Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าติด Active Pickup แล้วจำเป็นต้องมี DI Box รึเปล่าคับ  (อ่าน 903 ครั้ง)

newhandnylon

• member
เล่นบนเวที ถ้าติด Active Pickup แล้วจำเป็นต้องมี DI Box รึเปล่าคับ

พอดีกำลังจะต้องขึ้นเวที กลัวเสียงจะออกมาไม่ดี

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องอุปกรณ์เท่าไหร

ขอบคุณครับ

Mr.Gula101

• member
Re: ถ้าติด Active Pickup แล้วจำเป็นต้องมี DI Box รึเปล่าคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 18:44:05 »
แล้วแต๋เราครับ บางทีต้องการปรับแบบใกล้มือก็ควรหา ถ้าไม่ลำบากกระเป๋าเรา....

guitarhaha

• member
Re: ถ้าติด Active Pickup แล้วจำเป็นต้องมี DI Box รึเปล่าคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 11:37:28 »
ถ้ามีงบก็ควรจัดหามาไว้คู่กายซักตัว เสียงจาก DI Box มันจะเป็นเสียง Balance ออกมาเต็มกว่าครับ แต่มันจะตามมาด้วยความยุ่งยากอีก 1 อย่าง

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 12:32:36 »
ถ้าต้องขึ้นเวที บ่อยๆ ควรจะมีไว้ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

tao

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 15:17:36 »
เคยลองใช้พบว่าเป็นการส่งสัญญาณที่ซ้ำซ้อนกัน เพราะว่าที่ PU ก็มีแผงวงจรแต่งเสียงแล้วเพียงแต่ออกแบบไว้กลางๆ ก็มีถ่านเลี้ยงอยู่

ออกมาผ่าน DI  BOX ก็มีการทำงานคล้ายกันเพียงแต่เลือกปรับ  ทุ้ม กลาง แหลม และอื่นๆ  ได้สะดวก สุดท้ายก็ไปจบที่  Mix

เปลืองงบประมาณเพราะว่าจะได้ประสิทธิ์ภาพของ DI  BOX ไม่เต็มที่ นอกจากจะทำให้เป็นตัวเพิ่มสัญญาณให้แรงขึ้น แต่ต้องดูตัวที่มีช่องสัญญาณ XLR ครับ