Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ จริงหรอครับที่ Takamine ต่ำกว่าหมื่นเสียงไม่ดี  (อ่าน 11713 ครั้ง)

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
"Takamine ต่ำกว่าหมื่นเสียงไม่ดี"
ผมว่า คนที่บอกน้ามา เค้าคงจะหมายถึง ความคุ้มค่า หรือเสียง สู้ยี่ห้ออื่นที่ราคาพอๆกัน ไม่ได้ มั้งครับ
เช่นพวก cort อะไรอย่างงี้ ตัวละ 8000-9000 เสียงดีมากๆ
ต้องลองด้วยตัวเองครับ ราคา ประมาณนี้ มีให้ลองหลายรุ่น หลายยี่ห้อ...
MUGEN_guitar_SHOP

guitarwood

• member
"Takamine ต่ำกว่าหมื่นเสียงไม่ดี"
ผมว่า คนที่บอกน้ามา เค้าคงจะหมายถึง ความคุ้มค่า หรือเสียง สู้ยี่ห้ออื่นที่ราคาพอๆกัน ไม่ได้ มั้งครับ
เช่นพวก cort อะไรอย่างงี้ ตัวละ 8000-9000 เสียงดีมากๆ
ต้องลองด้วยตัวเองครับ ราคา ประมาณนี้ มีให้ลองหลายรุ่น หลายยี่ห้อ...

+1  ด้วยคนครับ  ผมว่ากีต้าcort เสียงมากครับ
เล่นไปเถอะครับดนตรี

Traveler

• member
และขอเสริมอีกนิดนึง ของอย่างนี้มันเป็นเรื่องของอารมณ์ และมันมีปัจจัยหลายๆอย่างประกอบกัน เช่น รูปร่าง รูปทรง การตกแต่งประดับประดา และความขลังของแบรนด์ ไว้ว่างๆจะถกเรื่องนี้อีกทีนะ

นัทEASYNATURAL(THEเกรียน)

• member
  • (คนจะรักเหตุผลไม่เคยมี )
  ผมว่ากีต้าร์ทุกตัว ก็มีเสียงที่เป็นเอกลักษ์ของตัวมันเอง ไม่ว่าจะราคาเท่าไร รุ่นอะไร ยี่ห้ออะไร ไม้อะไร สีอะไร ทรงอะไร ฯลฯ ดังนั้นเราอย่าพึ่งไปตัดสินว่า กีต้าตัวนั้นเสียงดีไม่ดี เราควรจะไปลองด้วยตัวเองก่อน เสียงแบบนี้ คนนั้นอาจจะชอบ เสียงแบบนั้น คนนี้อาจจะไม่ชอบก็ได้ เรื่องแบบนี้นานาจิตตังครับ

*คนส่วนใหญ่เห็นTakamineจีน ราคาไม่ถึงหมื่น ก็คิดไปเองว่า ราคาแค่นี้ วัสดุแค่นี้ เสียงจะต้องออกมาไม่ดีแน่ๆเลย (อันนี้ผมเองก็แอบคิดเหมือนกัน) แต่พอได้ไปลองด้วยตัวเองแล้ว ผมรู้สึกว่าก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร บางรุ่นเสียงเบสกระหึ่มอีกต่างหาก ผมจึงสรุปด้วยตนเองว่า "เสียงที่ดีก็คือ เสียงที่เราชอบนั่นเอง"
***ค้อห้ายข้ามคืนนี้มีแต่ราวอยู่เคียงต้ายแสงดาว***

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
ต้องลองดูครับ เสียงดีไม่ดีอยู่ที่ตัวเราชอบครับ
facebook.com/byrt21

TOM1869

• member
กีต้าร์จีน สมัยนี้ ดูถูกไม่ได้น่ะครับ หลายยี่ห้อราคา ไม่แพง เสียงคุ้มค่า เกินราคามาก ครับ

ต้องลอง และดูเป็นตัวๆ ไป ครับ

Line id: 081-8718003

tang_guitar

• member
สิบปากว่าไม่เท่ากับเอาหูตัวเองฟังหรอกครับ

cross

• member
ได้ยินจากไหนมาเหรอครับ  ที่ว่าเสียงไม่ดี  ?

แล้วที่ว่าเสียงไม่ดี  เอากีต้าร์ตัวละราคาไม่ถึงหมื่น  ไปเทียบกับ กีต้าร์ตัวละแสนหรือเปล่า ?

หลายคนเคยถามผมเรื่องกีต้าร์ว่า  ตัวไหนเสียงดีกว่า
ผมบอกได้เลย  มันไม่มีหรอกครับ
มันขึ้นอยู่กับว่า   กีต้าร์ในงบราคาเท่าไหร่ รุ่นไหน  ที่เราลองแล้วถูกใจกับมัน   ตัวไหนที่เสียงถูกใจเรา  เหมาะกับสไตล์การเล่นของเรามากที่สุด

ก็เหมือนรสชาติอาหารนั้นแหล่ะ 
คนเรา 10 คน  กินก๋วยเตี๋ยว  รสชาติเหมือนกัน 10 คนเลยมั้ย ?   ( ก็เปล่าสักหน่อย )
ของแบบนี้ต้องไปลองเองครับ  ลองเยอะ ๆ 
ตัวไหน  รุ่นไหนที่เล้ง ๆ ไว้   ก้ไปลอง แล้วค่อย ๆ ตัดออกไปทีละตัว  (ในงบที่เรามี)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
หมูเนื้อแดง ราคาแพงกว่า
แต่ถ้าเอามาทำหมูย่างไม่อร่อยเท่าหมูติดมันครับ
:)

Yoshio

• member
I love Takamine

welovely007

• member
  • นัทนว
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

Peng

• member

ปลื้ม ... มีใครมาชมน้อง Cort ไม่ได้เลย ปลื้มน้ำตาจะไหล ใช้อยู่ รักมาก 555 อิอิ Cort นี่ผมว่าคุ้มค่ากับเม็ดเงินที่เสียไปอย่างแน่นอน
ผมก็ปลื้มเหมือนกัน cortจ๋า~~~ เหมือนปลุกกระแสเลยแฮะ

TKCN

• member
อยู่ที่คนชอบครับ
คนไม่ชอบเค้าก็จะบอกว่าเสียงไม่ดีครับ

chanwit

• member
บางครั้งพอไปจับกีตาร์คนอื่นแล้วรู้สึกว่าเสียงทำไมมันดีกว่าของเราจัง  ตอนแรกเราก็ว่ากีตาร์เราเสียงดีแล้วนะ ;D

Yoshio

• member
บางครั้งพอไปจับกีตาร์คนอื่นแล้วรู้สึกว่าเสียงทำไมมันดีกว่าของเราจัง  ตอนแรกเราก็ว่ากีตาร์เราเสียงดีแล้วนะ ;D
อาการนี้อาจะนำพาไปถึงการเสียเงินในอนาคตได้

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
อาการนี้อาจะนำพาไปถึงการเสียเงินในอนาคตได้

ใช่ครับ เตรียมเสียเงินได้เลยครับ 5555+
คือเราฟังเสียงกีตาร์เราจนติดหูแล้วมันจำเจ ซ้ำซาก พอเราไปลองเล่นกีตาร์อีกตัว ที่โทนเสียงแตกต่าง เราจะรู้สึกว่ามันเพราะกว่าของเราครับ
มันเป็นหลักจิตวิทยาครับ อะไรที่อยู่กับเราทุกวัน เราจะเริ่มเบื่อครับ ของใหม่ๆ มันจะเร้าใจกว่าทันที 5555+
ทางที่ดี ออกจากบ้านควรใส่แว่นกันแดดครับ คนข้างๆจะได้ไม่รู้ว่าเรามองอะไร(คนละเรื่อง) 555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ohm_pea

• member
ต้องถามตัวเองครับ
มันแล้วแต่คนชอบและการใช้งานอะครับ
แต่ถ้าเทียบกับตัวละแสนมันก็คนละเรื่องกันเลยอะครับ:)
อันนี้โดนใจจจ
จันทาร ดีกว่า จันไร

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เสียงดีไม่ดีมันอยู่ที่คนเล่นครับ

กีตาร์ตัวละ 1 แสน เอาไปให้คนที่ดีดไม่เป็นเพลง ยังงัยก้ไม่เพราะ ไม่เป็นเพลง

กีตาร์ตัว ละ 2500 เอาไปให้พวกขั้นเทพดีด ยังงัยก็เพราะครับ

ดังนั้น เวลาอยากจะซื้อกีตาร์ ไม่ต้องไปฟังใครหล่อกครับ รวมทั้งผมด้วย ตั้งงบไว้เท่าไหร่ ก็ไปตระเวนลองเลย ลองตัวที่อยู่ในงบ แล้วเปรียบเทียบดูหลายๆตัว  ว่าเสียงตัวไหน ถูกใจเรา ตัวไหน จับง่าย เข้ามือที่สุดสำหรับเรา ก็ตัวนั้นแหละครับ  แต่หาคนที่เลือกกีตาร์เป็นไปด้วยก้ดี ให้ดูเรื่อง เฟร็ท เรื่อง คอเบี้ยวไม่เบี้ยว เพราะถ้าดูเรื่องนี้ไม่เป็น ก็ มักจะโดนยัดเหยียด สินค้าที่มีตำหนิ มาให้โดยเราไม่รู้ตัวครับ

warutama

• member
เสียงไม่ดีครับ คุณจะได้ไม่ต้องมาจับ takamine ที่ต่ำกว่าหมื่น แล้วไงต่อ คุณก็ไปหาซื้อกีตาร์ที่ต่ำกว่าหมื่นมา และก็บอกว่า taka ต่ำกว่าหมื่นเสียงไม่ดี แล้วไงอีก คุณก็จะสบายใจ เพราะกีตาร์ที่ต่ำกว่าหมื่นเสียงดีกว่า taka ต่ำกว่าหมื่น เวลาคุณไปบอกใครๆ คุณก็จะบอกได้ว่า กีตาร์คุณ เจ๋งกว่า taka คุณสบายใจ ผมก็ดีใจด้วย

ohm_pea

• member
เสียงดีไม่ดีมันอยู่ที่คนเล่นครับ

กีตาร์ตัวละ 1 แสน เอาไปให้คนที่ดีดไม่เป็นเพลง ยังงัยก้ไม่เพราะ ไม่เป็นเพลง

กีตาร์ตัว ละ 2500 เอาไปให้พวกขั้นเทพดีด ยังงัยก็เพราะครับ
เทพ 2500 ก็เพราะ ผมว่าต้องเป็นเทพแถวพิจิตแน่นอน แต่ผมว่า พี่แกคงแต่งอย่างอื่นเพิ่มเติมอีกด้วยนะ อิอิ
จันทาร ดีกว่า จันไร