Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Full Body หรือ Cutaway ?  (อ่าน 17360 ครั้ง)

nhoy

• member
Full Body หรือ Cutaway ?
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 17:26:02 »
ขออนุญาตเรียนถามน้าๆ ครับ
อยากทราบความเห็นว่า น้าๆ ชอบกีต้าร์ที่เป็น Full Body หรือ Cutaway กันครับ

Jopiya

• member
Re: Full Body หรือ Cutaway ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 17:38:40 »
ผมว่าcutaway สวย แต่เสียง full เต็มกว่า (จากท่ีใช้ v1d และdce)แต่ทรงd fullสวยกว่าครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 17:40:51 »
ทรงนี้้เลยครับ   ;D ;D ;D ;D

noomxman

SURACHART2554

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 18:06:51 »
ชอบ Cutaway   แต่มีFull Body  มากกว่าครับ

bcc31792

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 19:17:30 »
ชอบCut awayครับ  เหตุผล  มันสวยกว่าครับ
Takamine

TidMan?

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 20:57:05 »
ชอบ cutaway มากกว่านิดหน่อยครับ
รู้สึกมีพื้นที่เล่นมากขึ้น (ทั้งๆ ที่ไม่ได้ใช้จริงเท่าไร  :D)
แล้วก็ ดูสวยงามกว่าเต็มตัว(นิดนึง)ครับน้า nhoy
แต่ถ้าให้ดีขอทั้งสองแบบ ;D

ส่วน ทรง D เห็นด้วยกับน้า Jopiya ครับ ..

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 21:13:02 »

ถ้าเลือกความสวย (ไม่เคยปราณี ใคร)  ก็ต้อง Cutaway

ถ้าชอบเสียง ฉ่ำ ๆ มาเต็ม ๆ  ให้ Sustain  สะท้านทรวง  ก็ต้อง  Full Body

ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับ สไตล์การ เล่น ของแต่ละบุคคล  เป็นหลักในการพิจารณา มากกว่า ครับ

Finger Picking Style

southpaw

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:29:42 »
ชอบตัวเต็มครับ ราคาถูกกว่า เรื่องเสียงใกล้เคียงกันผมแยกไม่ออก แต่เผื่อคนฟังแยกออกก็เป็นผลดีกับเรา พอดีผมชอบทรง D และรู้สึกว่าทรงนี้คัทแล้วมันหมดความคลาสสิค แต่ถ้าเป็นทรง GA ผมว่าคัทจะสวยกว่า

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:30:03 »
ชอบ full body มากกว่าครับ  สวยดี  ดูลงตัว
cutaway ดูแล้วเหมือนโดนอะไรกัด แหว่งไปนีสนึง  แต่ก็ OK

ในบรรดา Cutaway ทรง GA คัทได้สวยที่สุด  สวยกว่า ทรง OM-cutaway
ส่วน ทรง D คัทแล้วดูแย่ที่สุดครับ  ...อันนี้พูดถึงเรื่องความสวยอย่างเดียวครับ น้าหน่อย

น้ายินยอมแกเคยทดลองเอาไมค์ไปจับตามจุดต่างๆของ Body กีต้าร์
พบว่า บริเวณที่ cutaway นั้น เป็นแหล่งเสียงย่านเบส
จึงทำให้ทรง full body มีเบสที่กระหึ่ม ฮึ่มแฮ่ มากกว่าทรง cutaway คร้าบบบบ

MUI

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:30:36 »
ผมว่า...เทเล่อร์คัตอะเวย์ มันดูแหม่ง ๆ นะครับ

ต้องอย่างนี้ครับ คุณอาหน่อย อิอิ (ตรงใจคนถามแน่เลยครับ)

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:35:54 »
ชอบ full body มากกว่าครับ  สวยดี  ดูลงตัว
cutaway ดูแล้วเหมือนโดนอะไรกัด แหว่งไปนีสนึง  แต่ก็ OK

ในบรรดา Cutaway ทรง GA คัทได้สวยที่สุด  สวยกว่า ทรง OM-cutaway
ส่วน ทรง D คัทแล้วดูแย่ที่สุดครับ  ...อันนี้พูดถึงเรื่องความสวยอย่างเดียวครับ น้าหน่อย

น้ายินยอมแกเคยทดลองเอาไมค์ไปจับตามจุดต่างๆของ Body กีต้าร์
พบว่า บริเวณที่ cutaway นั้น เป็นแหล่งเสียงย่านเบส
จึงทำให้ทรง full body มีเบสที่กระหึ่ม ฮึ่มแฮ่ มากกว่าทรง cutaway คร้าบบบบ

ผมเห็นด้วยกับ น้า Anat ครับ ส่วนตัวผมชอบ full body แต่ที่ไม่ชอบที่สุดคือ cutaway ของทรง D

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 23:00:25 »
Cutaway เท่านั้น

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 23:19:35 »
ผมขอขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่กรุณาตอบกระทู้ให้ทราบนะครับ :)
ไม่ว่าจะเป็น : น้า Jopiya, น้า Noomxman, น้า SURACHART2554, น้า bcc31729, น้า TidMan?,
                 น้ากวาง, น้า southpaw, อ.Anat, น้า MUI, น้า notto, และน้า SMIL3xD  ด้วยครับ

ที่จริงแล้วผมเองชอบ Full Body (แต่ก็มีกีต้าร์ตัวโปรดทั้ง Full Body และ Cutaway ครับ)
ผมคาดว่าน้าๆ หลายท่านคงชอบตัว Cutaway กันเป็นส่วนใหญ่

ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับว่า ถ้าเป็นทรง D แล้ว Cutaway ดูประดักประเดิดอย่างไรก็ไม่ทราบ
ส่วน OM นั้น ผมว่าไม่เหมาะที่จะเป็น Cutaway
แต่ที่ดูแล้วเหมาะสมกับ Cutaway ที่สุด ก็น่าจะเป็นทรง GA ครับ สวยและลงตัวทีเดียว (ทั้งๆ ที่ผมเองเลือกทรง GA Full Body มาใช้)

ที่ผมเองอาจจะแปลกออกไปสักหน่อยก็คือ ผมไม่ชอบ "Martin" ที่ไป Cutaway  แต่กลับรู้สึกชอบ "Taylor" ที่ Cutaway  มีน้าๆ ท่านไหนเป็นแบบผมไหมครับ ?
ขอบคุณน้าๆ อีกครั้งที่กรุณาตอบกระทู้ให้ทราบนะครับ :)

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 23:22:19 »
เห็นด้วยกับน้าหน่อยครับ ผมชอบ martin ทรง D กับ om แบบไม่คัทที่สุดครับ แต่ Taylor ผมชอบแบบมี cut ผมว่ามันสวยดี

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 23:30:42 »

บทสรุป ของ Full Body & Cutaway  เป็นเรื่องที่หาคำตอบ ในความพึงพอใจยากมาก ครับ

มีข้อดี ที่แตกต่างกัน มากมาย พูดยังไง บอกยังไง  ก็ยิ่งมีเหตุผล และความชอบ ความแตกต่างกันมากยิ่งขึ้น

และท้ายที่สุด ทั้งสองรูปแบบ  มีเพียงเหตุผล และคำตอบ เพียงคำตอบเดียว ที่เหมือนกัน คือ  เสียตังค์  ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 23:35:39 »

บทสรุป ของ Full Body & Cutaway  เป็นเรื่องที่หาคำตอบ ในความพึงพอใจยากมาก ครับ

มีข้อดี ที่แตกต่างกัน มากมาย พูดยังไง บอกยังไง  ก็ยิ่งมีเหตุผล และความชอบ ความแตกต่างกันมากยิ่งขึ้น

และท้ายที่สุด ทั้งสองรูปแบบ  มีเพียงเหตุผล และคำตอบ เพียงคำตอบเดียว ที่เหมือนกัน คือ  เสียตังค์  ครับ

สวัสดีครับน้ากวาง ดูแลรักษาสุขภาพด้วยนะครับ
ระลึกถึงอยู่เสมอครับ :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 00:42:58 »
ผมว่า...เทเล่อร์คัตอะเวย์ มันดูแหม่ง ๆ นะครับ

ต้องอย่างนี้ครับ คุณอาหน่อย อิอิ (ตรงใจคนถามแน่เลยครับ)

ดูแล้วนีกถึงน้า MUI เวลา On Stage เลยครับ ;D

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 00:49:19 »
สวัสดีครับน้ากวาง ดูแลรักษาสุขภาพด้วยนะครับ
ระลึกถึงอยู่เสมอครับ :)

สวัสดีครับ น้า nhoy  ขอบพระคุณมากครับ 

และได้ทราบว่า มีน้า ๆ หลาย ท่่าน ชื่นชมในสไตล์การเล่นกีต้าร์ น้า nhoy มาก ๆ

และหากมีโอกาส และความเป็นไปได้  ผม และ น้า ๆ คงได้พบ ได้พูดคุยสาระดี ๆ ที่เป็นประโยชน์ จากประสบการณ์การเล่นดนตรีในทุกวันอาทิตย์

และประสบการณ์อื่น ๆ รวมทั้งได้เล่นกีต้าร์ ร่วมกับ น้า nhoy ในงานอีสานมีตติ้ง เร็ว ๆ นี้ นะครับ

(ถึงแม้จะเป็นต่างจังหวัด อาจเดินทางไกลไปสักนิด  แต่รับรองว่า บรรยากาศแสนอบอุ่น ทุก ๆ คนที่มาร่วมงาน มีน้ำใจที่เป็นกันเอง

ที่พักดีเยี่ยม และ การเดินทางภายในท้องถิ่น รวมทั้งยานพาหนะพร้อมร่วมช่วยบริการผู้มาเยือน มีมากมาย สะดวกสบาย มากครับ)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 01:03:35 »
ขอบพระคุณ น้ากวาง มากครับ :)
ผมเองอยากไปมากๆ อยากพบกับน้ากวาง และน้าๆ อีกหลายท่าน 
อยากได้พบปะพูดคุยกับน้าๆ  ฟังน้าๆ เล่นกีต้าร์  และอยากมีโอกาสเล่นกีต้าร์ร่วมกันกับน้าๆ ด้วย
แต่แนวโน้มคงจะไม่ได้ไปแล้วครับ ติดงานในวันอาทิตย์ครับ  ต้องขอโทษน้ากวาง และน้าๆ ทุกท่านด้วยครับ :'(
ขอให้น้ากวาง และน้าๆ ทุกท่าน สนุกและมีความสุขมากๆ กับ Meeting ครั้งนี้นะครับ :)

TidMan?

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:40:52 »
ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับว่า ถ้าเป็นทรง D แล้ว Cutaway ดูประดักประเดิดอย่างไรก็ไม่ทราบ
ส่วน OM นั้น ผมว่าไม่เหมาะที่จะเป็น Cutaway
แต่ที่ดูแล้วเหมาะสมกับ Cutaway ที่สุด ก็น่าจะเป็นทรง GA ครับ สวยและลงตัวทีเดียว (ทั้งๆ ที่ผมเองเลือกทรง GA Full Body มาใช้)

ที่ผมเองอาจจะแปลกออกไปสักหน่อยก็คือ ผมไม่ชอบ "Martin" ที่ไป Cutaway  แต่กลับรู้สึกชอบ "Taylor" ที่ Cutaway  มีน้าๆ ท่านไหนเป็นแบบผมไหมครับ ?
ขอบคุณน้าๆ อีกครั้งที่กรุณาตอบกระทู้ให้ทราบนะครับ :)

Martin จะติดภาพกีตาร์ทรง D เต็มตัว
ถ้านึกถึง Taylor ภาพของกีตาร์ GA Cutaway จะผุดขึ้นมาก่อนเพื่อนเลยครับ  ;D