แล้วยังไงดีล่ะนี่  กว่าจะเข้ากรุงเทพก็ต้องปีหน้าโน่น...แว๊ก...แว๊ก...

ขออนุญาติ ถามอาจารย์ครับ ถามเเบบไม่รู้นะ  .... อยากรู้จริงๆ

เงิน 4600 พ.ศ. 2524   ถ้าเทียบกับเงินตอนนี้ กี่บาทครับ

เดี่ยวนี้ ค่าเเรงขั้นต่ำผมตีว่า (250 ไม่เอาตามรัฐบาล )

ตอนนั้นกี่บาทครับ

เคยโทรไปย้ำกับเพื่อนว่า ห้ามปล่อย FG 345 โดยเด็ดขาด   
จำได้ว่าตัวนั้น โดดเรียนไปซื้อกีต้าร์ด้วยกันที่สยามกลการปทุมวัน เกือบ 20 คน ซื้อกีต้าร์ตัวเดียว...
ตอนนั้น 4600 บาท พ.ศ. 2524
เมื่อก่อนอาทิตย์โทรไปย้ำอีกที  มันบอกว่า.."กูให้มึง...มากรุงเทพให้ไปเอา...กูไม่ค่อยได้เล่น"
แล้วยังไงดีล่ะนี่  กว่าจะเข้ากรุงเทพก็ต้องปีหน้าโน่น...แว๊ก...แว๊ก...

ขออนุญาติ ถามอาจารย์ครับ ถามเเบบไม่รู้นะ  .... อยากรู้จริงๆ

เงิน 4600 พ.ศ. 2524   ถ้าเทียบกับเงินตอนนี้ กี่บาทครับ

เดี่ยวนี้ ค่าเเรงขั้นต่ำผมตีว่า (250 ไม่เอาตามรัฐบาล )

ตอนนั้นกี่บาทครับ

พ.ศ.2524  อัตราเงินเดือนข้าราชการป.ตรี ประมาณ สองพันกว่าบาทครับผม
FG331 ของผมซื้อเมื่อประมาณปี2525-2526 มือสองราคา 2000 บาทครับ  ตอนนี้ยังอยู่ปกติเล่นเกือบทุกวัน... ;D ;D ;D

Anat

หูยยยย..น้า Kittiphon ครับ
2524  เงินเดือน สองพันกว่า นี่อยู่รอดถึงสิ้นเดือนเหรอครับ  ว๊ายยยยย..
เราจบมาเป็นสถาปนิก ปี 32 ได้เงินเดือน 6000  ตอนนั้น Black ขวดละ 400  เปิดในผับ 600
ปีต่อมาไปทำงานสิงค์โปร์ได้  50,000
กลับมาเมืองไทยได้เงิน 30,000
ไปเรียนต่อได้ทุน เดือนละ 1100 เหรียญ x 25 บาท (ตอนนั้น 27,500 )
พอตอนต้มยำกุ้ง x 52 บาท  เราได้เงิน 57,200
กลับมารับราชการปี 41  ได้เงินเดือน 8080 บาท..เฮ้ออออ....ชีวิตราชการ..ใครว่าสบายจ๊ะ

Traveler

• member
อาจารย์ เรื่องจริงครับ ช่วงนั้นเงินเดือน ป.ตรี สองพันบาท ผมทำงานเดือนแรก ในปี 2529 ได้เงินเดือน 1800 บาทเท่านั้นเองครับ งงเหมือนกันว่าอยู่ได้ยังไง 
อาชีพข้าราชการน่ะดีแล้วครับ อย่าลืมว่ามีสวัสดิการอื่นๆอีก เจ็บไข้ได้ป่วย รัฐ ดูแลให้ 3 generations แล้วไม่ต้องกลัวจะถูกไล่ออก firm กว่าพวกทำงานเอกชนครับ และข้าราชการจะเห็นหน้าเห็นหลังก็ตอนอายุงานมากขึ้น  ขออย่างเดียวอย่าสร้างหนี้จนเกินตัวเท่านั้นแหละครับบ

Anat

ที่เป็นข้าราชการทุกวันนี้หวังอย่างเดียวล่ะครับ
ให้ลูกได้มีที่เรียน  แค่นั้นแหละจร้า

tingvino

• member
เย้ย กลายเป็นกระทู้ ข้าราชการไปแล้ว ... หุหุหุ

กีตาร์ ในสมัยก่อน 30 ปีที่แล้ว ไม่มีใครเด่นเกิน Jojo , Yama หรือยี่ห้ออื่นๆ ที่ตัวละ ไม่เกิน 500 บาท หรือถ้าแพงหน่อย ก็ไม่เกิน 2000 บาท เพราะหากแพงกว่านี้ กลายเป็นกลุ่มทาง USA พวก Gibson , Fender ส่วน Yamaha เป็นกีตาร์ที่ราคากลางๆ ที่จับต้องได้ แต่ต้องมีกะตังพอสมควร

ดังนั้น Yamaha จึงครองใจคนไทยมายาวนาน จนปัจจุบัน ถึงแม้จะมี กีตาร์ใหม่ๆ ออกมามากมาย แต่ รร.ดนตรี KPN ก็ยังขาย Yamaha อยู่ดี (เมื่อก่อนมีกีตาร์ยี่ห้อ Suzuki ด้วย เดี๋ยวนี้ไม่เห็นเลย)

จึงไม่แปลกที่ Yamaha ยังเด่นดังเรื่อง กีตาร์สำหรับคนรุ่นเก๋า อิอิ

ปัจจุบัน เปียโน Yamaha ก็ยังโด่งดังเหมือนเดิม แม้ว่าจะผลิตในจีน หรือ อินโดก็ตาม แต่ Yamaha made in Japan ก็ยังมีอยู่ ปีนึงเปิด รง. ผลิตแค่ไม่กี่เดือน ไม่กี่พันหลัง ก็ขายดิบขายดีไปทั่วโลก เพราะชื่อเสียงเรื่อง ความทนทานของ Sound Board ที่แม้จะผ่านไป 40 ปี ก็ยังทนแรงดึงสายเปียโนเป็นร้อยเส้นได้สบายๆ

ในความคิดเห็นของผม Yamaha คือกีตาร์ในดวงใจของน้าๆ รุ่นๆ เดียวกับเพลงเพื่อชีวิตเมื่อก่อนครับ

• member
ไหนๆ ก็ ไหนๆ แล้ว จัดคลิป คุณลุงจอห์น ของผมมาให้ฟัง พร้อม Yamaha ตัวโปรดของแก
The Garden Song

nhoy

• member
ดูคลิปที่น้าหำน้อย นำมาแบ่งปันแล้ว 
นึกถึงเมื่อก่อนที่ทีวีบ้านเรามีรายการโชว์ของ John Denver  ซึ่งผมจำได้ว่าตั้งหน้า-ตั้งตารอชมอยู่เป็นประจำเลยครับ

• member
เอาไปชมอีกซักคลิปครับ นึกถึงสมัยเด็ก ครูสอนภาษาอังกฤษ เปิดให้ฟังทุกวัน
JohnDenver - Annie's Song (From "Country Roads - Live In England" DVD)

• member