Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: -----เวลาเล่นฟิงเกอร์ สไตล์ต้องคำนึงถึง................  (อ่าน 2346 ครั้ง)

yor_violin

• member
คือผมเป็นมือไวโอลิน กีตาร์ก็เล่นเวลาเบื่อจากฝึกไวโอลินครับ

เวลาผมเล่นพิงเกอร์ มันจะกังวลเบสว่าจะขาด (คือสลับเบสคู่ห้าตลอด)

เพื่อนๆซีเรียสเรื่องนี้ไม๊ครับ แต่จากการเรียบเรียงเพลงที่ใช้เชลโล่ไวโอลิน หรือดูสกอร์พวกนี้บางที่

เค้าก็ไม่ค่อยกังวลว่าเบสจะต้องลงรูททุกครั้งไป เลยถามวิธีคิดของเพื่อนๆนะครับ ว่าเวลาเล่นสดๆพวกนี้
มีวิธีคิดหรือตัดสินใจเลือกวิธีเล่นอย่างไรครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: -----เวลาเล่นฟิงเกอร์ สไตล์ต้องคำนึงถึง................
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 21:54:15 »

ส่วนตัว.. คำนึงถึง การเล่นที่เป็นตัวเองให้มากที่สุด  (จะไม่พยายาม Copy ของใคร คนใดคนหนึ่ง มาเล่นทั้งเพลง )

หากจะ Copy เทคนิคการเล่นคนอื่น ๆ ก็นำเทคนิคแค่บางส่วน มาประกอบการเล่น เท่านั้น

จะพยายามคิด และเรียบเรียง วิธีการเล่น ที่ตัวเองถนัด ให้มากที่สุด

และพยายามสร้าง การรับรู้ ว่า ถ้าเพลงแบบนี้ เล่นแบบนี้ นี่แหละ คือ การเล่นของเรา

Finger Picking Style

yor_violin

• member
Re: -----เวลาเล่นฟิงเกอร์ สไตล์ต้องคำนึงถึง................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 22:10:57 »
แฮะๆๆ ผมเคยเป็นมือเบสมา เลยชอบเน้นทางเบสเวลาร้องนะครับ ขอบคุณสำหรับแนวคิดนะครับ

TidMan?

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 23:24:26 »
ส่วนตัวจะพยายามอย่างสูงก่อนครับให้เบสตรง
ถ้าไม่ไหวจริงๆ ค่อยหาโน้ตแทน แต่ก็จะกลับไปที่รูทให้เร็วสุด(ต้องลงตัวด้วย)ครับครู ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 23:30:34 »

ส่วนตัว.. คำนึงถึง การเล่นที่เป็นตัวเองให้มากที่สุด  (จะไม่พยายาม Copy ของใคร คนใดคนหนึ่ง มาเล่นทั้งเพลง )

หากจะ Copy เทคนิคการเล่นคนอื่น ๆ ก็นำเทคนิคแค่บางส่วน มาประกอบการเล่น เท่านั้น

จะพยายามคิด และเรียบเรียง วิธีการเล่น ที่ตัวเองถนัด ให้มากที่สุด

และพยายามสร้าง การรับรู้ ว่า ถ้าเพลงแบบนี้ เล่นแบบนี้ นี่แหละ คือ การเล่นของเรา

สำหรับผมเอง ก็เช่นเดียวกับน้ากวาง เลยครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 08:19:53 »
ผมขออนุญาติ มาแชร์ ประสบการณ์ อันน้อยนิดของผมนะครับ

เวลาผมเรียบเรียง  ผมจะไม่ไม่ให้เมโลดี้ลง พร้อมเบส มากที่สุดเท่าที่จะทำได้  เพื่อที่เสียงของเมโลดี้ จะไม่ถูกบดบังด้วยเสียงเบส และทำให้เมโลดี้เด่นขึ้นมาครับ

และก้อีกเรื่องนึง ก็คือ เรื่องของน้ำหนัก ของเมโลดี้  เสียงของเมโลดี้ ควรจะต้อง ดังกว่าเสียง อื่นใด  ถ้า เราเล่น น้ำหนักนิ้วเท่ากันหมด  เพลงมันจะฟังดูเรียบแบน ไม่มี มิติของเสียง มันจะฟังไม่ออกว่า ตรงไหน เมโลดี้ ตรงไหน คอร์ด   ยิ่งคนที่ไม่เคยฟังเพลงนี้มาก่อน  พอมาฟังครั้งแรก เค้าก็จะฟังเป็นเมโลดี้ไปหมด แยกไม่ออกครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 08:36:55 »
เบสไม่จำเป็นตลอดเวลามั้งคับ บางทีผมจะดีดเป็นโน็ตคู่มั่งอะไรมั่ง
เบสผมเอาไว้เน้นความรู้สึกของเพลงซะส่วนใหญ่

แต่ที่เล่นๆทุกวันนี้ผมก้เล่นแบบเล่นให้มันจบๆ เพลงซะมากกว่า ไม่ได้สนใจอะไร 55

redtopup

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:24:31 »
คือผมเป็นมือไวโอลิน กีตาร์ก็เล่นเวลาเบื่อจากฝึกไวโอลินครับ

เวลาผมเล่นพิงเกอร์ มันจะกังวลเบสว่าจะขาด (คือสลับเบสคู่ห้าตลอด)

เพื่อนๆซีเรียสเรื่องนี้ไม๊ครับ แต่จากการเรียบเรียงเพลงที่ใช้เชลโล่ไวโอลิน หรือดูสกอร์พวกนี้บางที่

เค้าก็ไม่ค่อยกังวลว่าเบสจะต้องลงรูททุกครั้งไป เลยถามวิธีคิดของเพื่อนๆนะครับ ว่าเวลาเล่นสดๆพวกนี้
มีวิธีคิดหรือตัดสินใจเลือกวิธีเล่นอย่างไรครับ

ผมมาแชร์ล๊ะกันครับ
ผมเอง จินตนาการๆเรียบเรียงเพลงไม่มี  และเป็นคนที่ค่อนข้าง ขี้เกียจคิด  ขี้เกียจ เสียเวลาเรียบเรียงเพลง
ผมเป็นคนมักง่ายมากกว่า  ชอบที่จะดัดแปลงและต่อเติม นิดหน่อย ของ เพลงที่คนอื่นเขาเรียบเรียงเอาไว้ที่ดีอยู่แล้วแต่ขาดบางสิ่งไป ที่เราคิดว่า น่าจะมีเสียงประสานต่างๆในบางส่วนที่ต้องเพิ่มขึ้นอีก  เพราะไม่ต้องมานั้งเสียเวลามาเรียบเรียง
ครูยอ เน้น เล่นสด แสดงสด ผมขอแสดงความรู้สึกที่ผมได้ฟังบทเพลงของคนหลายๆคนในยูทูปที่ผมได้ฟังและชอบที่จะศึกษาแนวเพลงการเรียบเรีบงของแต่ล๊ะคน
ผมฟังเพลงของ naudo หลายเพลง เท่าที่ฟังๆดู เพลง สไตค์เล่นสด [จริงๆซ้อมมาแต่บ้านและเรียบเรียงมาแต่บ้านอย่างดีแล้วให้แนวออกมาแบบนี้ที่คล้ายๆกันทุกเพลงที่เขาเรียบเรียง] เพลงที่เขาเรียบเรียง ถ้าอัดเป็น ซีดีออกขาย ผมว่าฟังแล้วจะเลี่ยนมากๆ เพราะ ส่วนจังหวะของตัวโน๊ตในแนวทำนองใส่ ลูกเล่นทุกอย่างที่มีช่องว่างของทำนองใส่ๆเข้าไป  เพื่อ ปิดช่องว่างของแนวทำนองเพลงร้องที่ เพลงร้องเว้นวรรคเอาไว้ [ฟังครั้งแรกจะติดใจ แต่พอหลายๆครั้งเข้า กลายเป็น รู้สึกเพลงมันยุ่งเหยิงเกินไป ]
แต่ส่วนของตัวโน๊ต ในห้องแนวประสานคอรท์ ยัง เดินจังหวะคงที่อยู่
เขาใส่ลูกเล่นทุกอย่าง ทั้งไล่สเกล ทั้งตีรัวคอรท์ ทั้งตีเบสรู๊ทคนล๊ะตัว ทั้งเปลี่ยนโหมด ให้เป็นตัวส่งบ้าง ปนๆไปหมด ตัวรู๊ท สลับกันไปหมด บางที ก็เอาเสียง ทำนองเป็นรู๊ทแทน แต่จังหวะยังเดินคงที่ไปเรื่อยๆของ หัวห้องในโน๊ต แต่แนวทำนองไหลไปเรื่อยๆใส่ลูกเล่น ทุกอย่าง ทำให้เพลงของเขา ปนหลายอย่าง กลิ่นอายของแจ๊สก็ได้ คลาสิคก็ได้ ป็อบก็ดี ปนๆกัน
ผมว่า ใส่ลูกเล่นแบบนี้แหละคือ ดนตรีสดเหมือนด้นสดๆ แบบแซกโซโฟน
ผมว่าอีกจุดหนึ่งที่ ไม่ควรมองข้าม คือ ตอนจบเพลงด้วยครับ บางคนจบเพลงด้วยสเกลแล้วดีดเบส
บางคนจบเพลงด้วยเสียงคอรท์รัวแล้วหยุด บางคนจบเพลงด้วย แนวทำนอง บางคนจบเพลงด้วย การเร่งสปีด ให้เร็วขึ้น บางคนจบด้วยการ เติมโน๊ต เข้าไปอีกเสียงให้เสียงแปล่งๆ  เป็น อีกคีย์  บางคนจบแบบ บลูแกรซ์  [เสนห์ของกีต้าร์ตัวเดียว สำหรับผม ท่อนจบเพลง จะเป็นอะไรที่ช่วยเสิม ให้อยากฟังเพลงนั้นๆ อีกหลายเที่ยว ได้เป็นอย่างดี เพลงบางเพลง ฟังๆแล้ว บางท่อนก็ไม่เพราะ แต่ ท่อนที่ไม่เพราะจะเป็นตัวส่งให้อีกท่อนเพราะขึ้นมาในทันที ซึ่งผมว่า แค่ไม่กี่ห้องของ ตอนจบเพลงเนี่ยแหละมันจะเป็นเสนห์ ของทั้งบทเพลงเลยทีเดียวที่ช่วยส่งเสิม ให้เราอยากที่จะเล่นเพลง เดิม ซ้ำอีก และคนฟังอยากให้เราเล่นซ้ำเพลงเดิมอีก]
หลากหลายในการจินตนาการ เพื่อให้เข้ากับ บทเพลงนั้นๆ และตามความถนัดของคนเรียบเรียง เพลง จริงๆ
ส่วนตัวคิดว่า กีต้าร์สไตค์ อิมโพรไวซ์ เรื่อง โหมด ผมว่าสำคัญครับ
ยังไงผมไม่มีความรู้เรื่องการเรียบเรียงเพลงเลยครับ แต่อาศัยฟังๆ เพลงต่างๆจากในยูทูป
ที่มีคนเรียบเรียงเพลงเดียวกันแต่ คนล๊ะคีย์ แล้วมาวิเครห์เอาเองครับ  ผิดถูกยังไง
มันเป็นไปตามความรู้สึกของผมครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 12:05:18 »
ผมพูดค่อยไม่เก่งครับ เห็นด้วยกับน้าๆทุกท่านเลยครับ :) :) :)
FB/PickFingerstyle

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 18:20:42 »
เนื่องจากข้าพเจ้าไม่ค่อยมีเวลาแกะเพลง หรือฟังเพลงมาก ถ้าอยากเล่นเพลงไหน จึงต้องอาศัยหาโน้ตหรือแทบ มาฝึก หรือดูในยูทูปเอา แล้วก็เล่นตามโน้ตนั่นละ
พูดง่ายๆ เล่นตามเขาไปก่อน พอเล่นคล่องแล้ว ค่อยลดหรือเพิ่มโน้ต ปรับเปลี่ยนคอร์ด ปรับโน่น ปรับนี่ ตามที่เราอยากทำ

ถ้าแกะเอง เพลงง่ายๆ ก็พอกล้อมแกล้มไปได้ งูๆปลาๆ ครับ ยึดเมโลดี้หน่อยนึงให้เขารู้ว่าเราเล่นเพลงอะไรอยู่ ดึงเอาจุดเด่นของเพลงมาเล่น ประมาณนี้
ปล. เคยเล่นคลาสสิคมานิดหน่อย ก็พอจะเอามาช่วยเราได้เรื่องทางนิ้วคร้าบบ
คิดดี ทำดี พูดดี

yor_violin

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 04:02:22 »
ขอบคุณที่กรุณาสละเวลาพิมพ์ การตีแผ่แนวคิดของตัวเอง บางทีนี่อาจไปจุดประกายสว่างวาบขึ้นกับใครต่อใครที่กำลังค้นหา

ผมก็คนหนึ่ง   ขอให้คุณ เมื่ออยู่ในความมืด จงเกิดประกายนั้นจุดติดขึ้นบ้างนะครับ ^___^

บุญเย็น

• member
  • ล้อหมุนพร้อมลุย.............
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 08:45:18 »
มีประโยชน์ มากเลยครับ  ขอบคุณทุกท่านเช่นกัน
I Love Music

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 11:31:40 »
คิดเหมือนน้าเรด เรื่องนูโด้ ครับ
:)