Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาน้าๆ gs mini มีปัญหาครับ  (อ่าน 21429 ครั้ง)

ถ่อมใจ

• member
ปรึกษาน้าๆ gs mini มีปัญหาครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 21:06:23 »
ซื้อGsmini จาก musiccollection สยามพารากอน 14 วัน วันนี้เพิ่งเห็นบริดจ์กีตาร์ยกขึ้น เอากระดาษa4 สอดเข้าไปได้ประมาณ1cm ครับ ที่รู้เพราะเอามาเล่นรู้สึกสายมันสูงผิดปรกติ ตอนนี้ติดต่อที่ร้านไม่ได้ ไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า ปรึกษาน้าๆด้วยครับ ชอบตัวนี้มาก.  เฮ้อ..
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

b

• member
Re: ปรึกษาน้าๆ gs mini มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 21:12:00 »
ไปที่ร้านเลย ที่ร้านเค้าบอกว่าดูแลตลอดอายุการใช้งาน ผมก็ซื้อร้านนั้น

niti

• member
Re: ปรึกษาน้าๆ gs mini มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 21:50:23 »
เหมือนผมเป๊ะ เลย   เอากระดาษสอดไปได้เซ็นนึง  อ้าสูงประมาณ ครึ่งมิล   

ไม่สังเกตุไม่รู้เหมือนกันนะครับ     ตอนนี้ผมถอดสายออก คืนนึง เอาหนังสือทับไว้

ยุบแล้ว   แต่บริดจ์เผยอ ต้องทำใจ   แต่ของผมไม่เป็นไรมั้งครับ ท้องไม่นูนมาก

ผมไปดูตัวใหม่มา เป็นงี้เกือบทุกตัวครับ  มุมบริดจ์ เผยอ นิดๆ เหมือนกัน

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 22:39:31 »
รีบหิ้วไปที่ร้านดีกว่าครับ ไม่ต้องติดต่อทางโทรศัพท์แล้ว ได้เรื่องยังไงเอามาเล่าให้ฟังด้วยจ้า
Line id: 081-8718003

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 06:10:51 »
วันนี้จะติดต่ออีกทีครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดครับลำบากหน่อย เป็นวันทำงานด้วย แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ พระเจ้าอวยพรครับ
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 18:49:16 »
ติดต่อที่ร้านทราบว่า ถ้าเกิดปัญหาจากตัวกีตาร์เอง ภายใน7วันทางร้านจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับแต่ถ้าเกิน7วัน ขึ้นอยู่ที่อาการบางครั้งอาจฟรีหรือมีค่าใช้จ่ายแต่ต้องรอ2-3เดือนครับ ผมเองคิดว่าจะส่งช่างเพราะซื้อมา15วันแล้วระยะเวลาในการซ่อมประมาณ10-15วันครับเท่าที่ถามช่างนิดนะครับเพราะต้องรอให้กาวแห้งหลังจากนั้นจะเปี่ยนมาใช้เบอร์12แทนเบอร์13ผมเองคิดว่าเกินกำลังกีตาร์ไปหน่อยแต่อาจเกิดจากความต้องการของตลาดสูงอาจมีการเร่งผลิดก็ได้กาวอาจจะเซทตัวไม่เต็มที่ ก่อนซื้อต้องดูให้ดีที่สุดหวังว่าคงเป็นข้อมูลสำหรับร้านตัวแทนจำหน่าย และน้าๆที่กำลังสนใจคิดว่ามีน้าหลายท่านก็เป็นเจ้าของอยู่ ปัญหาที่พบเป็นจุดเดียวกันทั้งนั้น ผิดพลาดอย่างไรต้องขออภัยด้วยบางส่วนเป็นความคิดเห็นส่วนตัวในฐานะผูบริโภค(ภูธร)ครับ. ขอบคุณบ้านไม้ พระเจ้าอวยพรครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 19:08:37 »
อาการแบบนี้ ซ่อมง่ายมาก  แกะ bridge ออก ติดใหม่  ค่าซ่อมไม่เกิน 1000 บาท

แต่กีต้าร์ใหม่แบบนี้ ร้านซ่อมให้หรือเปล่าครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 19:13:48 »
เรียนน้าถ่อมใจ
ผมเสียใจที่ผมเองไม่ได้เข้าเว็บในวันอาทิตย์และวันจันทร์จะเข้าเว็บอีกทีก็ตอนกลางคืนแล้ว จึงเพิ่งได้ทราบเรื่อง GS mini ที่น้าถ่อมใจได้มา
ถ้ารู้ว่าน้าถ่อมใจจะไปซื้อที่พารากอนผมเองคงจะแนะนำหรือไปช่วยดูให้แล้วครับ 
และคงจะเตือนว่า GS mini ที่ใช้ในบ้านเรานั้น ไม่ควรจะใช้สายเบอร์ 13 ตามสเปคครับ เพราะได้ข่าวที่เชื่อถือได้ว่ามีหลายตัวแล้วที่บริดจ์ยก
จากกรณีของน้าถ่อมใจนั้น ประการแรกลองถามทางร้านดูซิครับว่าเขาพอจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ได้ไหม
ถ้าไม่ได้แล้วจึงค่อยส่งช่าง ซึ่งก็คงแนะนำ "ช่างนิด" หรือ "ช่างมด" ครับ
เอาเป็นว่าถ้าส่งช่างแล้วก็ให้เลือกใช้เพียงแค่สายเบอร์ 12 และให้เซทอัพพร้อมกันไปเลย จะดีที่สุดครับน้าถ่อมใจ
ขอให้ทุกสิ่งทุกอย่างดำเนินไปด้วยดีนะครับ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 19:19:56 »
กีต้าร์โปร่ง ในประเทศไทย ไม่ควรใส่สายเบอร์ 13 ทุกๆ กรณี เพราะอากาศบ้านเราเป็นภัยกับกีต้าร์โปร่ง มาก
ยิ่งช่วงอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ ยิ่งเสี่ยงมาก ใครรอดได้ ถึงว่าโชคดีมาก แต่ระยะยาว ผมว่าไม่รอด แน่นอน
อาการท้องป่อง หรือ bridge ยก เจอะแน่นอน
ดังนั้น จึงแนะนำให้ใส่เพียงเบอร์ 12 ครับ แต่ถ้าอดไม่ได้จริงๆ ก็ต้องตั้งเสียง drop มาครึ่งเสียง หรือตั้ง Eb ครับ

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 19:41:24 »
ขอบคุณอาหน่อย น้าทอม น้าป้อมมากครับ เรียนน้าทอมร้านซ้อมให้ครับแต่ฟรีหรือเปล่าต้องดูที่ร้านอีกทีครับอยู่ที่อาการต้องแกะบริดจ์ออกและติดใหม่ครับแต่ต้องรอ2-3เดือนนี่ซิครับ คิดว่าจะส่งช่างนิดครับ เรียนอาหน่อยครับผมซื้อมาครบ15วันพอดีครับใจก็หวังว่าร้านจะเปลี่ยนให้ใหม่แต่ร้านกำหนดภายใน7วันครับ. เรียนน้าป้อมเห็นด้วยกับน้าป้อมครับเรื่องสาย ผมเองรู้สึกช้าไปหน่อยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 20:07:33 »
ถ้าส่งช่างซ่อมแล้ว อย่าลืมให้เซทอัพพร้อมกันไปเลยทีเดียวนะครับ
เพราะการจะเซทอัพเทย์เล่อร์เอง ค่อนข้างจะยุ่งยากกว่ากีต้าร์ทั่วไป
ขอพระเจ้าอวยพรครับ

tlechin

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:32:01 »
**ขอถามได้มั้ยครับ ถ้าจะset up ต้องทำยังไงบ้างหรอครับ set ตรงไหนอะไรยังไงครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 02:06:49 »
**ขอถามได้มั้ยครับ ถ้าจะset up ต้องทำยังไงบ้างหรอครับ set ตรงไหนอะไรยังไงครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
เรียนน้า tlechin
กีต้าร์ Taylor ถ้าไม่มีปัญหา และมีแอคชั่นที่เล่นได้สบายเหมาะสมกับเราแล้วก็ไม่ต้องไปเซ็ทอะไรครับ
แต่ถ้าต้องเซ็ท เช่นขันคอ ปรับแซดเดิ้ลอะไรทำนองนี้  กีต้าร์ Taylor จำเป็นต้องใช้ที่ขันคอจำเพาะของเค้าเอง หรือไม่ก็ต้องหาเครื่องมือที่จะใช้ขันมาให้พอดีกัน
ซึ่งที่ขันคอเฉพาะของ Taylor นั้น แม้ที่มิวสิคคอลเลคชั่นเองก็จะมีเพียงสาขาละอันครับ
ดังนั้นผมจึงแนะนำ "น้าถ่อมใจ" ว่า ไหนๆ จะส่งช่างแล้ว (ซึ่งเค้าย่อมมีเครื่องมือที่เหมาะสม) ก็ให้ช่างเซ็ทอัพให้เลยเท่านั้นเองครับ

southpaw

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:03:34 »
เคสนี้บริษัทควรจะเรียกกลับมาซ่อมให้ลูกค้าฟรีทั้งหมดสำหรับลูกค้าบริดจ์ยกในบ้านเรา ไม่ใช่ให้เวลา 3 วัน 7 วัน (ที่ซื้อมาจากร้านตัวแทนดังกล่าว) อย่างน้อยก็ซ่อมครั้งแรก แล้วบอกให้คำแนะนำลูกค้าไปด้วย แม้ผมจะไม่ได้ใช้รุ่นนี้แต่อ่านแล้วรับไม่ได้ แล้วของใหม่ที่ร้านก็ควรเปลี่ยนสายของในรุ่นนี้ทุกตัวในสต๊อค ถ้าฟันธงว่าผลิตภัณฑ์ตัวนี้รับแรงตึงสายขนาดของสเปคเครื่องไม่ได้ บริษัทใส่มาทำไมครับ ตัวแทนได้แจ้งบริษัทแม่่ รึป่าวครับ ลูกค้าผิดข้อไหนครับ บริดจ์ยกอย่างว่าถ้าคนไม่ทันได้สังเกตหรือไม่มีประสบการณ์ก็ไม่ทราบหรอก หรือมีตำหนิตั้งแต่อยู่เม็กซิโก หรือของมันยกตั้งแต่อยู่ในร้านหรือโกดังแล้ว พนักงานเอามาวางขายได้ไงมิทราบ คนซื้อที่แจ้งปัญหาให้เราได้รับทราบก็ส่วนหนึ่ง แต่ผมว่ามีอีกส่วนมากที่ไม่ได้มาโพสบอกหรือยังไม่ได้รู้ไม่มีประสบการณ์หรือสังเกตุกีตาร์ตัวเอง  จริงอยู่มันอาจไม่ได้เป็นทุกตัว บางท่านอาจบอกว่าของผมไม่เห็นเป็นไรเลย ยังใส่เบอร์ 13 อยู่ มันอาจไม่ได้เป็นทุกตัว ของไม่ใช่ถูกๆนะครับ ร้านนี้ซื้ออะไรไม่เคยมีใบรับประกัน บอกแค่ของซื้อร้านเรามีปัญหาก็ยกมา (มันแค่นี้เองเหรอครับ) ผมขอคำชี้แจงด้วยนะครับ หรือท่านไหนคิดว่าผมโพสผิดกติกาจะแจ้งลบผมก็ยินดีครับ ไม่ว่ากัน ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียแค่อยากแชร์ประเด็น ถ้าได้รับคำชี้แจงแล้วผมเข้าใจผิดยินดีขอโทษ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:07:29 »
ขอบคุณอาหน่อย น้าทอม น้าป้อมมากครับ เรียนน้าทอมร้านซ้อมให้ครับแต่ฟรีหรือเปล่าต้องดูที่ร้านอีกทีครับอยู่ที่อาการต้องแกะบริดจ์ออกและติดใหม่ครับแต่ต้องรอ2-3เดือนนี่ซิครับ คิดว่าจะส่งช่างนิดครับ เรียนอาหน่อยครับผมซื้อมาครบ15วันพอดีครับใจก็หวังว่าร้านจะเปลี่ยนให้ใหม่แต่ร้านกำหนดภายใน7วันครับ. เรียนน้าป้อมเห็นด้วยกับน้าป้อมครับเรื่องสาย ผมเองรู้สึกช้าไปหน่อยครับ

ต้องซ่อมฟรี และต้องรีบซ่อมให้ลูกค้าด้วย น่ะ แบบนี้  ลูกค้าจะขาดความเชื่อมั่น กับ Taylor GS-MINI  แน่  ถ้ามี case แบบนี้ เข้ามาหลายๆ ตัว

กีต้าร์เพิ่งซื้อไป 2 อาทิตย์  ใส่สาย ตั้งสาย ตาม spec ที่กำหนด (เข้าใจว่าสายน่าจะมาจากโรงงานด้วยซ้ำไป)   กีต้าร์มีปัญหา  ไม่ได้เกิดจากผู้ใช้ ใช้งานผิดจากที่ออกแบบไว้    เป็นปัญหาที่ เกิดจากผู้ผลิต 

กรณีแบบนี้ บริษัทผู้ผลิตควรต้องเข้า มารับผิดชอบ  เดี๋ยวจะเหมือนกับ Taylor ระบบ ES I รุ่นที่ใช้ ถ่าน AA  ซึ่งปัจจุบัน หลายคนไม่มองเลย

ช่วยถ่ายภาพ มาลง ให้ดู ชัดๆ หน่อยครับ

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 17:59:02 »
เรียนน้าๆ ร้านตัวแทนจำหน่ายเป็นผู้สนับสนุนทางเวปด้วยก็ต้องระมัดระวังตามกฎครับและก็ได้ติดต่อที่ร้านแล้ว ผมเองก็ไม่อยากอะไรมากบอกตามตรงก็ทำใจอยู่ครับ ตอนเลือกผมก็ละเอียดที่สุดแล้วจุดนี้ดูด้วยตาแทบมองไม่เห็นครับ ต้องยกขึ้นหันเข้าหาแสงครับไฟในร้านก็สลัวมาเจอเองที่บ้านไฟนีออนซื้อมาเล่นแล้ว15วันครับบริดจ์อาจยกตัวช่วงนี้ก็ได้ห้องผมไม่มีแอร์เล่นเสร็จก็เก็บเข้ากระเป๋าอุณหภูมิไม่คงที่เล่นแต่ในห้องไม่ได้ออกข้างนอกครับตอนซื้อเวลาผมก็จำกัดแต่คิดว่าพอสำหรับกีตาร์ตัวเดียวเพราะตั้งใจมาซื้อตัวนี้เท่านั้นเรียนน้าทอมร้านซ่อมฟรีคิดว่านะครับแต่ต้องรอนานเหตุเพราะต้องตามคิวที่ร้านบอกไม่เหมือนซ่อมพวกไฟฟ้าครับ แต่หัวอกคนซื้อบ้านไกลอย่างผมมันเศร้าจริงๆครับจะเข้ากรุงเทพทีต้องวางแผนมากตอนนี้ก็หย่อนสายเก็บทำเเป็นมองไม่เห็นครับเพิ่งซื้อมาแท้ๆพอก่อนนะครับเดี๋ยวจะร้องให้555จริงผมเคยถามถึงรุ่น114คิดว่าจะซือตัวนี้อีกเพราะพอใจgsมากแต่ตอนนี้มันหลอนในใจเลยอย่าให้เกิน7วันเชียว  ขอบคุณอาหน่อยครับผมเองไม่แน่ใจว่าช่างนิดจะมีที่หมุนเหล็กดามคอหรือเปล่าแต่ก็นัดช่างนิดใว้แล้วครับเท่าไหร่ก็เท่านั้นครับช่างนิดบอกต้องแกะบริดจ์ออกแล้วติดกาวใหม่ครับถ้าให้ส่งที่ร้านผมคงลืมมันได้สักวันครับรอไม่ไหวจริงๆ ขอบคุณบ้านไม้และน้าๆทุกท่าน พระเจ้าอวยพรครับ

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 18:09:08 »
ผมก็หลอนเรื่องท้องป่อง บริดยก จนแทบจะกลายเป็นนิสัยแล้ว ทุกครั้งที่ไปดูกีต้าร์ หรือ จะซื้อกีต้าร์ ต้องดูก่อนว่า ท้องกีต้าร์เป็นไงก่อนเป็นอันดับแรก เพราะผมเคยมีประสบการณ์
กีต้าร์ทุกวันนี้ที่เล่นอยู่ เล่นเสร็จก็ไปลูบท้องมัน จะแฟนบอกว่า เพี้ยนไปเปล่า กังวล อยู่นั้นละ 5555+++

nhoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 18:12:42 »
ให้ช่างนิด ทำให้ดีแล้วครับ สบายใจได้ ทำเสร็จแล้วเราจะภูมิใจว่า GS mini ของเรานั้นสมบูรณ์ดีเลยครับ
สำหรับเรื่องรุ่น 114 หรือรุ่นอื่นๆ ผมยังไม่เคยได้ข่าวเกี่ยวกับเรื่องเช่นนี้ครับน้าถ่อมใจ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ :)

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 18:26:17 »
ลืมตอบน้าทอมครับผมเองไม่ได้ถ่ายรูปแต่อาการเหมือนของน้าอีกกระทูนึ่งเป๊ะเลยครับแต่ของน้าท่านนั้นรอยต่อจะไม่สนิทกับร่องที่เชาะใว้ครับอ้างจากภาพนะครับที่น้าทอมบอกว่าภาพใหญ่เกินไปนั่นแหละครับรบกวนน้าลองค้นกระทู้ดูครับเกี่ยวกับgsนี่แหละครับ แต่อาจไม่เกิดกับตัวอื่นก็ได้นะครับ ไม่ได้มีเจตนาทำให้เกิดความเสียหายกับtaylor และตัวแทนครับ ขอบคุณครับ

niti

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 18:41:39 »
ขออณุญาติ เข้ามายืนยันครับ ว่าที่สาขานึง GS MINI ที่ขายอยู่ บริดจ์ยก ทั้งสองตัวครับ ทั้งมะฮอก และสปรูซ

ถ้ามองด้วยตาเปล่า ต้องส่องไฟดีดีถึงจะเห็นครับ  ผมยังคุยกับพนักงานเลยครับ  ชี้ให้เขาดู   ถามว่า เป็นงี้ทุกตัวเลยหรอครับ

เขายังยิ้มแล้วบอกว่า ครับผม เป็นงี้ปกติครับ   ผมว่าเป็นรุ่นนึงที่งานห่วยมากครับ  ผิดหวังเช่นกัน