Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Ebony Fretboard vs rosewood Fretboard มีความแตกต่างด้านใดบ้างครับ  (อ่าน 1159 ครั้ง)

a-chonburi

• member
Ebony Fretboard vs  rosewood  Fretboard มีความแตกต่างด้านใดบ้างครับ

a-chonburi

• member
Re: Ebony Fretboard vs rosewood Fretboard มีความแตกต่างด้านใดบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 13:21:38 »
บางคนบอกว่า ebony จะทำให้คอแข็งแรง ขึ้น แต่ข้อเสียคือตอนเปลี่ยน เฟรต ไม้อาจปริแตกตอนงัดเฟรตเก่าออก

gttle

• member
Re: Ebony Fretboard vs rosewood Fretboard มีความแตกต่างด้านใดบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 15:41:21 »
ebony สัมผัสลื่นกว่าครับอ้ออีกอย่างเสียงต่างกันนิดหน่อยครับเรื่องความชัด ebony จะชัดกว่าแต่มันต้องตั้งใจฟังหน่อยข้อนี้ไม่ต้องสนใจก็ได้ครับ อย่างอื่นไม่ทราบเหมือนกัน อีกอย่างผมเคยเ็ห็นกีตาร์ rosewood fingerboard เก่าๆที่ใช้งานเยอะ fingerboard สึกครับ (ไม่ใช่เฟรตนะ) มันบุ๋มคล้าย scallop เลยแต่พวกนี้ส่วนมากจะอายุ 10-20+ ปีครับ