Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ จริงหรอครับที่ Takamine ต่ำกว่าหมื่นเสียงไม่ดี  (อ่าน 11677 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Samick ผมตัวละ 2000 กว่าบาทอายุก็ทำบัตรประชาชนได้แล้ว ผมว่าเสียงมันก็ไม่ได้ย่ำแย่อะไรนะครับ อาจจะเหมือนที่หลายท่านบอกคือ อาจจะไปเทียบกันที่ราคาเดียวกันกับยี่ห้ออื่น เลยทำให้รู้สึกว่าเสียเงินเท่ากันแต่ทาคาจะได้รุ่นที่ต่ำกว่า เลยทำให้คิดไปว่าเสียงต้องไม่ดีไปด้วย

สำหรับผม ผมว่ากีตาร์ที่เสียงดีนั้นคือ ผมเล่นแล้วผมชอบ ไม่ใช่คนอื่นบอกว่าชอบ แต่ถ้าเป็นศิลปิน เป็นนักกีตาร์มืออาชีพ อาจจะต้องคิดมากกว่านี้เช่น ความเหมาะสมกับเพลง สไตล์การเล่น ความสะดวกและคุณภาพเสียงเมื่อต้องต่อเข้าระบบเสียงเมื่อขึ้นแสดง ฯลฯ

แต่ผมเล่นเพื่อความสุขส่วนตัวเป็นหลัก แล้วก็เผื่อแผ่ให้คนรอบข้างบ้างพอสมควร ดังนั้นกีตาร์ที่เสียงดีของผมคือผมฟังแล้วชอบนั่นเองครับ ถ้าในงบจำกัดผมว่าอยู่ที่เราตัดสินใจเอง ว่าเราพอใจที่ตรงไหน ซึ่งวิธีที่ดีที่สุดคือต้องไปลองเองครับ แต่ถ้าตามที่ได้เคยจับกีตาร์มาพอสมควร ผมว่าทาคามิเนะเป็นกีตาร์ที่มีคุณภาพพอสมควรเลยครับในทุกระดับราคา

ninunn

• member
ผมมี takamine สองตัวครับ G340 ตัวนี้ต่ำกว่าหมื่น อีกตัว ENV 460SC ตัวนี้มากกว่าหมื่น เสียงดีทั้งคู่นะครับ สำเนียงคล้าย ๆๆ กันเลย

ผมว่า takamine เสียงดีหมดนะครับไม่ว่าราคาไหน ถ้าเราชอบสำเนียงแบบ takamine ไปแล้ว

cross

• member
http://file1.uploadfile.biz/i/ENEWMEIIIXEWMM

นี่ครับ   ลองฟังเสียง  TakamineD26S ที่ผมใช้   ราคาเกือบหมื่น (ขาดอีก 10 บ. ครบหมื่น)
อัดแบบสด ๆ  เพียว ๆ  ไม่ต่อแอมป์  เล่นเสียงเปล่า ๆ
ลองฟังดูครับ   แล้วแต่ความชอบ

เสียงกีต้าร์ทุกยี่ห้อ  ทุกรุ่น มันมีคาแรกเตอร์ในตัวของมันเองอยู่แล้ว

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม