Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Full Body หรือ Cutaway ?  (อ่าน 17358 ครั้ง)

weera_che

• member
Re: Full Body หรือ Cutaway ?
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 10:04:51 »
ชอบ Full Body ครับ  และที่แน่ๆ ผมก็มี YAMAHA  FG - 461s เหมือนกับน้า nhoy ด้วยล่ะ ...

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 10:36:35 »
ทรง GA Cut หรือไม่ Cut ก็สวยครับ เพราะมันมีความลงตัวในรูปทรงอยู่แล้ว
ส่วนตัวชอบแบบ Cut แต่อยากได้เสียงแบบทรง D .....(555 เรื่องมากไปมั๊ยเรา) 555555
facebook:or ponata

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 10:47:47 »
ผมก็ชอบ เต็มๆ   แต่ตอนเด็กๆ ต้องคัท เท่านั้น..............อิอิ ตอนนี้แก่แล้ว555555555555

gttle

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 11:56:49 »
ทรง vintage อย่าง D หรือ OM นี่ผมว่า cut ยังไงก็ไม่สวยครับแต่ถ้า modern อย่างพวก GA นี่ cut ได้

nhoy

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 14:52:39 »
ชอบ Full Body ครับ  และที่แน่ๆ ผมก็มี YAMAHA  FG - 461s เหมือนกับน้า nhoy ด้วยล่ะ ...
น้า weera_che ชอบเหมือนผมเลยครับ  และดีใจที่น้า weera_che มี FG-461S เหมือนกันด้วย เสียงดีมากนะครับ

ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับว่า ถ้าเป็นทรง D แล้ว Cutaway ดูประดักประเดิดอย่างไรก็ไม่ทราบ
ส่วน OM นั้น ผมว่าไม่เหมาะที่จะเป็น Cutaway
แต่ที่ดูแล้วเหมาะสมกับ Cutaway ที่สุด ก็น่าจะเป็นทรง GA ครับ สวยและลงตัวทีเดียว (ทั้งๆ ที่ผมเองเลือกทรง GA Full Body มาใช้)

ที่ผมเองอาจจะแปลกออกไปสักหน่อยก็คือ ผมไม่ชอบ "Martin" ที่ไป Cutaway  แต่กลับรู้สึกชอบ "Taylor" ที่ Cutaway  มีน้าๆ ท่านไหนเป็นแบบผมไหมครับ ?
ขอบคุณน้าๆ อีกครั้งที่กรุณาตอบกระทู้ให้ทราบนะครับ :)

Martin จะติดภาพกีตาร์ทรง D เต็มตัว
ถ้านึกถึง Taylor ภาพของกีตาร์ GA Cutaway จะผุดขึ้นมาก่อนเพื่อนเลยครับ  ;D
ครับ ผมเองรู้สึกว่า Martin เป็นเหมือน "ตำนาน" และ "ต้นแบบ"   ส่วน Taylor เป็นเหมือนพัฒนาการของสมัยใหม่ ครับ

ทรง GA Cut หรือไม่ Cut ก็สวยครับ เพราะมันมีความลงตัวในรูปทรงอยู่แล้ว
ส่วนตัวชอบแบบ Cut แต่อยากได้เสียงแบบทรง D .....(555 เรื่องมากไปมั๊ยเรา) 555555
ครับน้า Or'solid  สำหรับผมเองดูว่า GA Cutaway นั้นดูสวยและลงตัวดี  แต่เมื่อได้ไปลอง 214 กลับไปเลือกตัว Full Body มาใช้ ครับ

ผมก็ชอบ เต็มๆ   แต่ตอนเด็กๆ ต้องคัท เท่านั้น..............อิอิ ตอนนี้แก่แล้ว555555555555
สวัสดีครับน้า 'BEER สบายดีนะครับ  น้า'BEER ยังไม่แก่ครับ  แต่ชอบ Full Body เช่นเดียวกับผมเลย ครับ

ทรง vintage อย่าง D หรือ OM นี่ผมว่า cut ยังไงก็ไม่สวยครับแต่ถ้า modern อย่างพวก GA นี่ cut ได้
ใช่ครับ  น้า gttle ผมเองก็รู้สึกว่าทรง D และ OM ไม่เหมาะกับ Cutaway  แต่ GA Cutaway จะดูสวยดีครับ     

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 15:03:54 »
ชอบทั้ง cut และไม่cut ครับ บางทีถ้าเล่นเพลงที่ต้องล้วงเข้ามาลึกๆแล้ว cutaway ช่วยได้เยอะเลยครับ แต่ก็ต้องแลกกับการ drop ของเสียง อย่างไรก็ตาม ด้วยความสามารถของระบบ pu ในปัจจุบันก็ช่วยแก้ปัญหาเรื่องนี้ไปได้
สรุปก็คือ ถ้าเล่นacoustic เพียวๆ ก็เต็มตัว แต่ถ้าติด pu ผมเลือกที่มี cutaway ครับ นั่นก็หมายความว่าต้องมีทั้งสองแบบ ;D
แต่ถ้าให้เลือกมีแค่ตัวเดียวก็ขอแบบเต็มตัวครับ อิๆๆ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 15:10:37 »
ชอบทั้ง cut และไม่cut ครับ บางทีถ้าเล่นเพลงที่ต้องล้วงเข้ามาลึกๆแล้ว cutaway ช่วยได้เยอะเลยครับ แต่ก็ต้องแลกกับการ drop ของเสียง อย่างไรก็ตาม ด้วยความสามารถของระบบ pu ในปัจจุบันก็ช่วยแก้ปัญหาเรื่องนี้ไปได้
สรุปก็คือ ถ้าเล่นacoustic เพียวๆ ก็เต็มตัว แต่ถ้าติด pu ผมเลือกที่มี cutaway ครับ นั่นก็หมายความว่าต้องมีทั้งสองแบบ ;D
แต่ถ้าให้เลือกมีแค่ตัวเดียวก็ขอแบบเต็มตัวครับ อิๆๆ
สวัสดีครับน้า OLARN สบายดีนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบ ซึ่งผมเองก็มีความเห็นเช่นเดียวกับน้า OLARN เลยครับ
ระลึกถึงน้า OLARN อยู่เสมอครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 16:05:50 »
ชอบทั้ง 2 แบบ ครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 16:10:02 »
ชอบทั้ง 2 แบบ ครับ
ครับน้าทอม   ขอบคุณครับ
ถ้ามีโอกาสวันหลังเล่นกีต้าร์ด้วยกันใหม่นะครับ

ohana

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 16:16:00 »
..GA / Cut ห้อยต่ำๆๆ ได้กลิ่นไอ les paul เลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 16:23:54 »
..GA / Cut ห้อยต่ำๆๆ ได้กลิ่นไอ les paul เลยครับ
ครับ  แสดงว่าน้า ohana ยังหนุ่มมากๆ อยู่ทีเดียวใช่ไหมครับ
ผมเองตอนวัยรุ่นก็ชอบสะพายแบบต่ำๆ  แต่พอเล่นไปๆ แก่ตัวเข้ากลับชอบที่จะสะพายกีต้าร์สูงๆ มากกว่าครับ

ohana

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 21:14:37 »
ครับ  แสดงว่าน้า ohana ยังหนุ่มมากๆ อยู่ทีเดียวใช่ไหมครับ
ผมเองตอนวัยรุ่นก็ชอบสะพายแบบต่ำๆ  แต่พอเล่นไปๆ แก่ตัวเข้ากลับชอบที่จะสะพายกีต้าร์สูงๆ มากกว่าครับ

..สวัสดีคับน้า ได้เห็นน้าตอบกระทู้ผมไว้หลายอัน ขอขอบคุณมากครับผม
  เมื่อก่อน ผมก้อห้อยต่ำกว่าเข็มขัดครับ แต่ตอนนีห้อยกลางเข็มขัด แต่ยังไม่ถึงหน้าอกครับ น้าอิๆ
  ขอสวัสดีอีกครั้งคับ ถ้ามีโอกาส อยากเจอตัวจิงครับผม

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 21:53:50 »
น้าหน่อยครับ
นี่ถ้ามี Veelah V6 GAE ล่ะก็ เป็นเรื่องเสียตังค์เลยนะเนี่ย
แต่เค้าไม่ใส่ไฟฟ้าสำหรับ Full body เลยคิดว่า ถ้ามี V6 GA เฉยๆ จะซื้อ PU มาติดเองให้มันรู้แล้วรู้แรดไปเลย

george Benson ก็ห้อยกีต้าร์สูงเหมือนกันครับ เกือบติดคอหอยแน่ะ  สงสัยแกสายตาสั้นมองไม่เห็นเฟรทมั้ง
B B King ก็ห้อยสูงเหมียนกัลล  แต่ตอนหลังแกแก่แล้ว  เลยได้แต่นั่งเล่นกีต้าร์ของแกไป
ส่วนผมห้อยเหนือพุงเล็กน้อย เพราะต้องใช้พุงกะทิน้อยๆคอยค้ำกีต้าร์อยู่ครับ  ม่ายงั้นมันจะหล่นเอาได้..งิ..งิ..

i+pae+ba

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 22:10:02 »
กีต้าร์ตัวแรกเป็นทรงGA cutaway เพราะเพื่อนในกลุ่มยังไม่มีใครมีเลย และมันก็ดูเท่แปลกตา แค่หยิบออกจากกล่อง ยังไม่ทันเล่น ญ ก็กรี๊ดแล้วครับ (ผมโม้) แต่ตัวถัดไปอยากได้ทรงD full ผมอยากมีกีต้าร์ครบทุกทรง ทุกสเปค แค่นั้นเองครับ ความสุข

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 22:53:14 »
เออ น่าสนใจนะ น้า i+pae+ba
เราลองมาคำนวณกันดีกว่าว่า ทุกสเปค ทุกทรง จะมีกี่ตัว
ใครเก่งเรื่องความน่าจะเป็นช่วยคำนวณด้วย เราลืมไปหมดแล้ว

ไม้หน้ามี สะปู๊ด กับ ซีดาร์  = 2
ไม้หลังมี โรสวู๊ด  มะฮอก โอวังกอล โคอ้า =4
ไม้ข้างมี โรสวู๊ด  มะฮอก โอวังกอล โคอ้า =4
ทรง มี  D OM GA GC Jumbo Nex F P = 8
มีทั้ง คัท กับ ไม่คัท = 2
มีไฟฟ้า กับ ไม่มีไฟฟ้า = 2

ดังนั้นจะต้องสะสมกีต้าร์ทั้งหมด = 2 x 4 x 4 x 8 x 2 x 2 = 32 x 32 = 1024 ตัวส์ (พหูพจน์)
โอว ววว์ .... แมน นนนนนน......น้า i+pae+ba    เป็นล้านเลยนะนั่น

i+pae+ba

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 23:29:27 »
น้าAnat คิดได้ละเอียดมาก

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 23:50:18 »
เออ น่าสนใจนะ น้า i+pae+ba
เราลองมาคำนวณกันดีกว่าว่า ทุกสเปค ทุกทรง จะมีกี่ตัว
ใครเก่งเรื่องความน่าจะเป็นช่วยคำนวณด้วย เราลืมไปหมดแล้ว

ไม้หน้ามี สะปู๊ด กับ ซีดาร์  = 2
ไม้หลังมี โรสวู๊ด  มะฮอก โอวังกอล โคอ้า =4
ไม้ข้างมี โรสวู๊ด  มะฮอก โอวังกอล โคอ้า =4
ทรง มี  D OM GA GC Jumbo Nex F P = 8
มีทั้ง คัท กับ ไม่คัท = 2
มีไฟฟ้า กับ ไม่มีไฟฟ้า = 2

ดังนั้นจะต้องสะสมกีต้าร์ทั้งหมด = 2 x 4 x 4 x 8 x 2 x 2 = 32 x 32 = 1024 ตัวส์ (พหูพจน์)
โอว ววว์ .... แมน นนนนนน......น้า i+pae+ba    เป็นล้านเลยนะนั่น

ยัง ครับ....  ยังมีที่นิยมอีก  น่าจะอีก 2 ชนิด  คือ  เมเปิ้ล  กับ วอลนัท  ที่นิยมใช้ในกีต้าร์ gibson

คิดคำนวนดูแล้ว  แทบอยากเลิกเล่นไปเลย

Finger Picking Style

indypendent

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 08:54:44 »
ทรงสามโอ ชอบขนาดไม่ใหญ่มาก

doyzaa

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 04:40:52 »
รบกวนสอบถามการ cutaway ครับ ระหว่าง florentine(cut แบบแหลม) กับ venetian (cut แบบมน) น่าจะทำให้เสียงที่ได้ต่างกันบ้างหรือเปล่าครับ หรือว่าเน้นเฉพาะในเรื่องความสวยงาม

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 14:39:09 »
ผมชอบ Full body ที่สุดครับ ส่วนทรงก็ Dreadnought ครับ ^ ^