Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีต้าร์ All Solid น้ำหนักไม่เท่ากัน ทั้งที่ไม้หนาเท่ากัน ?  (อ่าน 2391 ครั้ง)

aa

• member
เทียบแล้วใหม่ด้วยกันทั้งคู่ วานผู้รู้ช่วยบอกทีครับ

Seraph

• member
ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ

nhoy

• member
น่าจะขึ้นอยู่กับสภาพของไม้ เช่น ความแห้งของไม้  ตลอดทั้งประเภทของไม้แต่ละชนิดด้วยครับ
ลองจับกีต้าร์ที่ Back & Side เป็นไม้ Cocobolo กับ Rosewood หรือ Mahogany ดูซิครับ แม้เป็นแบรนด์เดียวกันก็จะรู้สึกได้ถึงความแตกต่างครับ

nantfa

• member
กีต้าร์ All Solid สร้างจาก ธรรมชาตินะครับไม้ล้วนๆ

ไม่คนละต้น อายุก็ไม่เท่ากันเเล้ว

ตำเเหน่งที่เอา ไม้มาใช้ ก็คนละตำเเหน่ง  บางที ใช้ โคน บางที ใช้ กลางต้น
ถึงรุ่นเดียวกัน  อายุการเล่น ต่างกัน การเบิร์นของไม้ก็ต่างกันเเล้ว
เเต่ถามว่า ต่างกัน ลิบลับไหม ผมว่า ก็ไม่น่าจะเยอะเกิน 15% มั้ง อย่างน้อยก็น่าจะใกล้เคียงกัน ทางด้าน เเหลม กลาง เบส      

ไม่เหมือน กับ CD เพลงนะครับ ก็อปกัน ได้เหมือนต้น ฉบับ เด้ะๆ

ส่วน ลามิเนต เสียงจะใกล้เคียงกันมากกว่า เพราะมัน สังเคราะห์มาระดับหนึ่ง  อย่างน้อยก็การอบ ไม้  การจำกัดความหนาของเเผ่น การวางสลับเสี้ยนไม้ เพื่อขึ้นรูปเเผ่น เพื่อนำมาประกอบ

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

southpaw

• member
ความไม่สม่ำเสมอของวัสดุธรรมชาติ ตามที่ข้างบนได้แสดงความเห็นแหล่ะครับ ถ้ายี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันสเปคเดียวกันก็ควรจะใกล้เคียงกันครับ เค้าถึงบอกว่ากีตาร์ต้องลองเป็นตัวๆไปครับ  แต่ผมเชื่อมั่นว่ากีตาร์รุ่นสูงหรือมีราคาซะหน่อยเค้าคงจะมีขบวนการคัดเลือกวัสดุให้ได้คุณสมบัติใกล้เคียงกันครับ คือต้องมีคิวซีด้วย เกรดไม้ที่ใช้ทำกีตาร์แต่ละรุ่นก็คงคัดตามราคาแหล่ะครับ (ถ้าตัวแพง 7-8 หมื่น ถ้าเลือกใช้ตั้งแต่โคนยันยอดได้หมด แบบนี้คงไม่ใช่หรอกครับ)

pomguitar

• member
ความชื้นภายในตัวไม้ก็มีผลกับน้ำหนัก รวมถึงเหตผลอื่นๆที่น้าข้างบนตอบไว้

สรุป ปัจจัยหลากหลาย ครับ

pooslash

• member
ผมว่าน้ำหนัก มันน่าจะมาจากเหล็กดามคอหรือเปล่าครับ โดยปกติจะน้ำหนักใกล้เคียงกัน  ผมเคยลองเล่น NNG รู้สึกได้เลยว่า
หัวกีต้าร์หนักมาก  และบางยี่ห้อเข้าคอแบบ Bolt on อันนี้ก็ใช้โลหะ บางยี่ห้อใช้แบบ Dovetail ใช้กาวแบบดั้งเดิม น้ำหนักก็ย่อมต่างกันครับ

nhoy

• member
ผมว่า ที่น้า pooslash เรียนไว้ก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่งเช่นกันครับ

wawar

• บุคคลทั่วไป
ความหนาแน่นของไม้ครับพ้ม

yuth_pu_rx

• member
Density = mass/volume

mass = density x volume

ok ตอบ density x volume ด้วยอีกคนจ้าาาาา