Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: yamaha c70 นี้เป็นไม้อัดหรือไม้แท้ครับ  (อ่าน 13979 ครั้ง)

จำไมต้องร๊าก

• member
yamaha c70 นี้เป็นไม้อัดหรือไม้แท้ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 03:45:02 »
พอดีผมพึ่งหัดเล่นคาสสิคครับไม่ทราบรายละเอียดเลยอยากสอบถามดูว่าเป็นไม้อะไร เสียงพอจะพัฒนาขึ้นได้ไหมถ้าผ่านการเล่นเป็นระยะเวลานานๆ

ปล. สอบถาม ช่วยแนะนำสายคาสสิคที่ราคาไม่ได้เสียงที่คุ้มราคาหน่อยครับผมมือใหม่จริงๆไม่ทราบเลยว่าจะซื้อสายอะไรเปลี่ยน ปกติเคยเล่นแต่ไฟฟ้า งง อิอิ แต่ติดใจคาสสิคเพราะมากครับ หุๆ

TOM1869

• member
Re: yamaha c70 นี้เป็นไม้อัดหรือไม้แท้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 06:57:17 »
เล่นนานๆ ฝีมือพัฒนาแน่นอนจ้า
Line id: 081-8718003

redtopup

• member
Re: yamaha c70 นี้เป็นไม้อัดหรือไม้แท้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 12:23:13 »
หน้า หลัง ข้าง  น่าจะเป็นไม้แท้ๆแต่เป็น ไม้อัดแน่ๆครับ ผมเดาๆเอาครับ เพราะ ราคา ขนาดนี้ ไม้อัดแน่ๆ
ถ้าเป็นไม้อัด ทั้งตัว  จากวันแรกที่ซื้อ จนวันสุดท้ายที่ขายไป  เสียงไม่แตกต่างเลยครับ
แต่บางวันเสียงกลับดีขึ้น นิดนึง บางวันเสียงกลับแย่ลงนิดนึง แต่ก็ไม่มาก  เป็นผลมาจากอากาศ มากกว่า
จริงๆแล้ว พัฒณาการของเสียงที่เกิดจากการสั่นของ ไม้นั้น ขึ้นอยู่กับ ความชื้น และอุณหถูมิเป็นอย่างมาก
ถ้าหยิบกีต้าร์ขึ้นมาเล่นทุกวันเสียงจะค่อนข้างคงที่  แต่ไม่ดีมากขึ้นเท่าไหร่ เมื่อเวลาผ่านไป
เก็บไม่ได้เล่นนานๆเสียงทึบลง แต่เมื่อ หยิบเอามาเล่น แค่ไม่กี่วันเสียงจะกลับมาเป็นเสียงเหมือนเดิมใหม่อีกครั้ง
พอเล่นอย่างต่อเนื่อง เสียงกีต้าร์ก็จะคงที่แล้วครับ ไม่ได้เสียงดีขึ้นกว่าเดิมเท่าไหร่ 
จินตนาการ หลอนๆ บางครั้งอาจสับสนได้  เพราะ อากาศเปลี่ยนแปลงครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 12:26:59 »
หน้า หลัง ข้าง  น่าจะเป็นไม้แท้ๆแต่เป็น ไม้อัดแน่ๆครับ ผมเดาๆเอาครับ เพราะ ราคา ขนาดนี้ ไม้อัดแน่ๆ
ถ้าเป็นไม้อัด ทั้งตัว  จากวันแรกที่ซื้อ จนวันสุดท้ายที่ขายไป  เสียงไม่แตกต่างเลยครับ
แต่บางวันเสียงกลับดีขึ้น นิดนึง บางวันเสียงกลับแย่ลงนิดนึง แต่ก็ไม่มาก  เป็นผลมาจากอากาศ มากกว่า
จริงๆแล้ว พัฒณาการของเสียงที่เกิดจากการสั่นของ ไม้นั้น ขึ้นอยู่กับ ความชื้น และอุณหถูมิเป็นอย่างมาก
ถ้าหยิบกีต้าร์ขึ้นมาเล่นทุกวันเสียงจะค่อนข้างคงที่  แต่ไม่ดีมากขึ้นเท่าไหร่ เมื่อเวลาผ่านไป
เก็บไม่ได้เล่นนานๆเสียงทึบลง แต่เมื่อ หยิบเอามาเล่น แค่ไม่กี่วันเสียงจะกลับมาเป็นเสียงเหมือนเดิมใหม่อีกครั้ง
พอเล่นอย่างต่อเนื่อง เสียงกีต้าร์ก็จะคงที่แล้วครับ ไม่ได้เสียงดีขึ้นกว่าเดิมเท่าไหร่ 
จินตนาการ หลอนๆ บางครั้งอาจสับสนได้  เพราะ อากาศเปลี่ยนแปลงครับ
ผมก็งง กีต้าร์ผมเป็นอะไร เมื่อวานเสียงมันยังเพราะอยู่ มาวันนี้ทำไมมันฟังหมองๆ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 12:42:52 »
ออลโซอัดครับ (ไม้อัดทั้งตัวชัวร์) เสียงโอเคในราคาของเขาครับ
:)

Montra

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 13:13:11 »
ตัวกีตาร์ไม้แท้ๆ ที่เค้าเอามาอัดกันครับ ^ ^
ส่วนอื่นๆ ไม้แท้ๆ ที่เค้ายังไม่อัดครับ แต่ขัดทาสีอย่างดีละ อิ อิ ^____________^

เอ่อออออ........ พอจะเป็นประโยชน์มั๊ยนี่ คำตอบผมนี่ ฮ่า ๆ ๆ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 00:58:44 »
ขอบคุณมากครับ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 00:59:16 »
แล้วถ้าผมหามือ 2 เป็น yamaha g90a นี้น่าใช้ไหมครับ

Montra

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:14:27 »
เสียงดีกว่าหรือไม่ต้องลองก่อนครับ กีตาร์เก่าไม่ใช่จะเสียงดีทุกตัวนะ สภาพเป็นไงบ้าง คอละ ถ้าคอยกแล้วห่างๆ ไปเลยดีกว่า แต่ถ้าสภาพดี คอดี เสียงดี ราคาได้ บอกผมเลย เดี๋ยวซื้อไว้เองครับ ^ ^
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

redtopup

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:25:19 »
รักยามาฮ่า ซื้อ ยามาฮ่า
รักสเปน ซื้อ สเปน
ขบกรามและกัดฟัน  หาซื้อ ราคาตั้งแต่  2-3 หมื่น ขึ้นไป หาสเปน  คุณภาพเสียง ออกแนวสากลกว่า ยามาฮ่า ครับ
เรื่อง ของน้ำเสียง  ลองศึกษา ฟังเสียง โทนยุโรป กับ เสียง โทนญี่ปุ่นดูครับ ในยูทูปคร่าวๆ เลือก ฟังคลิปที่บัณทึกเสียงที่ไม่ดี จะได้ฟังโทนเสียงที่แท้จริงได้ เพราะถ้าเลือกคลิปที่จงใจทำเสียงที่บัณทึกให้ใสๆ  เสียงกีต้าร์แต่ล๊ะยี่ห้อจะดูเหมือนเสียงมันใสๆไปหมด  ลองฟังเสียงเบสในแต่ล๊ะเพลง แต่ล๊ะยี่ห้อดูครับ ว่า ชอบแบบไหน ยี่ห้อไหน
กีต้าร์ไม่ว่า เสียงโทนไหน ก็เพราะ ของมันเองทั้งนั้น ชอบไม่ชอบ ก็ หูใครหูมัน
แต่เสียงโทนยุโรป หรือ สเปน เสียงเบสจะมีมากกกว่าโทนญี่ปุ่นครับเบสจะไม่บางแบบญี่ปุ่น ถ้าใช้ไม้ใก้ลเคียงกัน
 ทำให้เวลา เล่นแล้ว เสียงโทนสากลนั้น  เราจะเล่นกีต้าร์ได้สนุกกว่าครับ และเสียงออกมาจะเต็มกว่า
หาสเป็ค ไม้ หน้าเป็นไม้แท้ด้วย  สำหรับกีต้าร์คลาสสิคนั้น มีผลมากมายครับ
ถ้าให้ดีหาไม้แท้ทั้งตัวครับ เสียงดีแน่ๆครับ ไม่ว่ายี่ห้อไหนๆ  แต่ราคาจะโดดไปมากๆ  จะได้เล่นยาวๆครับ
กีต้าร์มือสอง ถ้า เป็นมือสอง ที่ เค้าซื้อ ของใหม่มา แล้วขายแบบนี้สภาพจะไม่ช้ำเท่าไหร่
แต่ถ้าเป็นแบบ ร้านไปเหมากีต้าร์เก่าๆจากญี่ปุ่นมา ผมเคยไปดู มา  ให้ฟรียังโกรธเลย ลูกบิดขึ้นสนิม
กีต้าร์เป็น รอยยังกับถูกับกระดาษทราย  ไม้หน้าปูดเห็นๆ คอโก่ง มีรอยแตก สารพัด เสียเวลาไปดูจริงที่ร้านขายของมือสองญี่ปุ่น   
จับกีต้าร์มือสอง ก็ ดูทางกายภาพดีๆครับ ร่องรอยต่างๆ มือสองที่ร้านที่สภาพไม่ดี สายกีต้าร์ก็เก่า อย่าไปหวังนึกในใจน๊ะครับว่า ถ้าเราซื้อมาแล้วมาเปลี่ยนสายใหม่แล้วเสียงมันจะดีมากกกว่าตอนที่เราไปลอง
บางทีคนที่ซื้อมือสองมา แล้วพลาด พอพลาดก็เอามาขาย เราเป็นมือไหนก็ไม่รู้แล้ว ผลสุดท้ายขยะมาอยู่ที่บ้านอีกถ้าซื้อสภาพไม่ดีมา เอามาเล่นก็ไม่อยากเล่น จะทิ้งก็เสียดาย จะขายก็กลัวเดี่ยวมาว่าทีหลังอีก หวานอมขมกลืนเลยทีเดียวกับสุภาษิตไทย
ทุกวันนี้ผมเองก็เป็นอยู่ครับ ซื้อมือหนึ่งมาด้วย แบรน์เนมแต่ทำในจีน เสียงมันเหมือนตกนรกทั้งเป็น เลยทีเดียว แต่ดันไม่เฉลียวคิดว่าเสียงเป็นยังไงช่างมันเอาไว้ซ้อมที่ออฟฟิตเล่นๆ แต่สุดท้าย ก็ทนกับเสียงนรกของมันไม่ได้จริงๆ เพราะ มันเป็นไม้อัดทั้งตัว
แต่ถ้าหามือสองสภาพดีๆมา ในราคาที่เป็นเรื่อง รักตายเลยครับ
พยายามหาซื้อมือสอง จาก คนแรกที่ซื้อมาครับ แบบนี้ สภาพจะได้ครับ ยิ่งซื้อกับคนที่จะเลิกเล่นเพราะฝึกไม่ไหวเบื่อก่อน แบบนี้ ถ้าราคาดลใจเสียงเข้าข่ายชอบ ก็จัดเลย

ผมยังเน้นและยืนยัน อีกเที่ยวครับ หากีต้าร์คลาสสิค อย่างน้อยๆ ขอให้ ไม้หน้าเป็นไม้แท้ๆครับไม่ใช่ไม้อัด ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

AGP8x

• member
  • Beginner '
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 22:58:50 »
อย่าเพลอไปลองตัวแพงมากละครับ แล้วจะตะลึงกับสุ้มเสียงของมัน ผมลองไปเดินหาคลาสสิคมาเล่นไปเจอตัวที่ใช่มาครับ

เสียงเปิด ไม่แข็งกระด้าง เบสมาเต็ม  แหลมออกนุ่มละมุนนิดๆ มองราคาอั๊ยหยาตัวตั้ง 50K ฮา ๆ เราคงไม่ใช่เนื้อคู่กัน ;D