Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Action ต่ำๆ สายเบอร์ใหญ่ VS Action กลางๆ สายเบอร์เล็ก กับเรื่อง Saddle  (อ่าน 9696 ครั้ง)

OLARN

• member
    • OLARN2000
เพิ่งเปลี่ยน nut กับ saddle ใหม่เมื่อวานนี้เอง (สั่งจากน้าตะวัน)
ตอนนี้กลับมาลองเล่น action สูงๆแล้วครับ  มันหนึบมือดี ซาดิสต์นดิๆ  เสียงดังกังวาล
สาย1 สายล่างสูงกว่า fret 12 อยู่ 3 มิล ครับ
สมัยก่อน 2 มิล เล่นเพลิน  เล่นได้นาน
เคยล่อไปจนถึง 1.5 มิล saddle งี้จมลงไปใน bridge เลยเชียว ผ่านไปที่ pin เลย  เสียงนะเหรอ ...อุบาทะวะกีต้าร์...เลย แต่เล่นสบายมือแท้..งิ..งิ..

ไม่ไปเล่นของเฮียละ เจ็บนิ้ว

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
SMIL3xD ใช้กีตาร์ อะไร ครับ ใส่เบอร์13 แล้วมี ท้องป่อง คองอ มั่งไหมครับ
กีตาร์ผม แต่ละตัว ใส่ .012 ตั้งตรง ก็ไม่ไหวแล้ว ป่องเลย

ไม่ป่องคับ ช่วงผมเล่นสาย 13 ผมเอาสายกันชื้นมาดักไว้คับ 55
เล่นเสร็จต้องขยันเก็บใส่ถุง

สำหรับน้า gttle
พอดีมีช่วงนึงผมกลับไปเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าอะคับ เลยอยากจะเอาโปร่งให้ต่ำติดแบบไฟฟ้าอะคับ ตอนนี้ก้เลยฟาวเลย 55

ผมก็ว่าแล้วปกติ set ต่ำๆ + ฝน fret นี่มักเจอในคนที่ติดเล่นกีตาร์ไฟฟ้ามา  คราวก่อนเพื่อนผมยืมกีตาร์โปร่งอีกตัวไปเล่นกลับมา Buzz กระจายผมสงสัยเลยถามมันไปทำอะไรกีตาร์มามันบอกไม่ได้ทำอะไรแค่เปลี่ยนสายเบอร์ .10 เพราะเก่ามันเป็น .12 แล้ว set ต่ำ (ปกติผมว่าผมก็ set ต่ำแล้วนะ) มันบอกปกติเล่นแต่กีตาร์ไฟฟ้าเลยติดต่ำๆ เสียงออกแอมป์พอได้ แต่เสียงเปล่านี่......ทุกวันนี้ตัวนี้ก็ยังไม่ได้ set คืน 555+

นึกว่าผมจะเป็นคนเดียวซะอีก อิอิ พอดีจับกีต้าร์โปร่ง Sweep Picking อะคับ
55

Anat

เพิ่งเปลี่ยน nut กับ saddle ใหม่เมื่อวานนี้เอง (สั่งจากน้าตะวัน)
ตอนนี้กลับมาลองเล่น action สูงๆแล้วครับ  มันหนึบมือดี ซาดิสต์นดิๆ  เสียงดังกังวาล
สาย1 สายล่างสูงกว่า fret 12 อยู่ 3 มิล ครับ
สมัยก่อน 2 มิล เล่นเพลิน  เล่นได้นาน
เคยล่อไปจนถึง 1.5 มิล saddle งี้จมลงไปใน bridge เลยเชียว ผ่านไปที่ pin เลย  เสียงนะเหรอ ...อุบาทะวะกีต้าร์...เลย แต่เล่นสบายมือแท้..งิ..งิ..

ไม่ไปเล่นของเฮียละ เจ็บนิ้ว

โอเค..โอเค...เดี๋ยวเฮียจะไปลดลงเหลือ 2 มิล ก็ได้วุ้ย

taylor814aura

• member
อันนี้ saddle กีตาร์ผมครับ

อยากทราบว่า เวลา ปรับ Action โดยฝน  Saddle  ,Sound Hole Active PU มีผลเดียวกันกับ Under Saddle PU หรือเปล่าครับ.

SMIL3Chai

อยากทราบว่า เวลา ปรับ Action โดยฝน  Saddle  ,Sound Hole Active PU มีผลเดียวกันกับ Under Saddle PU หรือเปล่าครับ.

ไม่มีผลชัดถึงขนาด Saddle ไต้ PU อะคับ แต่ก้ใช่ว่าจะไม่มีผล
สายอาจจะแกว่งตัวน้อยลง หรือยังไงก็รอน้าเทพๆ มาตอบละกันคับ

gttle

• member

มีผลในด้านไหนครับผมไม่ค่อยเข้าใจคำถาม? ถ้า balance เสียงเวลาออกแอมป์ก็อาจจะมีแต่ไม่มากเท่า piezo ครับแล้วบางตัวมันปรับหมุดรับเสียงสูงต่ำได้สายไหนเบาก็ปรับสูงสายไหนดังเกินก็ปรับต่ำลง

ยังไงลองถามใหม่ครับไม่รู้เรื่องนี้รึเปล่า

taylor814aura

• member
ตอบถูกใจครับ..ฮิ ฮิ  ตกลงไมค์จ่อใกล้เคียงของจริงสุด..

Chai Harley

• member
ของแบบนี้ได้อย่างเสียอย่างครับ กีต้าร์ที่เล่นโดยไม่ใช้ปรีแอมป์สำหรับผมแอคชั่นต่ำปานกลางกำลังดีกับน้ำหนักมือและเสียงที่ได้ครับ
แต่กีต้าร์ตัวที่ผมเอาไว้เล่นอาชีพจะsetไว้ค่อยข้างต่ำสบายมือและใช้สายใหญ่ครับ เพราะมันจะได้เรื่องซาวด์และความเหนียวมือตอนเล่นด้วย
ก็แล้วแต่ความถนัดและความชอบครับ คงไม่มีคำตอบว่าอันไหนดีที่สุด

แอคชั่นต่ำปานกลาง
ของแบบนี้ได้อย่างเสียอย่างครับ กีต้าร์ที่เล่นโดยไม่ใช้ปรีแอมป์สำหรับผมแอคชั่นต่ำปานกลางกำลังดีกับน้ำหนักมือและเสียงที่ได้ครับ
แต่กีต้าร์ตัวที่ผมเอาไว้เล่นอาชีพจะsetไว้ค่อยข้างต่ำสบายมือและใช้สายใหญ่ครับ เพราะมันจะได้เรื่องซาวด์และความเหนียวมือตอนเล่นด้วย
ก็แล้วแต่ความถนัดและความชอบครับ คงไม่มีคำตอบว่าอันไหนดีที่สุด

ถามน้าครับ แล้วที่ว่าแอคชั่นต่ำปานกลางความสูง fret 12 สาย 1 และ 6 ความสูงจะอยู่ห่างจาก fret เท่าไหร่ครับ
เพราะว่าวันนี้พึ่งเปลี่ยน nut กับ saddle ไป สั่งจากน้าตะวันแบบกระดูกครับใส่แล้วตอนนี้วัดได้ที่ fret 12 ได้ความสูงประมาณ 3.3 มม ครับมีอาการบัสครับสาย 6 เวลาดีดสายเปล่าใส่สายเบอร์ 11 ครับขอความรู้การปรับ Action หน่อยครับ