Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คอร์ดแบบนี้ ดีดยังไงครับ (มีรูปประกอบ)  (อ่าน 2623 ครั้ง)

manopsopjing

• member
จากรูป
สาย 3 ดีด เฟลต 4
สาย 5 ดีด เฟลต 2
ถ้าใช้นิ้วเกา ก็เกาแค่สาย 3 กับ 5 ได้
แต่เพลงฝากเลี้ยงนี้ เป็นเพลงเร็วน่าจะใช้ปิ๊กดีด
แล้วสาย 4 ดีดเป็นสายว่างๆไปใช่ไม๊ครับ
แล้วสาย 1, 2 ต้องดีดหรือเปล่าครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

madoadza

• member
Re: คอร์ดแบบนี้ ดีดยังไงครับ (มีรูปประกอบ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:52:57 »
เป็น Tab ท่อนโซโล เปล่าครับ
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

gazz

• member
Re: คอร์ดแบบนี้ ดีดยังไงครับ (มีรูปประกอบ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:55:49 »
ใช้ pick กับนิ้วพร้อมกัน หรือไม่ก็ใช้ นิ้วกลางมือซ้ายอุดสายไว้ครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 11:29:43 »
ดีดเฉพาะบรรทัดที่มีตัวเลขคับ

ใช้นิ้วดีดสายละนิ้ว หรือไม่ก็ Pick แล้วเอานิ้วอะไรมาอุดสายไว้ จะให้ง่าย ดู Clip เพลงของ Depapepe เล่นอะคับ เพลง Start อะคับ

elinoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 08:08:23 »
ดีดตามตัวเลขเลยครับ ถ้าตัวเลขตรงกัน หมายถึงดีดพร้อมกันครับ
อมยิ้ม

aneng

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:17:10 »
เพาเวอร์คอร์ด..มั้ง ???

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:29:20 »
ถ้าใช้นิ้วเล่นผมจะดีดสาย 5 (รวมถึงสายเบสอื่น ๆ 4-5-6) ด้วยนิ้วโป้ง สาย 3 (รวมทั้ง 3-2-1) ผมจะดีดด้วยนิ้วชี้หรือนิ้วกลาง ตรงไหนมีแต่เบสสาย 5 ก็ดีดด้วยนิ้วโป้ง ตรงไหนมีสาย  3 ก็ดีดด้วยนิ้วชี้หรือนิ้วกลางพร้อมกับนิ้วโป้ง

แต่ถ้าใช้ปิ๊คดีด เล่นแบบ power chord ของกีตาร์ไฟฟ้า ก็จะใช้มือซ้ายที่กดคอร์ด กดสาย 5 ด้วยนิ้วชี้แล้วพาดนิ้วให้โดนสาย 4 แบบแตะ ๆ ไว้ เพื่อ mute สาย ใช้นิ้วนางกดสาย 3 เวลาดีดก็คีดลงตั้งแต่สาย 5 ถึงสาย 3 เมื่อมีการดีดพร้อมกัน เสียงสาย 4 จะไม่มีเพราะถูกอุดสายไว้แล้ว (ด้วยนิ้วชี้ที่วางแตะไว้)

ผมไม่แน่ใจว่าเพลงเล่นแนวไหนเลยบอกมาทั้ง 2 ลักษณะครับ

innerpower

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:48:21 »
เพาเวอร์คอร์ด..มั้ง ???
คิดเหมือนกันเลย