Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง saddle อีกซักเรื่องครับ  (อ่าน 1049 ครั้ง)

aiyuin

• member
ขอถามเรื่อง saddle อีกซักเรื่องครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 17:54:32 »
พอดีมีปัญหาว่าผมฝน saddle ไม่ค่อยตรง เลยทำให้สายล่างเสียงออกเบามากกกกกกกๆ
ตอนนี้ซื้ออันใหม่มา มีพี่ที่รู้จักแนะนำว่าให้ฝนด้านบนแทน เพราะด้านล่างมันทำมาเรียบสนิทดีแล้ว
มีใครเคยฝนด้านบนมั๊ย ผลเป็นยังไงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

gttle

• member
Re: ขอถามเรื่อง saddle อีกซักเรื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 18:09:26 »
ไม่เคยเหมือนกันครับแต่ผมว่าฝนด้านบนมันจะกะยากน่ะสิครับเพราะด้านบนมันโค้งไม่ได้เป็นผิวเรียบเหมือนด้านล่าง ผมว่าหาช่างที่รับ setup ที่เดียวเลยดีกว่าดีไม่ดีจะเล่นง่ายกว่าเดิมเยอะครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: ขอถามเรื่อง saddle อีกซักเรื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 18:24:13 »

ปรกติถ้าผมเซ็ทเองก็จะฝนด้านล่างให้เรียบก่อน  แล้วถึงจะฝนด้านบนพร้อมกับเซ็ทอินโทเนชันครับ ;D ;D ;D
noomxman

aiyuin

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 19:54:42 »
ขอบคุณคร้าบ ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 20:02:13 »
พอดีมีปัญหาว่าผมฝน saddle ไม่ค่อยตรง เลยทำให้สายล่างเสียงออกเบามากกกกกกกๆ
ตอนนี้ซื้ออันใหม่มา มีพี่ที่รู้จักแนะนำว่าให้ฝนด้านบนแทน เพราะด้านล่างมันทำมาเรียบสนิทดีแล้ว
มีใครเคยฝนด้านบนมั๊ย ผลเป็นยังไงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^
ส่วนใหญ่แทบทุกท่านจะฝนด้านล่างของ Saddle ครับ โดยวางกระดาษทรายไว้บนพื้นกระจกเรียบ แล้วค่อยๆ ฝนให้มีระนาบที่สมดุลย์กัน
เพียงแต่ผมเองกลับสะดวกที่จะฝนด้านบนครับ ซึ่งก็ต้องระวังให้ดีเกี่ยวกับเรื่องของอินโทเนชั่น ซึ่งเท่าที่ผ่านมาก็ไม่เกิดปัญหาใดๆ ครับ

aiyuin

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 20:17:41 »
เมื่อกี้พอดีมันเหลือ saddle อยู่อีกอันนึง เลยฝนเล่นๆหัวๆ ไม่ได้สนใจว่ามันจะตรงหรือเบี้ยวเลยครับ กะทิ้งอยู่แล้ว
พอเอามาลองเล่นดู ประกฏว่าเสียงมันดันออกมาบาลานซ์ดีขึ้นเยอะเลยครับ โชคดีจริงๆ

ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคำตอบมากนะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^^

Arkara

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:48:12 »
ผมฝนด้านบนครับ... จริงๆแล้ว action ของกีตาร์ผมมันสูงอยู่แล้ว เวลาใช้ไปนานๆจะเกิดร่องสายขึ้นมา หากลึกมากขึ้นๆก็คมแล้วทำให้กัดสายขาดอีก ผมเลยฝนด้านบนลงบ้างครับ อีกทั้ง Takamine ของผมเป็น saddle แบบหยักด้วย เลยไม่กล้าฝนข้างล่างครับกลัวเสียงไม่ออก