Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาน้าๆ gs mini มีปัญหาครับ  (อ่าน 21436 ครั้ง)

pigy

• member
Re: ปรึกษาน้าๆ gs mini มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 19:04:39 »
เป็นเราคงทำใจไม่ได้เหมือนกัน กีต้าร์มือ1 ราคาไม่ใช่ถูกๆ ยี่ห้อดังขนาดนี้ น่าจะเข้มงวด QC นะคะ เสียชื่อหมด

southpaw

• member
Re: ปรึกษาน้าๆ gs mini มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 19:40:36 »
ขออณุญาติ เข้ามายืนยันครับ ว่าที่สาขานึง GS MINI ที่ขายอยู่ บริดจ์ยก ทั้งสองตัวครับ ทั้งมะฮอก และสปรูซ

ถ้ามองด้วยตาเปล่า ต้องส่องไฟดีดีถึงจะเห็นครับ  ผมยังคุยกับพนักงานเลยครับ  ชี้ให้เขาดู   ถามว่า เป็นงี้ทุกตัวเลยหรอครับ

เขายังยิ้มแล้วบอกว่า ครับผม เป็นงี้ปกติครับ   ผมว่าเป็นรุ่นนึงที่งานห่วยมากครับ  ผิดหวังเช่นกัน

หนาวเลยครับ ผมขำไม่ออก แต่ก่อนเคยมีคนโพสว่าของขายในบ้านเขา กับของที่ตัวแทนจำหน่าย "บางร้าน" เอาเข้ามาขาย "บางอย่าง" คุณภาพต่างกัน ผมเข้าใจและเห็นตัวอย่างชัดเจนแล้วครับ ขอบคุณ จขกท ครับ

bcc31792

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 19:43:51 »
Gs mini ของผมเพิ่งซื้อมาสดๆ 2-3 วัน  มานั่งตรวจสอบปรากฏว่า บริดจ์ก็ยกเหมือนกันครับ   

ก็เลยยกจะไปเปลี่ยนที่ร้าน   ผมก็เดินดู Gsmini ตัวอื่นๆ บริดจ์ ยกนิดๆทุกตัวครับ เอากระดาษ สอดๆไปตรงมุมๆอะครับได้นิดนึง

เลยถามพนักงานว่ามันเป็นปกติของGsminiหรอ เค้าก็บอกว่า " กีต้ามัน รับแรงตึงเยอะเป็นธรรมดา ที่บริดจ์ จะยกนิดนึง"   

ผมก็เลยมาตรวจสอบ Takamineของผมที่บ้านปรากฏว่า  ไม่มีปัญหาอะไร บริดจ์ไม่ยก กระดาษสอดไม่เข้าซักจุด 

ผมก็ยัง งงๆ อยู่ครับ  ตกลงสเปคของtaylor ต้องบริดจยกสักนิดหรอครับ555

ตอนนี้ผมก็รอเปลี่ยนตัวใหม่อยู่ครับ  กะว่าเปลี่ยนมาแล้ว จะ ใช้สายเบอร์ 12 ละครับ   ไม่กล้าใช้ 13  ปัญหาเยอะ
Takamine

nhoy

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 20:25:43 »
จากข้อความที่น้า bcc31792 ถามว่า "..ตกลงสเปคของ Taylor ต้องบริดจ์ยกสักนิดเหรอครับ"
ขออนุญาตเรียนว่า  ไม่ใช่ครับ
เพียงแต่ว่าไม้หน้าของกีต้าร์ที่ดีนั้นเค้าจะทำให้โค้งนูนเล็กน้อย แต่ไม่ใช่ลักษณะที่เรียกว่า บริดจ์ยก-หรือบริดจ์อ้าครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:51:45 »
เรียนน้าๆ ร้านตัวแทนจำหน่ายเป็นผู้สนับสนุนทางเวปด้วยก็ต้องระมัดระวังตามกฎครับและก็ได้ติดต่อที่ร้านแล้ว ผมเองก็ไม่อยากอะไรมากบอกตามตรงก็ทำใจอยู่ครับ ตอนเลือกผมก็ละเอียดที่สุดแล้วจุดนี้ดูด้วยตาแทบมองไม่เห็นครับ ต้องยกขึ้นหันเข้าหาแสงครับไฟในร้านก็สลัวมาเจอเองที่บ้านไฟนีออนซื้อมาเล่นแล้ว15วันครับบริดจ์อาจยกตัวช่วงนี้ก็ได้ห้องผมไม่มีแอร์เล่นเสร็จก็เก็บเข้ากระเป๋าอุณหภูมิไม่คงที่เล่นแต่ในห้องไม่ได้ออกข้างนอกครับตอนซื้อเวลาผมก็จำกัดแต่คิดว่าพอสำหรับกีตาร์ตัวเดียวเพราะตั้งใจมาซื้อตัวนี้เท่านั้นเรียนน้าทอมร้านซ่อมฟรีคิดว่านะครับแต่ต้องรอนานเหตุเพราะต้องตามคิวที่ร้านบอกไม่เหมือนซ่อมพวกไฟฟ้าครับ แต่หัวอกคนซื้อบ้านไกลอย่างผมมันเศร้าจริงๆครับจะเข้ากรุงเทพทีต้องวางแผนมากตอนนี้ก็หย่อนสายเก็บทำเเป็นมองไม่เห็นครับเพิ่งซื้อมาแท้ๆพอก่อนนะครับเดี๋ยวจะร้องให้555จริงผมเคยถามถึงรุ่น114คิดว่าจะซือตัวนี้อีกเพราะพอใจgsมากแต่ตอนนี้มันหลอนในใจเลยอย่าให้เกิน7วันเชียว  ขอบคุณอาหน่อยครับผมเองไม่แน่ใจว่าช่างนิดจะมีที่หมุนเหล็กดามคอหรือเปล่าแต่ก็นัดช่างนิดใว้แล้วครับเท่าไหร่ก็เท่านั้นครับช่างนิดบอกต้องแกะบริดจ์ออกแล้วติดกาวใหม่ครับถ้าให้ส่งที่ร้านผมคงลืมมันได้สักวันครับรอไม่ไหวจริงๆ ขอบคุณบ้านไม้และน้าๆทุกท่าน พระเจ้าอวยพรครับ

เรื่องนี้ เป็นเรื่องของชื่อเสียงและความมั่นใจในตัวกีต้าร์ ของ Taylor GS-mini  คนที่จะซื้อกีต้าร์ยี่ห้อนี้ จะต้องเชื่อมั่นใน taylor ถึงได้ซื้อ   หากสินค้าผลิตออกมาคุณภาพต่ำกว่ามาตราฐาน  ต่อไปใครจะซื้อ  ผลเสียจะตกกับ  Taylor  เอง  เหมือน ES-I ที่เคยเกิดมาแล้ว

ร้านตัวแทนจำหน่ายหาก รับซ่อมให้ ฟรี  ก็ถือว่า  ดูให้ได้ดีในระดับหนึ่ง และหากอยู่ ต่างจังหวัด  ควรให้ร้านดูแลเรื่องการจัดส่งให้ด้วยซิครับ
Line id: 081-8718003

supakijtaz

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 10:04:04 »
ผมไปลองส่องๆ ของตัวเอง ก็ยกนิดๆ ตรงมุมครับ ... เลยแอบเซ็งนิดๆ
แต่ผมมีข้อสงสัยอยากถามพี่ๆ เป็นความรู้ ว่า
1. ถ้าบริดย์ยกนิดๆ แบบนี้มีผลต่อเสียงหรือไม่
2. ตกลงผมควรจะเปลี่ยนเป็นสายเบอร์ 12 ใช่ไหมครับ และถ้าเปลี่ยนแล้ว เสียงจะแตกต่างจากเบอร์ 13 อย่างไรครับ แล้วก็ขอคำแนะนำเรื่อง ผมควรจะใช้สาย ยี่ห้ออะไรดีครับ 

ขอบคุณมากครับพี่ๆ ผมก็มือใหม่ ซื้อมาใช้ตัวแรก ก็อุตสาห์ทำการบ้านมาพอสมควร ปรากฎมาเจอเรื่องนี้ งง เลยครับ
ทำซ้ำๆ ลอกเลียนแบบ ดัดแปลง เดี๋ยวเก่งเอง ")

supakijtaz

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 10:12:42 »
ผมไปลองหา ใน google ถ้าเป็นเมืองนอก นี่ taylor เขารับผิดชอบ เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยนะครับ แต่ที่นี่ประเทศไทย สงสัยคงจะยาก
ต้องทำใจ

http://www.taylorguitarforum.com/forums/showthread.php?t=242191

I sent the GS Mini back to Taylor. They replaced the entire body, as it was cheaper than fixing the bridge and replacing the pickguard. They sent it back within one week.

Outstanding customer service. The action is nice and low again. I was only out the shipping to the factory.

Thanks Taylor, on behalf of my little girl.
ทำซ้ำๆ ลอกเลียนแบบ ดัดแปลง เดี๋ยวเก่งเอง ")

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 10:43:20 »
ผมติดตามกระทู้นี้มาหลายวัน เพราะผมเองก็เป็นคนที่ซื้อ Taylor มาใช้อยู่ 5 ตัว 5 รุ่น ที่บ้าน
รวมอีก 2 รุ่น top hit ที่กำลังเป็นปัญหาในกระทู้นี้, ผมซื้อเพราะอยากได้ความเป็นกีต้าร์ตัวเล็ก 3/4 ไปไหนมาไหนสะดวกดี
ก็คือ Taylor GS Mini ทั้ง 2 ไม้ คือ Spruce และ Mahogany

ผมลองกลับไปเปิด เช็ครายละเอียดเรื่อง Bridge ดู แต่ไม่พบปัญหาดังกล่าว
ตามรูปภาพ ลองถ่าย Taylor Gs Mini Spruce มาให้ดูตรง Bridge

ผมแบ่งปัญหา เรื่องปัญหาของสินค้า โดยเฉพาะกีต้าร์โปร่ง ที่ค่อนข้างละเอียด
โดยตัดปัญหาเรื่อง QC ทิ้ง เพราะผมเชื่อมั่น 1,000% ว่า กีต้าร์ Brand ระดับต้นๆ ของโลก
ไม่ปล่อย หรือหลุด QC แน่นอน แต่ผมให้ปะเด็นเรื่องสภาวะสิ่งแวดล้อม ที่ควบคุมได้อยาก ดังนี้....

- ปัญหา จากการขนส่ง อากาศ การเก็บรักษา การพักสินค้าในโกดังท่าเรือ ฯลฯ ที่ต้องเจอะกับอากาศหลากหลาย
- ปัญหา การเก็บ stock สินค้าจากร้านตัวแทนจำหน่าย เป็นอย่างไร แต่ผมคิดว่า สินค้ารุ่น Top Hit จะเก็บไม่นานใน sotck
และอีกอย่าง ร้าน music collection มีสาขาเยอะมาก ดังนั้น ใน stock น่าไม่มาก หรือแทบไม่ต้อง stock
เพราะแค่ส่งให้กีต้าร์ไปอยู่เต็มทุกๆสาขา ก็ยากแล้ว อันนี้แค่เดา...เท่านั้น
- ปัญหา จากสภาพอากาศของบ้านเรา ซึ่งเปลี่ยนแปลง และไม่ค่อยเป็นมิตรกับกีต้าร์โปร่งเอาเสียเลย
- ปัญหา จากตัวผู้เก็บรักษา หรือเจ้าของสินค้าเอง เช่น เก็บรักษาเป็นอย่างไร
และสถานทีแต่ละบ้าน สภาพของแต่ละบ้าน อากาศของแต่ละพื้นที่ ฯลฯ วุ้ยยยยย มันละเอียดจริงๆ
ดังนั้น บางท่านจึงพบปัญหา แต่บางท่านไม่พบปัญหา ผมคิดว่า Taylor Gs Mini ขายในบ้านเราไปหลายพันตัวแล้ว(อาจจะหลักหมื่น หรือเปล่า?)
หากปัญหานี้ เป็นปัญหาหลักที่พบกันทั่วหน้า คงจะลำบากแน่ สำหรับ Taylor Gs Mini
แต่ผมเอง ซื้อมา 2 ตัว
- Taylor Gs Mini Spruce ซื้อมาประมาณปลายปีก่อน
- Taylor Gs Mahoganhy ซื้อมาประมาณ 2 เดือนหรือ 3 จำไม่ได้
แต่ทั้งหมด ก็ยังไม่เจอะปัญหา เรื่อง Bridge ยก

ช่วง 2-3 เดือนแรก ตัว Taylor Gs Mini Spruce ผมก็ใช้สายเบอร์เดิม ไม่ได้เปลี่ยน คือจากโรงงานเลย
แต่ด้วยความที่ผมไม่ชอบเล่นสายเบอร์ใหญ่ เลยเปลี่ยนมาเป็นเบอร์ 11 หรือ 12 ในบางครั้ง

เพราะด้วยความเป็นห่วงอายุการใช้งาน อยากให้กีต้าร์ที่เรา burn เล่นตัวนั้นๆ อยู่กับเราไปนานๆ
ผมจึงมักจะเปลี่ยนสายมาใช้เบอร์ 11 สักมากกว่า

ส่วนเรื่องการ รับประกัน ผมจำไม่ได้ว่า ร้าน music collection มีเงื่อนไข อย่างไร
เพราะก่อนจะหิ้วออกมาจากร้าน ผมจะละเอียด ตรวจเช็คละเอียด จึงยังไม่พบปัญหา
แต่สำหรับคนอยู่ ตจว. ที่ต้องสั่งซื้อโดยให้ร้านตัวแทนส่งผ่าน ems ก็น่าเห็นใจ
แต่ควรจะป้องกันปัญหา ด้วย เช่น เมื่อได้รับสินค้า ต้องรีบตรวจสอบทันที อย่าปล่อยค้างไว้

ทั้งหมด แค่แชร์ ให้ฟัง ในฐานะคนชอบกีต้าร์ Taylor คนนึ่ง เท่านั้น ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 11:10:28 »
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20277.0

จากกระทู้ ข้างบน  GS-mini มีปัญหาเช่นกัน  และร้านได้ ดูแลโดย จะเปลี่ยน ตัวใหม่ให้ครับ แต่ไม่รู้ว่าไปถึงไหนแล้ว

ร้าน MC  ขึ้นชื่อในด้าน การบริการที่ดี  หลายท่านประทับใจ มาโดยตลอด  ท่านใดมีปัญหาแบบเดียวกับ  case  นี้ หิ้วไป ร้านเลยครับ

Line id: 081-8718003

Bobbybrown

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 12:10:54 »
อ๊าก เจอเหมือนกันครับ ทั้งตัว Gs mini และ Baby แต่ตอนซื้อไม่เจอนะครับ
พอมาใช้ได้ซักหน่อยบริจมันเริ่มยกขึ้นเรื่อยๆ (สงสัยผมพาลุยไปหน่อย 555 ทะเล ภูเขา น้ำตก บินข้ามประเทศ ไปเที่ยวมาหมด)
ตัวเบบี้นี่หนักหน่อย บริจยก ไม้บริจแตก แต่ผมซ่อมละใช้งานได้ดีเหมือนเดิม เสียงก็เพราะขึ้นเรื่อยๆ
ส่วนตัวจีเอส อีกสักพักคงต้องไปปาดบริจ ซ่อมเหมือนกัน 555 (ซ่อมกับช่างชาญณรงค์ ครับ)
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ ทุกอย่างซ่อมได้ ช่างไทยเก่งมากครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 12:12:44 »
ผมลองกลับไปเอากีต้าร์หลายๆ ยี่ห้อ ทำแบบน้า tom คือเอากระดาษสอด
หลายตัวทำได้จริงๆ แต่ความลึก/ยาว ที่สามารถนำกระดาศสอดได้ อยู่ที่ประมาณ "ครึ่งเซ็นติเมตร" ไม่ถึง 1cm.
ผมเลยอยากให้หลายๆ ท่าน ลองสอดดู คือกำลังคิดว่า มันปกติ หรือมันไม่ปกติ เพราะผมลองทำหลายๆ ยี่ห้อ ก็เป็น

แต่ถ้าสอดได้ประมาณ  "ครึ่งเซ็นติเมตร" ไม่ถึง 1cm.  ผมว่าน่าจะปกติ แต่ถ้าสอดเกินกว่า 1cm ไปถึงหลายๆ cm อันนี้ผิดปกติ แน่ๆ

แนะนำให้สอดกับผิวเคลือบ satin finish นะครับ เพราะผิวหน้าจะเคลือบบางมากๆ จะได้เทียบกับ taylor gs mini ได้

music_collection

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 16:41:24 »
ตามที่มีลูกค้าซื้อ Taylor GS mini แล้วมีอาการหย่องเปิด... โดยสามารถสอดกระดาษเข้าไปได้

ผมตรวจสอบดูแล้ว ถ้าสามารถสอดกระดาษบางๆ เข้าไปได้เล็กน้อยถือว่าปกติครับ เป็นทุกตัว (ดูรูป)
อีกรูป ผมเอากระดาษอารต์ที่ทำนามบัตรสอดไม่สามารถเข้าได้

แต่ถ้าสามารถสอดกระดาษที่มีความหนามากได้ ก็ขอให้เอากีตาร์กลับมาที่ร้านให้ตรวจสอบได้ครับ

จากประวัติมีพบหย่องที่อ้าออกของรุ่นนี้จนถึงต้องซ่อมแซม ( อัดกาวใหม่ ) มีประมาณ 5 ตัว จากที่ขายไปแล้ว 500 ตัว คือ ประมาณ 1 %

แต่อย่างไรก็ดี กีตาร์เป็นสินค้าที่ต้องระมัดระวังเรื่องความชื่นให้มากที่สุด เพราะอากาศบ้านเราร้อนชื้น ความชื่นในหน้าฝน ตกอยู่เกือบ 80 เปอร์เซ้นต์ ( ความชื่นที่ทาง taylor แนะนำไม่ควรเกิน 55%)
เพราะถ้าความชื้นเกิน ไม้หน้าหรือtop จะขยายตัวออก เช่นเดียวกับ Bridge จึงทำให้กาวที่ติดหลุดออกได้ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 16:50:03 »
ยินดีที่ Music Collection เข้ามาช่วยดูแลให้ครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 17:28:01 »
ยินดีที่ Music Collection เข้ามาช่วยดูแล เช่นกัน ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ลองสอบถามกับทาง taylor ว่า
กรณีกระดาษบางๆ สอดได้เนีย ถือว่าปกติไหม อาจจะเพราะเคลือบ satin หรือว่าเป็นการทากาว ไม่ตลอด bridge (หมายถึงทั่วทั้งหน้า)
หรือว่า เป็นเพราะอากาศ เพราะผมลองทำกับกีต้าร์ยี่ห้ออื่นที่บ้าน พวก satin ก็พบว่า มันสอดได้จริงๆ

อย่าที่ผมบอก หากไม่เกิน 0.5 cm ผมเอง เฉยๆ ไม่คิดว่าเป็นปัญหา แต่หากเกินกว่า 1cm ก็เป็นห่วง ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 17:38:48 »
ถ้า Music Collection จะกรุณาสอบถามไปทาง Taylor ตามที่น้า pomguitar ได้แนะนำไว้ จะเป็นพระคุณมากครับ

music_collection

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 18:58:46 »
อาทิตย์นี้ บริษัท ทางฝั่งอเมริกา จะปิดเพราะวันชาติ 4 of July
วันจันทร์ ผมจะส่งเมล์และรูปไปสอบถามครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 19:26:00 »
อาทิตย์นี้ บริษัท ทางฝั่งอเมริกา จะปิดเพราะวันชาติ 4 of July
วันจันทร์ ผมจะส่งเมล์และรูปไปสอบถามครับ
ขอบคุณ Music Collection ครับ

supakijtaz

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 22:17:32 »
ขอบคุณ mc ด้วยครับ. ยังไงรบกวนถามบริษัทแม่เรื่อง สายเบอร์ 13 สำหรับเมืองไทยนี่จะมีปัญหาหรือเปล่าด้วยนะครับ

jiw_de_jazz

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 23:35:47 »
ประทับใจที่ MC มาดูแลลูกค้าขนาดนี้นะครับ

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 06:35:28 »
ขอบคุณมากครับสำหรับความเอาใจใส่ของทางร้าน และขอรอฟังคำตอบจากผูผลิตสำหรับสิ่งที่พบในกีตาร์รุ่นนี้ ขออนุญาตถามถึงการเปลี่ยนคืนกีตาร์ที่เกิดจากกรณีอย่างนี้ ที่ไม่ไช่เกิดจากกรณีอื่น ทางตัวแทนหรือผู้ผลิตมีเงื่อนไขเกี่ยวกับระยะเวลาหรือเปล่า โดยดูจากสภาพกีตาร์หรือใบเสร็จรับเงิน วันเวลาที่ซื้อ และความจริงใจของทั้งผู้ซื้อและผู้ขายหมายถึงสิ่งที่พบจากกีตาร์รุ่นนี้นะครับ ขออนุญาตถามในฐานะเจ้าของกระทู้นะครับ ผูซื้อเวลาเล่นก็อุ่นใจผู้ขายก็เชื้อมั่นในสินค้า เพราะทางตัวแทนระบุว่าอาการอย่างนี้เป็นทุกตัวเมื่อตัวดูที่ร้าน จึงอาจสรุปได้ว่าสิ่งที่พบเกิดก่อนที่จะจำหน่ายแก่ลูกค้าไม่ไช่เกิดจากการนำมาใช้งาน ในระยะเวลาที่กำหนด ขออภัยอีกครั้นะครับที่ถามเหมือนเป็นปัณหาของตัวเองหวังว่าทุกท่านอาจจะอยากทราบเหมือนกัน และเชื่อในความเอาใจใส่ของตัวแทนครับ เพราะกีตาร์รุ่นนี้เป็นที่ยอมรับอยู่แล้วและผลิตออกมาจากความต้องการของลูกค้าครับ. ขอบคุณบ้านไม้และน้าๆทุกท่าน พระเจ้าอวยพรครับ
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10