Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ((ทำไม))ต้องตั้งสายกีตาร์โดยลดเสียงลงครึ่งหนึ่ง -*-  (อ่าน 17322 ครั้ง)

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
ผมมีปัญหาคาใจ แก้ไม่ตก แก้ไม่ได้ คือ แบบนี้ครับ เพลงบางเพลงเค้าให้ลดเสียงลงครึ่งหนึ่ง แต่บางเพลงเล่นปกติ แต่ทีนี้เพื่อความไหลลื่น ผมเลยตั้งสายลดลงครึ่งหนึ่ง ส่วนเพลงไหนที่เล่นคอร์ดปกติก็ใช้คาโป้ช่วยที่เฟร็ดสองแทน (((แต่ว่า..)) เสียงมันดร็อปลงไปเย๊อะเรย แร้วก็โน๊ตบางสายเพี้ยนไป เป็นเพราะอะไรก็ไม่ทราบ ขอคำแนะนำจากน้าๆด้วยคัฟ...

TOM1869

• member
หาซื้อกีต้าร์อีกตัว ตัวที่ คาด F2 แล้วชอบเพี้ยน เอาไว้เล่น แบบ drop สาย 1/2 เสียง 

ส่วนอีกตัวเอาไว้เล่นแบบ ตั้งเสียง ปกติครับ
Line id: 081-8718003

gttle

• member
หลักๆจริงถ้าเป็นเพลงที่เสียงสูงจะช่วยนักร้องเวลาเล่นสดครับพวก rock จะมีบ่อยเพราะจริงๆเวลาอัดมันร้องสุดๆแต่อัดทีละเพลงเวลาเล่นสดมันร้องติดกันหลายเพลงเหนื่อยแล้วคอจะพังเอาครับ (คิดดูถ้าทัวร์คอนเสิร์ตเล่นทุกวันเป็นปีตายพอดี)

ถ้าเป็นกีตาร์ก็เสียงหนาขึ้นแต่เล่นง่ายขึ้น SRV ใช้สายกีัตาร์ไฟฟ้าเบอร์ .13 drop ครึ่งนึงเสียงจะหนาขึ้นแต่ไม่ตึงเกินหรือถ้า drop มากๆก็พวก metal เสียงมันจะหนาๆย้วยๆเอาไว้เล่นคอร์ดส่วนมาก drop เฉพาะสายบนส่วนกีตาร์โปร่งไม่ค่อยเห็น drop กันเพราะเหตุผลนี้เท่าไหร่ (ผมว่ากีตาร์โปร่ง .13 drop นี่ใส่ .12 ตั้งปกติน่าจะดีกว่า)

Wut19

• บุคคลทั่วไป
หาซื้อกีต้าร์อีกตัว ตัวที่ คาด F2 แล้วชอบเพี้ยน เอาไว้เล่น แบบ drop สาย 1/2 เสียง 

ส่วนอีกตัวเอาไว้เล่นแบบ ตั้งเสียง ปกติครับ
ชอบคำตอบของน้า TOM1869  ครับ

southpaw

• member
ตั้งดรอปลงครึ่งเสียง ช่วยเซฟเสียงคนร้อง ถ้าจะเล่นกับคนอื่นที่เขาตั้งสายปกติ เราก็คาดคาโปเฟรตหนึ่งก็เล่นกับเขาได้ไม่ต้องทรานสโพสคอร์ด   ส่วนที่ถามว่าต้นฉบับทำไมเขียนว่าจูนดาวน์ทูอีแฟลต ก็อาจเพราะนักร้องนำเขาร้องเพราะที่คีย์นั้นๆพอดีซึ่งเป็นคีย์ที่จับคอร์ดยาก สมมุติคีย์ซีชาฟ ก็ให้ดรอปสายครึ่งเสียงแล้วเล่นคีย์ดี ใส่ลูกเล่นได้้เพียบเวลาเล่น จับคอร์ดก็ง่ายกว่า

koontood

• member
เสียงกีตาร์จะทุ้มขึ้น
เบสจะฟังดูลึกขึ้น ตีคอร์ดจะฟังดูนุ่มนวลขึ้น

mboma55

• member
ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านครับ หายสงสัยไปเรยครับ..สงสัยต้องหากีตาร์เพิ่มแบบน้าทอมว่าซะแระ ^^.

nhoy

• member
ผมมีปัญหาคาใจ แก้ไม่ตก แก้ไม่ได้ คือ แบบนี้ครับ เพลงบางเพลงเค้าให้ลดเสียงลงครึ่งหนึ่ง แต่บางเพลงเล่นปกติ แต่ทีนี้เพื่อความไหลลื่น ผมเลยตั้งสายลดลงครึ่งหนึ่ง ส่วนเพลงไหนที่เล่นคอร์ดปกติก็ใช้คาโป้ช่วยที่เฟร็ดสองแทน (((แต่ว่า..)) เสียงมันดร็อปลงไปเย๊อะเรย แร้วก็โน๊ตบางสายเพี้ยนไป เป็นเพราะอะไรก็ไม่ทราบ ขอคำแนะนำจากน้าๆด้วยคัฟ...
เรียนน้า mboma ผมอ่านคำถามแล้วค่อนข้างไม่เข้าใจครับ
เพราะน้า mboma บอกว่า "ลดสายลงครึ่งหนึ่ง .. ถ้าเล่นคอร์ดปกติก็ใช้คาโป้ช่วยที่เฟรทสองแทน"
จึงอยากเรียนว่า "ลดสายลงครึ่งหนึ่ง" นี่คือครึ่งเสียงใช่ไหมครับ ถ้าใช่ เวลาเราเล่นคอร์ดปกติเราจะต้องคาด Capo ที่ช่องเฟรทที่ 1 นะครับ
ถ้าผมเข้าใจคำถามผิดก็ขอโทษน้า mboma ด้วยครับ

YellowTwist

• member
    • Yellow Twist band
ใช่ครับตามที่น้า nhoy กล่าวไว้ครับ ผมเองทุกวันนี้ก็ตั้งดร็อปลง ครึ่งเสียงครับ ถ้าเล่นเพลงคีย์ปกติ ก็คาดคาโป้ไว้ที่ช่อง1 ผมใช้วิธีนี้เล่นกลางคืนมา3ปีกว่าๆแล้วครับ ไหลลื่นดี ข้อดีคือถนอมกีต้าร์ในลักษณะแรงดึงของสาย ไม่เมื่อยนิ้วมากเท่าไหร่ครับ

thepgesorn

• บุคคลทั่วไป
   การดรอปเสียงครึ่งเสียงหรืออาจจะหนึ่งเสียงบางเพลงนั้น ผมเคยเจอคุณโจ นูโว ในงาน event ในโรงแรมที่ผมทำงาน ก็เลยถามได้ความว่า (ตัวอย่างเพลงที่ยกผมอิงมาเองครับ)
1.ดรอปเพื่อบางเพลงนั้นคอร์ดจะจับยากในคีย์ปกติ ทำให้ใช้ลูกเล่นได้ไม่เต็มที่ (ในอคูสติก)เช่น
เพลงทุ้มในใจ (อคูสติก)/ เพลง ลม โซคูล
2.ดรอปชดเชยในเพลงที่คีย์สูง ให้เสียงนักร้องเด่น และให้เล่นไลน์กีต้าร์เบส ได้ในสายบนๆเพื่อเน้นความหนักแน่น เช่น ในเพลงร็อคหนักๆ
  นอกนั้นตามน้าๆ ด้านบนครับ

mboma55

• member
เรียนน้า mboma ผมอ่านคำถามแล้วค่อนข้างไม่เข้าใจครับ
เพราะน้า mboma บอกว่า "ลดสายลงครึ่งหนึ่ง .. ถ้าเล่นคอร์ดปกติก็ใช้คาโป้ช่วยที่เฟรทสองแทน"
จึงอยากเรียนว่า "ลดสายลงครึ่งหนึ่ง" นี่คือครึ่งเสียงใช่ไหมครับ ถ้าใช่ เวลาเราเล่นคอร์ดปกติเราจะต้องคาด Capo ที่ช่องเฟรทที่ 1 นะครับ
ถ้าผมเข้าใจคำถามผิดก็ขอโทษน้า mboma ด้วยครับ

ห่ะห่ะ น้า Nhoy เข้าใจถูกแร้วคับ แต่ผมคงเข้าใจผิดเอง คาดคาโป้ เฟร็ดสองอยู่ตั้งนาน เอิ้กๆ ขอบคุณคร๊าบน้า Nhoy

การดรอปเสียงครึ่งเสียงหรืออาจจะหนึ่งเสียงบางเพลงนั้น ผมเคยเจอคุณโจ นูโว ในงาน event ในโรงแรมที่ผมทำงาน ก็เลยถามได้ความว่า (ตัวอย่างเพลงที่ยกผมอิงมาเองครับ)
1.ดรอปเพื่อบางเพลงนั้นคอร์ดจะจับยากในคีย์ปกติ ทำให้ใช้ลูกเล่นได้ไม่เต็มที่ (ในอคูสติก)เช่น
เพลงทุ้มในใจ (อคูสติก)/ เพลง ลม โซคูล
2.ดรอปชดเชยในเพลงที่คีย์สูง ให้เสียงนักร้องเด่น และให้เล่นไลน์กีต้าร์เบส ได้ในสายบนๆเพื่อเน้นความหนักแน่น เช่น ในเพลงร็อคหนักๆ
  นอกนั้นตามน้าๆ ด้านบนครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมคร๊าบ..
ใช่ครับตามที่น้า nhoy กล่าวไว้ครับ ผมเองทุกวันนี้ก็ตั้งดร็อปลง ครึ่งเสียงครับ ถ้าเล่นเพลงคีย์ปกติ ก็คาดคาโป้ไว้ที่ช่อง1 ผมใช้วิธีนี้เล่นกลางคืนมา3ปีกว่าๆแล้วครับ ไหลลื่นดี ข้อดีคือถนอมกีต้าร์ในลักษณะแรงดึงของสาย ไม่เมื่อยนิ้วมากเท่าไหร่ครับ
นั้นแล ว่าทำไมมันเพี้ยน เอิ้กๆ. ขอบคุณครับน้า TAPE MorrisMan

หลอดแตก

• member
คาโป้คาดไม่ดีเสียงเพี้ยนนะครับ  คาดดีๆบางทีรีบคาดบางสายมันอยู่ไม่ตรงตำแหน่งเดิมมันก็เหมือนเราไปดันสายให้มัน มันก็จะเพี้ยน 

mboma55

• member
คาโป้คาดไม่ดีเสียงเพี้ยนนะครับ  คาดดีๆบางทีรีบคาดบางสายมันอยู่ไม่ตรงตำแหน่งเดิมมันก็เหมือนเราไปดันสายให้มัน มันก็จะเพี้ยน 
อ้า แบบนี้นี่เอง ขอบคุณคร๊าบบบ

YellowTwist

• member
    • Yellow Twist band
ที่สำคัญต้องใช้ capo ที่ดีๆ มีคุณภาพสักหน่อยครับ

tomtaemakk

• member
ว้าว....ความรู้ทั้งนั้น

ขอบคุณมาก ๆ ครับ