Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาร์ติน รุ่นเล็ก ที่ว่าไม่ดี นี่คือไม่ดียังไงครับ  (อ่าน 15978 ครั้ง)

niti

• member
เช่นเรื่องวัสดุ  หรือ เรื่องค่าแรง   หรือ อะไรครับ

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
เสียงดีครับ แต่แค่เสียงมันยังไม่ได้เอกลักษณ์ที่แท้จริงของ Martin ครับ

pomguitar

• member
ส่วนตัวผม ไม่คิดแบบนั้น Martin รุ่นเล็ก ก็ดีนะครับ ลองเล่นแล้วเปิดใจดู
แต่เวลาเล่น อย่าไปคิดเปรียบเทียบกับ martin รุ่นที่ใหญ่กว่า ซึ่งจริงๆแล้ว ทฤษฎีนี้ ก็เป็นแนวการลองกีต้าร์ทุกๆยี่ห้อ

ยกตัวอย่าง ที่ผมลองเล่นแล้วชอบ เช่น
Martin OM-1 ราคา 3 หมื่นต้นๆ
Martin OMCPA4 ราคา 4 หมื่นต้นๆ
Martin D1 ก็ดี ส่วนรุ่นอื่นๆ ไปลองเองที่ร้าน แล้วเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ในราคาเท่าๆกัน ชอบยี่ห้อไหน ก็เอายี่ห้อนั้น

Martin D1 อยู่ในชุด 1 series
เหมาะสำหรับผู้ที่มีงบจำกัด แต่อยากได้กีต้าร์ Martin ไว้เล่น

หรือพวก X series ก็น่าสนใจ สำหรับงบที่ไม่มากนัก

กรณีที่อยากจะให้ได้เสียงในแบบ Martin ยุคแรกๆ
เราต้องไปเล่นกีต้าร์ที่มีโครงสร้างในแบบยุคดั้งเดิม
ซึ่งก็คือกีต้าร์ martin รุ่นที่อยู่ในชุด standard series ตั้งแต่ D18 ขึ้นไป
ราคาก็จะสูงขึ้นไปพอสมควร ประมาณ 6-7 หมื่นบวกลบขึ้นไปถึงหลักแสนในรุ่นที่สูงกว่านี้
ราคาเช็คกับ Music Collection อีกครั้ง เพื่อความแน่นอน
ในที่นี่ สำหรับผู้เริ่มต้น ผมแนะนำ Martin D-18 หากชอบเสียงจากไม้ Mahogany
และแนะนำ Martin D-28 หากชอบเสียงจากไม้ Indian Rosewood

Martin D-18

Martin D-28

gttle

• member
ส่วนตัวผมว่ามันก็ไม่ใช่ไม่ดีครับแต่จำนวนเงินเท่านี้เราสามารถหากีตาร์ที่ใช้ส่วนประกอบที่มีคุณภาพมากกว่าได้ครับ ซึ่งเสียงก็ไม่ได้ต่างกันมาก ถ้าจะเล่นจริงๆผมว่า 1 series ขึ้นก็พอได้ครับแต่ถ้า X series นี่ผมว่้าไม่ค่อยเท่าไหร่

loh

• member
ผมว่า ก็ดีนะครับ กับค่าตัว กับชื่อชั้น ก็ถือว่า OK แม้เทียบสเปค กับราคา จะ
หากีต้าร์ยี่ห้ออื่นๆ ได้

เปรียบเทียบไป คล้ายๆ กับซื้อ sony กับซื้อ samsung
หรือ คล้ายๆ กับซื้อ iphone กับซื้อ samsung อะไรประมาณนั้น

ไม่ใช่ ไม่ดี แต่อยู่ที่ความพอใจ ของแต่ละคน

OLARN

• member
    • OLARN2000
จริงๆ รุ่นเล็กๆ ของมาร์ตินก็เสียงดีนะครับ เพียงแต่เสียงมันไม่เหมือนกับรุ่นใหญ่หรือที่เป็น original มาร์ตินเท่านั้นเองครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ผู้เล่นจะตัดสินใจครับว่าส่วนตัวแล้วชอบเสียงที่ออกมาแบบไหน
ผมเคยไปลองเล่นมาก็ว่าใช้ได้เลย เพียงแต่ว่าผมยังยึดติดอยู่กับรุ่นที่สูงกว่าเท่านั้นเองครับก็เลยไม่ใช้ ;D  แต่ถ้าจะเอามาใช้งาน ผมว่าใช้ได้หมดครับ ;D

pooslash

• member
คือยี่ห้อนี้ คนอยากได้สัมผัส  เขาเลยทำรุ่นที่ถูกลงมา เหมือน Ovationและ takamine ที่ไปทำในเกาหลี จีน
แต่เสียงก็ยังสู้ USA ไม่ได้ แต่ก็ทำให้ฝันของบางคนเป็นจริง อย่างน้อยก็ยี่ห้อเดียวกัน   อยู่ที่คุณจะตัดสินใจว่าชอบยี่ห้อนี้เพราะอะไร ถ้าชอบคำว่า มาตินบนหัวกีต้าร์ ก็ซื้อไปเลยครับ  ถ้าคิดว่ากีต้าร์มันมีดีที่เสียง ก็เลือกกีต้าร์ที่คุณชอบเสียงที่สุด  ส่วนผมเลือกแบบหลัง ลองมาหมดแล้วครับ ที่เขาว่าดี ทุกวันนี้ เล่น Veelah V1d Modifier ผมว่าคุ้มดี
ไม่ต้องระวังมาก  คุณไปดูคนเล่นกีต้าร์ระดับโลก เขาจะเล่นกีต้าร์ตัวที่ชอบเสียงมากที่สุดครับ

nhoy

• member
เรียนว่า ท่านที่รักและสะสม Martin จะมีความภูมิใจในความเป็นตำนานและมาตรฐานเสียงของ Martin ซึ่งจะเด่นชัดในรุ่นที่สูงขึ้นไป แม้แต่ตัวแทนของ Martin เองยังบอกไว้ว่า ผู้ที่ชอบมาตรฐานเสียงของ Martin ดั้งเดิมนั้น จะเริ่มต้นที่ D-18 และที่เป็นที่นิยมกันมากๆ ก็ D-28 ครับ

แต่จากคำถามนั้น สำหรับในรุ่นเล็กของ Martin แต่ละทรงแต่ละรุ่นเสียงก็จะแตกต่างกันออกไปครับ บางรุ่นก็พอใช้ได้ ในขณะที่บางรุ่นก็เสียงดีและน่าเล่นมาก แต่จะนำไปเทียบกับรุ่นสูงๆ นั้นคงไม่ได้ สำเนียงจะแตกต่างกันออกไป รวมทั้งโครงสร้างก็จะแตกต่างกันไปเพื่อความเหมาะสมด้วยครับ
เมื่อเร็วๆ นี้ผมเองได้มีโอกาสไปลองเล่น Martin ในรุ่นเล็ก 2-3 รุ่น ยอมรับว่าบางรุ่นน่าสนใจและเสียงดีทีเดียว
อยากจะยกตัวอย่างสักรุ่นนึงคือ 000X-1AE ในราคาระดับที่ตั้งไว้ประมาณ 20,xxx ผมลองแล้วยังชอบเลยครับ เสียงดี ทัชชิ่งในเฟรทต้นๆ เยี่ยม เสียอย่างเดียวครับ หาเคสใส่ค่อนข้างยาก เพราะไม่มีเคสหรือแบ๊คมาให้เลย 

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
เรียนว่า ท่านที่รักและสะสม Martin จะมีความภูมิใจในความเป็นตำนานและมาตรฐานเสียงของ Martin ซึ่งจะเด่นชัดในรุ่นที่สูงขึ้นไป แม้แต่ตัวแทนของ Martin เองยังบอกไว้ว่า ผู้ที่ชอบมาตรฐานเสียงของ Martin ดั้งเดิมนั้น จะเริ่มต้นที่ D-18 และที่เป็นที่นิยมกันมากๆ ก็ D-28 ครับ

แต่จากคำถามนั้น สำหรับในรุ่นเล็กของ Martin แต่ละทรงแต่ละรุ่นเสียงก็จะแตกต่างกันออกไปครับ บางรุ่นก็พอใช้ได้ ในขณะที่บางรุ่นก็เสียงดีและน่าเล่นมาก แต่จะนำไปเทียบกับรุ่นสูงๆ นั้นคงไม่ได้ สำเนียงจะแตกต่างกันออกไป รวมทั้งโครงสร้างก็จะแตกต่างกันไปเพื่อความเหมาะสมด้วยครับ
เมื่อเร็วๆ นี้ผมเองได้มีโอกาสไปลองเล่น Martin ในรุ่นเล็ก 2-3 รุ่น ยอมรับว่าบางรุ่นน่าสนใจและเสียงดีทีเดียว
อยากจะยกตัวอย่างสักรุ่นนึงคือ 000X-1AE ในราคาระดับที่ตั้งไว้ประมาณ 20,xxx ผมลองแล้วยังชอบเลยครับ เสียงดี ทัชชิ่งในเฟรทต้นๆ เยี่ยม เสียอย่างเดียวครับ หาเคสใส่ค่อนข้างยาก เพราะไม่มีเคสหรือแบ๊คมาให้เลย 
สวัสดีครับน้าหน่อย  ผมขออนุญาติ +1 ครับ

WiiTHWiiN

• member

ส่วนตัวผมมองว่า ไม่ใช่ไม่ดีครับ แต่หลายคนมองว่าไม่คุ้มมากกว่า เพราะ Martin รุ่นล่างๆ ราคามือหนึ่ง 20,000 ขึ้นไป ถึง 30000 ปลาย
ยังได้แค่ Top Solid ซึ่งเมื่อเทียบกับ กีต้าร์ราคาคุ้มค่าอย่าง Veelah Walden สเปคเหมือนกัน ราคาต่างกัน 4 เท่า
หรือเทียบราคา 20,000 กว่าบาท คุณจะได้ all solid จีน หรือ Vintage อย่าง K.yairi / yamaha ที่มีคุณภาพเสียง หรือมิติที่ดีกว่า
เพราะฉะนั้นเอาความคุ้มค่าจับ ดูแล้วคุ้มน้อยครับ
 * แต่ถ้า martin รุ่นกลางๆ เหยียบแสน ผมก็มองว่ามันแพงกว่าชาวบ้านอยู่ดีครับ ^ ^ ในสเปคที่เท่ากัน !!!
ถ้าชอบโทนเสียงแบบ martin แล้วมีงบ 20000 + - ลอง BR/RD  ครับคุ้มแบบได้โทน martin หรือซื้อ Martin ครับ ก็ได้เสียง martin
แบบ laminate ( ซึ่งก็ไม่ขี้เหล่นะครับ ) ซึ่งก็หาเป็นเสียง Taylor หรือ Takamine แต่อย่างใด
แต่ถ้าไม่มีโทนเสียงในใจ เสียงแบบไหนก็ได้ มีกีต้าร์คุ้มค่าให้เลือกอีกเยอะเลยครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น Martin
ความชอบในโทนเสียง เป็นตัวผลักดันให้เราไปหาแบนรด์นั้นๆครับ
เคยมีน้องคนนึงให้คำปรึกษาผมสมัยผมเริ่มซื้อกีต้าร์ใหม่ๆ ว่า " จอมยุทธถือไม้ไผ่ ก็เป็นกระบี่ได้ "
สำหรับผมวันนี้ไม่มีความเป็นจอมยุทธ แล้วฝีมือก็ไม่มีแวว ไม่ได้คิดสู้รบปรบมือกับใคร ดังนั้น ไม้ไผ่ หรือ กระบี่ มาอยู่ในมือผมก็เป็นดัง cotton bud
ถือเป็นอุปกรณ์สร้างความเพลิดเพลิน บันเทิงใจ ไม่ได้ทำให้เล่นดีขึ้น หรือแย่ลง แค่ทำให้ผมอยากเล่นก็เป็นบุญสำหรับผมแล้วครับ

ปล  เมื่อวานเพิ่งไปรับ ooox1ae มาลองเล่นดูหลังจากจีบพี่เบียร์มานาน
สำหรับผม ในงบ 2x,xxx เสียงที่ได้ก็ในสไตลย์ martin ขนาดเปลี่ยนใส่ saddle กระดูก ยังไม่มีเสียงแหลมออกมาบาดหู (ปกติผมไม่ชอบกีต้าร์เสียงแหลมครับ ) ส่วนเบส หนักแน่นดีครับ ขนาดใส่ Elixer เสียงยังหนานุ่มอยู่เลย

Eric Clapton : Change the world Martin 000x1 test.

Martin 000x1 Acoustic with a K&K Trinity system sound test

ไม่ได้บอกว่าดีสำหรับใคร แต่ดีสำหรับผมในระดับนึงเลยครับ

notto

• member
+1 ให้พี่ิวิน martin fanclub ชัดเจนนนนนน อิอิ

yuth_pu_rx

• member
มาร์ตินก็คือมาร์ตินครับ ผมมองว่ายังไงเค้าก็เป็นหนึ่งในผู้ผลิตที่มีคุณภาพ (แต่ไม่รู้ว่าที่ส่งมาขายบ้านเรามันได้คุณภาพขนาดไหนนะ)

ขอแสดงความเห็นแบบคิดง่ายๆก่อน ว่าถ้ายี่ห้ออื่นเค้า COPY เสียงได้เหมือนมาร์ติน ทำไมเค้าไม่ทำให้ออกมาดีกว่า หรือเท่ากัน เพราะ copy ยังไงก็ได้ไม่เท่ามาร์ติน อันนี้ผมพูดเกี่ยวกับกีต้าร์แบรนด์ทั่วไปนะครับ อีกใจหนึ่งผมก็คิดว่าแบรนด์อื่นเค้าก็มีศักดิ์ศรีในแบรนด์เค้าเหมือนกันที่ไม่ต้องการเลียนแบบใคร เรื่อง copy ความคิด หรือลอกเลียนแบบ 100% เป็นเรื่อง serious มากๆในสังคมประเทศพัฒนาแล้วนะครับ

แต่สำหรับ customized guitar นั่นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง แต่ผมก็ยังเชื่อว่า COPY เท่าไรก็ไม่เหมือน 100 แน่นอน

ส่วนตัวไม่เคยลอง martin ต่ำกว่า series 16 เท่าที่ลองมาผมชอบ series 18 หรือ 28 ที่เป็น vintage มากกว่า standard 45 แต่พอลอง authentic series หรือ D45V ผมก็ยังยกให้เค้าครับ

ไม่รู้ว่าจะได้คำตอบไหม เอาเป็นว่าขอแสดงความคิดเห็นละกันครับผม อิ อิ

WiiTHWiiN

• member
+1 ให้พี่ิวิน martin fanclub ชัดเจนนนนนน อิอิ
เด่วเดือนหน้า ผมว่าจะไปสอย walden ซักตัว ครับน้องน๊อต ยินว่าแบรนด์นี้ไม่ธรรมดา จะไปเป็น walden fanclub  บ้าง
หลังจากเป็น recordingking  fanclub  มาพักนึง ^ ^

notto

• member
เด่วเดือนหน้า ผมว่าจะไปสอย walden ซักตัว ครับน้องน๊อต ยินว่าแบรนด์นี้ไม่ธรรมดา จะไปเป็น walden fanclub  บ้าง ^ ^

555 เอาเลยครับ เชียร์ ๆ เดี๋ยวถ้าพี่วินปล่อย มีน้อง ๆ มารอสอยเพียบ 5555

nhoy

• member
สวัสดีครับน้า WiiTHWiiN
ผมยินดีด้วยครับ ที่น้า WiiTHWiiN ได้ 000X-1AE เพิ่มเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่อีกตัวหนึ่งแล้ว
ผมเองก็ได้มีโอกาสไปลองเล่นดูสองตัวจากสองสาขา จึงแน่ใจว่าแม้เป็นรุ่นเล็กก็ตาม แต่เสียงถูกใจและน่าเล่นทีเดียวครับ
น้า WiiTHWiiN มีโอกาสที่ดีจังเลย ที่ได้ 000X-1AE มาพร้อมฮาร์ดเคสที่พอดีตัว ดีใจด้วยนะครับ

southpaw

• member
นานาจิตตังครับ ใครจะซื้อที่ยี่ห้อก็ห้ามกันไม่ได้ ใครจะซื้อที่เสียงก็ห้ามกันไม่ได้ ใครจะซื้อที่สเปคก็แล้วแต่ความเชื่อ ใครจะซื้อที่เมดอินอะไรก็ตามใจครับ ทุกคนมีเหตุผลของตน ราคาสินค้าก็ตามคุณภาพและต้นทุน ผมยกตัวอย่างคนซื้อที่สเปคเช่น ยี่ห้อนี้สองหมื่นกว่าบาทก็ได้ออลโซลิด ไม่เห็นต้องจ่ายหกหมื่นกว่าเลย ออลโซลิดเหมือนกัน นี่คือซื้อที่สเปค มีความสุขกับสเปค  ส่วนคนที่ซื้อที่เสียงก็บอกว่าของผมหมื่นกว่าบาทเองเสียงดีเหมือนสี่ห้าหมื่น นี่คือมองที่เสียง แต่ถ้าคุณภาพการผลิตไม่ได้มาตรฐาน เสียงมันจะดีอยู่ไม่นานเดี๋ยวตัวกีตาร์ก็อาจมีปัญหา 

ส่วนในโจทย์ที่ว่ามาร์ตินรุ่นเล็กรุ่นใหญ่นั้นผมเข้าใจว่า คำว่ามาร์ตินยิ่งใหญ่ในวงการกีตาร์โปร่งเพราะคุณภาพในทุกๆด้านของรุ่นใหญ่ คนที่ติดยี่ห้อแต่งบไม่ถึงก็อยากได้ของยี่ห้อนี้ในราคาถูกลง บริษัทก็ทำรุ่นเล็กมาขายเพื่อทำตลาดผู้บริโภคแนวนี้ ซึ่งแน่นอนคุณภาพต้องด้อยกว่ารุ่นใหญ่ ส่วนความคุ้มค่าก็เลยต้องไปเปรียบกับยี่ห้ออื่นอีกเป็นร้อยที่ราคาใกล้เคียงกัน ถ้าตัดโลโก้ที่หัวกีตาร์ออกได้เปรียบเทียบเฉพาะคุณภาพกีตาร์ผมว่าน่าจะดีกว่า

folkbeach

• member
มาร์ตินรุ่นเล็ก ตอนนี้ผมมีอยู่ในมือ 2 ตัว เสียงประทับใจผมมาก สำเนียงออกมาดีเป็นกีต้าร์ ที่อยู่ในอุดมคติครับ

ต้องลองฟังครับแล้วจะชอบ เหมาะสมกับราคาและเสียงดีกว่า All solid หลายตัวๆ ในระดับ 2 หมื่นนี้หาตัวจับยาก

เสียงเป็นเอกลักษณ์ เบสเก็บตัวไว ไม่พร่างมั่ว เสียงสาย 3,4 เด่นชัด สาย 1,2 นี้เป็นประกาย เสียง Harmonic ชัดใสกังวาน

แค่นี้ก็ตอบโจทย์แล้วครับ หลับตาเล่นนึกถึงเพลงโฟล์คซองของจรัล มโนเพ็ชร ที่เกาสายสลับเบส โทนประมาณนั้นครับ แต่ลุงจรัลเล่นเป็น Martin D45 รุ่นใหญ่แพงกว่า รุ่นเล็กหลายเท่าตัว แต่ได้อรรธรสของ Martin จริงครับ

สำเนียงของ Martin นี้แหละที่ จีน หรือญี่ปุ่นสมัยโน้น ก๊อปปี้ไปจาก Martin ไม่ได้ เหมือนแค่โครงสร้างภายนอกครับ แต่สำเนียงไม่ใช่

06 บ้านบนดอย

แวะมาลองฟังได้ครับทั้ง 2 ตัว คือ Martin oox1 และ Martin Dx1kae (ตัวนีมีคนจองแล้วแต่ยังไม่มารับ)

wineak

• member
ถ้าเทียบในความชอบแบรนด์แบบไม่มีทางเลือกอื่น ก็ไม่มีข้อแม้ว่าดีหรือไม่ นะครับ
แต่ถ้าเทียบกับยี่ห้อื่นๆในราคาเท่ากัน อันนี้จะมีคำว่าดี หรือดีกว่า หรือแย่กว่า เท่ากัน มาร่วมด้วย

ถ้าใจรักแบรนด์ไหนจริงๆไม่ชอบยี่ห้ออื่นเลย ก็ต้องยอมรับจุดนี้ไปครับ แต่ในแต่ลยี่ห้อนั้นๆเองเราก็ต้องเลือกระหว่างแบรนด์เดียวกันอีกทีว่า เพิ่มนิด หรือลดราคาลงหน่อย อันไหนคุ้มกว่ากัน

sonic

• member
คุ้มไม่คุ้ม ดีไม่ดี ชอบไม่ชอบ ล้วนแล้วแต่เป็นไปตาม "รสนิยม" ของแต่ละท่าน
ต่อให้เป็น martin รุ่นสูงขึ้นไป แต่ถ้าท่านเล่นแล้วไม่ชอบ มันก็คือไม่ดี ไม่โดน ไม่คุ้ม ในสายตาของท่านอยู่ดี

สำหรับผม Marin ในระดับราคา 20,000 up ที่เรียกันว่า รุ่นเล็ก ถือว่าคุ้มค่า ทั้ง งาน และสุ้มเสียง
ง่ายๆ ว่า ถ้าซื้อ made in china ยี่ห้ออื่นๆ ในระดับราคา 2 หมื่นขึ้นไป ผมเลือก Martin เป็นอันดับต้นๆ
ไม่ใช่ยี่ห้ออื่น ในงาน made in china ระดับราคา 2 หมื่นไม่ดี แต่มันก็แค่ ความชอบส่วนตัวของผม เท่านั้น

ขอให้ได้กีต้าร์ ถูกใจ ครับ
ไม่ว่าจะ ระดับราคาไหน หรือยี่ห้ออะไร ขอให้ถุกใจเรา ก็พอครับ

southpaw

• member
ชัดเจนในหลายๆความเห็นครับ ดีไม่ดี คุ้มไม่คุ้ม เป็นความเห็นส่วนบุคคล ฉะนั้นไม่ใช่มาร์ตินรุ่นเล็กจะไม่ดีนะครับ เลือกตัวที่เราชอบและมีความสุขกับมันครับพี่น้องครับ