Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาน้าๆ gs mini มีปัญหาครับ  (อ่าน 21402 ครั้ง)

Somchai Kitcharoen

• บุคคลทั่วไป
Re: ปรึกษาน้าๆ gs mini มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:37:16 »
ของผมไม่เป็นครับ และเปลี่ยนมาใช้เบอร์ 12 แทน แต่เสียงก็จะดร๊อปลงครับฟังออกชัดเจนว่าสู้ 13 ไม่ได้เลย ทั้งความกังวาลหางเสียง แต่พอทำใจได้ แต่ที่สำคัญกว่านั้น ES GO ราคา 3,150 ไม่ได้เรื่องห่วยแตก จี่บรรลัย
จี่สุดๆ จี่ขั้นเทพ ตอนลองที่ร้านไม่เป็นเพราะลงกราวน์ดีและใช้ FISH MAN ทรงทาว์นเวอร์ราคาประมาณ 34,000
ลองเสียงออกมาดี พอมาเล่นที่บ้านใช้ LANY 60 WATTS ก็เลยได้ฟังเสียงจี่ 80 % เสียงกีต้าร์ 20%  เลยลงกราวน์บ้างก็จี่น้อยลง เลยเอาสายกราวน์มาเหน็บที่ด้านหลังตัวเราหายเลยแต่เสียงบาง เพาะ ES GO มันเป็ฯน PASSIVE

TOM1869

• member
Re: ปรึกษาน้าๆ gs mini มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 09:08:38 »
เรื่องจี่ของ EG GO เป็นเรื่องปกติสำหรับท่านที่นำไปใช้งานในที่ที่มีระบบ ground ไม่ดี  เพราะมันเป็น Single coil ผมมี Guitar Gibson ที่ติด Pickup single coil ก็จี่เช่นกันครับ  และ ตัวนี้มันเป็น Passive จึงให้เสียง แบบนั้นแหละ  เล่นคนเดียวพอไหว แต่เล่นกับวงจะถูกกีตาร์ตัวอื่นที่ Pickup แรงกว่า กลบเสียงหมด  ต้องเพิ่ม External PU ครับ
Line id: 081-8718003

sonic

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 09:29:23 »
Passive pickup มันก็เป็นแบบนี้ ซึ่งปกติ ไม่ใช่ไม่ดี
ต้องแยกให้ออก และ ทำความเข้าใจเรื่อง Passive pick up และ Active pick up ก่อน
ผมใช้ Gs Mini ติดตั้ง EG GO ต่อเล่นกับตู้แอมป์ Acoustic Marshall 50w ต่อตรงเข้าตู้แอมป์ ก็เสียงดี ไม่มีจี้ หรือไม่บาง
ส่วนจี่ ก็ไม่ใช่เรื่องปกติของ EG GO แต่เป็นเรื่องไมปกติของกราวหรือการติดตั้งระบบไฟในบ้านนั้นๆ

ยกตัวอย่าง ตอนผมไปซื้อ Marshall ที่ร้าน Lucky Music ตอนลอง เสียงจี่กระจาย เพราะที่ร้าน Lucky Music ไม่ได้ต่อกราว
ทางร้านก็บอกผมตรงๆ แต่ผมก็ซื้อโดยไม่ห่วงเรื่องจี่ของอุปกรณ์ เพราะมั่นใจใน Marshall และผมก็เคยลองเล่นตู้รุ่นนี้ที่บ้านเพื่อนมาแล้ว
ไม่มีปัญหาจี่ หรือปัญหาใด พอซื้อมาเล่นที่บ้าน ก็เงียบสนิท ที่เล่าจะบอกว่า "ต้องโทษระบบของเรา ไม่ใช่ไปโทษอุปกรณ์ถึงจะถูก ถ้าแก้ไขถูกจุด ก็จบ"

music_collection

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:29:22 »
ขอตอบเรื่องการเปลี่ยนคืนสินค้าที่ซื้อไปจาก MC นะครับ

- สินค้าที่ซื้อสามารถขอเปลี่ยนได้ภายใน 7 วันนับจากวันที่ซื้อครับ โดยนำใบเสร็จที่ออกจากเครื่องเก็บเงินมาเป็นหลักฐาน ทางร้านจะขอสอบถามสาเหตุด้วยนะครับ เพราะในบางกรณีลูกค้าอาจไม่ทราบวิธีใช้ที่ถูกต้อง แต่ถ้าลูกค้าอยากเปลี่ยนจริงๆ ก็สามารถเปลี่ยนได้ โดยสินค้าที่นำกลับมาต้องอยู่ในสภาพใหม่ อุปกรณ์และหีบห่ออยู่ครบ อีกอย่างคือสินค้าที่เปลี่ยนต้องราคาเท่ากัน หรือสูงกว่า  ในกรณีสูงกว่าก็ต้องเพิ่มเงินนะครับ
- ส่วนเรื่องขอคืนเงิน ไม่สามารถทำได้ครับ

หวังว่านโยบายการเปลี่ยนสินค้าคงทำให้ลูกค้ามั่นใจในการซื้อสินค้าที่ MC นะครับ

supakijtaz

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:31:27 »
ด้วยความเคารพนะครับ

บริดย์ มันอาจจะไม่ได้ยก ใน 7 วันแรก คืนไม่ได้  แต่ซ่อมให้ได้ใช่หรือเปล่าครับ :)

ขอบคุณครับ
ทำซ้ำๆ ลอกเลียนแบบ ดัดแปลง เดี๋ยวเก่งเอง ")

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:32:27 »
อีกนิดครับมีสินค้าบางประเภทที่เปลี่ยนไม่ได้
เช่นสายกีตาร์ ถ้าแกะซอง ถึงแม้ยังไม่ใช้ก็ไม่สามารถเปลี่ยนได้ครับ
หนังสือ CD สอน เป็นต้นครับ

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:34:29 »
Bridge ยก ซ่อมได้ครับ
นำกลับมาที่ร้านครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:56:13 »
รู้สึกดีกับการเข้ามา ตอบในกระทู้นี้ ของ ร้าน  MC  ผมเคยเข้าไปใช้บริการที่ร้าน บ่อยๆ แม้จะไม่ได้ซื้อของในราคาที่แพงมากนัก  ส่วนใหญ่จะเป็นแค่สายกีต้าร์หรือเครื่องตั้งสายเล็กๆ น้อยๆ  เท่านั้น และยังได้ขอลองกีต้าร์ราคาแพง หลักแสน ก็ยังได้รับการบริการที่ดี จากพนักงานเสมอๆมาโดยตลอด เฉพาะที่ สาขา ปิ่นเกล้า ท่าพระ และ ล่าสุดที่ แจ้งวัฒนะ

ยังไงขอฝากการดูแล   Case Tayor GS-MINI  กรณีย์   bridge อ้า  ของเพื่อนสมาชิกไว้ด้วย  เนื่องจากเป็นกีต้าร์ที่เสียงดี และมีเพื่อนๆ ซื้อมาใช้กันค่อนข้างมากครับ

wolfgangs

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:58:57 »
ต้องทำใจครับ taylor ไซส์เล็กไม่ว่าจะเป็น baby หรือ gs mini บริดส์เผยอ ท้องป่อง เยอะครับ(หลายคนบ่น)
ผมเคยเจอกับตัวเหมือนกันครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 12:00:02 »
ของผมบริดจ์อ้านิดๆ   และคอยกนิดๆ
แต่มันทรงแล้วไม่มีทรุดเลยไม่ทำอะไรดีกว่า
เล่นไปก่อน  ถ้าลุกลามค่อยเอาไปทำทีเดียว

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 17:38:53 »
........
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

nonone

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 00:45:14 »
ยอมขายขาดทุน แล้วซื้อตัวใหม่ ที่นี้ก็เลือกดีๆ

tanongZa

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 02:21:33 »
ของผมก็เป็นทั้ง 2 จุดตามรูปเลยครับ  ซื้อตุลาปีที่แล้ว ไม่เคยดูเลย พอมาอ่านถึงได้ไปลงทำดู เป็นเหมือนในรูปเลย  :-\
GS MINI

2eggs

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 15:22:47 »
แล้วกรณีซื้อต่อมา ไม่มีบิล สามารถนำไปซ่อม อาการดังกล่าวได้ไหมครับ และสามารถ ส่งซ่อมได้ที่สาขาไหนได้บ้าง
และมีค่าใช้จ่ายไหม

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 15:40:54 »
แล้วกรณีซื้อต่อมา ไม่มีบิล สามารถนำไปซ่อม อาการดังกล่าวได้ไหมครับ และสามารถ ส่งซ่อมได้ที่สาขาไหนได้บ้าง
และมีค่าใช้จ่ายไหม

ลองยกไปสาขาใกล้บ้านดูครับ

levis702

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 23:39:23 »
เมดอินไชน่า คนไทยส่ายหัว. แต่ถ้าเป็นของฝรั่ง โอเคไม่เป็นไรอภัยให้ได้

ราคาขนาดนี้ กับอาการแบบนี้ ผมบอกได้เลยว่ามีผลทางใจมากๆ 

a-chonburi

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 00:10:59 »
ไม่ต้องไปซื้อตัวใหม่ และ ก็ไม่ต้องเอาไปซ่อม หรอกครับ มันเป็นอย่างนี้มานานแล้วครับ ของผม 114 ซื้อมาเกือบเดือนแล้วครับ ก็เป็น
ตอนไปซื้อ ไปลอง ก็มองอยู่ เห็นแล้วก็ อืมมมม ยกนิดนึงแสดงว่าเป็น taylor แท้  (ไม่รู้ว่า รุ่น 3 ขึ้นไปจะเป็นหรือป่าว)
taylor big baby เป็นล็อตเก่าที่ผลิต USA ของเพื่อนสนิทผม ซื้อตอนเรียน ม.4 ราวๆปี 2003 ก็อ้าแบบนี้แหละครับ (อาจจะเป็นเพราะ ออกแบบมาเป็นมุนแหลม) จนมาถึงวันนี้ ปี 2012 มันก็ไม่ได้อ้าไปมากกว่าเดิม และมันก็ไม่ได้เป็นปัญหาต่อการเล่นเลยสักนิดเลยครับ มันเหมือนเป็นโรคประจำตัว ของTaylorไปแล้วล่ะครับ
 ขอให้เพื่อนๆอย่ากังวลใจ กับปัญหาดังกล่าว อย่าวิตกกังวล จนไม่มีความสุขเลยครับ แต่ถ้ามันอ้าถึงขนาด เอาบัตรประชาชน สอดได้ อันนี้อีกเรื่องนิดครับ เค้าเรียกอาการหนัก

levis702

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 11:12:50 »

เราไม่ได้อวยใคร หรือถือหางใคร ผมพูดด้วยความเป็นกลาง เทียบค่าเงิน โดยปกติแล้วกีตาร์ที่ใส่ใจเรื่องรายละเอียด หรือว่าที่เค้าให้ความสำคัญตรงจุดนี้ เค้าจะต้องขุดหน้าไม้ฝังบริดลงไปแบบนี้เกาะแน่หมดปัญหาแน่นอน แล้วก็ไม่ต้องอ่างเรื่องสอดอะไรเข้าไปได้ด้วย  คุ้มค่าเงินที่เราเสียไปแน่นอน  อันนี้เราพูดกันถึงกีตาร์ราคาลูกหมื่นนะครับ 

คือถ้าไปเกิดกับกีตาร์ราคาไม่แพง ถูกๆ ก็ว่ากันไปแต่นี้มันคือ taylor guitar quality  สโลแกนชัดเจน!!!

2eggs

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 17:12:26 »
การรับ ผิดชอบ จากที่อ่านมาผมว่ายังไม่ชัดเจนนะ
ยังไง ช่วยออกมาสรุปให้ด้วยนะครับ จะซ่อมให้ฟรี
หรือ ไม่ซ่อม  หรือ ซ่อมมีค่าใช้จ่าย หรือใจดีเปลี่ยนให้เลย
หรือ ใครเจออาการแบบนี้ถือว่าซวยไป
สรุปมาตรงๆเลยครับ  จะได้ไม่ต้องรอความหวัง จะได้ทำใจ
 ยังไงรบกวนบอก Taylor ให้ดำเนินการ นำอาการแบบนี้
ไป improvement ในกระบวนการผลิต ด้วยนะครับ รวมถึง
เพิ่มหัวข้อการตรวจสอบและการทดสอบ QC อาการนี้ลงไปด้วย

ขอบคุณครับ

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 18:12:16 »
เห็นใจครับสำหรับน้าที่ซื้อกีตาร์ใหม่แล้วมีลักษณะแบบนี้ ... เข้าใจความรู้สึกครับถ้าซื้อเพราะอยากเล่นเท่านั้นคงทำใจได้ไม่นานแต่ถ้าซื้อเพราะรักและชอบด้วยเงินเก็บ นี้ต้องใช้เวลาหน่อยตอนซื้อก็ศึกษาข้อมูลดีๆที่สุดครับ เอาไฟฉายไปส่องดูด้วยก็ได้แต่ต้องขออนุญาตพนักงานก่อน(เกินไปหรือเปล่า)เพราะไฟที่ร้านไม่เหมือนที่บ้าน ใจเย็นๆแม้เวลาจะมีน้อยเพราะเราต้องจ่ายเงินครับ ขออภัยด้วยครับถ้ากล่าวเกินเลยไปเราคงไม่อยากเสียความรู้สึกกับกีตาร์ใหม่แล้วเป็นลักษณะนี้หรือต้องเอากลับไปซ่อมโดยต้องรอเวลาอีกกี่วันก็ไม่รู้ซ่อมแล้วจะเหมือนเดิมหรือไม่ อยากให้ทางร้านเอาไปซ่อมก่อนแล้วค่อยจำหน่ายจะดีกว่ามั๊ยเพราะทราบอยู่แล้วว่ารุ่นนี้เป็นแบบนี้ทุกตัวหรือไม่จำหน่ายรุ่นนี้ไปเลยจนกว่าจะไม่มีลักษณะแบบนี้ นี้อาจเป็นกีตาร์ตัวแรกสำหรับบางท่านที่ซื้อด้วยราคาแพงที่สุด ขออภัยอีกครั้งครับ

เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10