Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อายุสาย Martin  (อ่าน 2541 ครั้ง)

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
อายุสาย Martin
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 17:08:33 »
ผมจะไปซื้อสายกีต้าร์ช่วงฟ้ามืดอะคับ ผมอยากจะกลับไปลองใช้สาย Martin อีกรอบ
แต่ มันเน่าเร็วมาก 1 อาทิตย์ สายก็ดำปี๊แล้วอะคับ  :-\

ผมจะดูแลมันอย่างไรดี คุ้มรึเปล่าที่ผมจะใช้ Martin
รบกวนน้าๆ ด้วยคับ

coolclub

• member
Re: อายุสาย Martin
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 17:28:57 »
ผมใช้สาย Martin Flexible Core 12-54 ร่วมกับ Fast Fret มา 2 เดือนแล้ว
สายยังใช้ได้อยู่ สาย 1,2 ไม่ดำ(หมอง ๆ) ตั้งเสียงยากขึ้นหน่อย
โดยรวมเสียงยัง OK
Return To A=432hz

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 17:34:44 »
ผมใช้สาย Martin Flexible Core 12-54 ร่วมกับ Fast Fret มา 2 เดือนแล้ว
สายยังใช้ได้อยู่ สาย 1,2 ไม่ดำ(หมอง ๆ) ตั้งเสียงยากขึ้นหน่อย

เสียง Drop ลงไปมากไหมอะคับ 2 เดือน ปกติโดยรวมผมจะเปลี่ยนสายเดือนละครั้งอะคับ

bcc31792

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 17:54:06 »
ผมเคยใช้สายMartinครับ

สายMartinไม่เคลือบ  ที่ชุดละ 200กว่าบาทอะครับ  อย่างมากๆก็ 3อาทิตครับ

Martin Lifespan(มั้ง)  แบบเคลือบ   ชุดละ 500 บาทครับ   ผมใช้ประมาน 2เดือนนี่เน่าสุดๆครับ

ไม่สนใจElixirหรอครับ ผมใช้ แบบPolyWeb(แบบเคลือบโครตหนา)  ใช้มา3 เดือนแล้วยัง  โอเคอยู่เลยครับ
Takamine

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 17:59:01 »
ผมเคยใช้สายMartinครับ

สายMartinไม่เคลือบ  ที่ชุดละ 200กว่าบาทอะครับ  อย่างมากๆก็ 3อาทิตครับ

Martin Lifespan(มั้ง)  แบบเคลือบ   ชุดละ 500 บาทครับ   ผมใช้ประมาน 2เดือนนี่เน่าสุดๆครับ

ไม่สนใจElixirหรอครับ ผมใช้ แบบPolyWeb(แบบเคลือบโครตหนา)  ใช้มา3 เดือนแล้วยัง  โอเคอยู่เลยครับ

ผมใช้ Elixir อยู่แล้วคับ ผมอยากกลับไปใช้ Martin บ้างอะคับ แต่เรื่องอายุสายมันน่าเป็นห่วงมาก ผมเลยยังตัดสินใจไม่ถูกคับ

b

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 19:34:21 »
เมื่อก่อนเคยใช้ครับ ขาดง่ายครับ แต่เสียงดีครับ (แบบไม่เคลือบนะครับ) ตอนนี้ใช้dad ส่วนตัวรู้สึกว่าเสียงด้อยกว่า แต่ทนมากไม่เคยขาดเลย ปกติผมเปลี่ยนสายเดือนล่ะครับ แต่สายdadชอบสึกตรงสายสามครับ ไม่รู้ว่ากีต้าร์ผมหรือสายมีปัญหาครับ

coolclub

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 19:38:27 »

เสียง Drop ลงไปมากไหมอะคับ 2 เดือน ปกติโดยรวมผมจะเปลี่ยนสายเดือนละครั้งอะคับ

ผมหัดเล่น fingerstyle ตั้งสาย DADEAD
เล่นวันธรรมดาประมาณ 1 ชั่วโมง เสาร์-อาทิตย์ หลายชั่วโมงหน่อย
ก่อน-หลังเล่นใช้ fast fret ทาถู ๆ เช็ดสาย เลยทำให้สายใช้ได้นานมั๊ง
ผ่านไป 2 เดือนเสียงไม่ตกลงมาก เสียงย้วยกว่าปกติหน่อย แกว่งมากว่าเดิมนิด
กะว่าเสียงเพี้ยน เล่นไม่เป็นโน๊ต ค่อยเปลี่ยนสาย

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 20:50:35 »

ผมหัดเล่น fingerstyle ตั้งสาย DADEAD
เล่นวันธรรมดาประมาณ 1 ชั่วโมง เสาร์-อาทิตย์ หลายชั่วโมงหน่อย
ก่อน-หลังเล่นใช้ fast fret ทาถู ๆ เช็ดสาย เลยทำให้สายใช้ได้นานมั๊ง
ผ่านไป 2 เดือนเสียงไม่ตกลงมาก เสียงย้วยกว่าปกติหน่อย แกว่งมากว่าเดิมนิด
กะว่าเสียงเพี้ยน เล่นไม่เป็นโน๊ต ค่อยเปลี่ยนสาย

ระหว่างที่เสียง Drop ลง สายเปลี่ยนสีรึยังคับ

coolclub

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 00:16:37 »
ระหว่างที่เสียง Drop ลง สายเปลี่ยนสีรึยังคับ
ไม่ได้สังเกตครับ
ก่อนมาตอบ เมื่อครู่ยังนั่งเล่นกีตาร์อยู่เลย
ผม OK กับสาย เสียงไม่ทึบ ยังกังวานอยู่
เคยได้ยินกิตติศัพท์ของสาย martin ว่า เสียงดีแต่ไม่ทน
ถ้าผมใช้สายได้ประมาณ 2-3 เดือนอย่างนี้
เปลี่ยนสายคราวต่อไปว่าจะใช้ martin เหมือนเดิม

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 07:54:51 »
คับ ขอบคุณคับน้า วันนี้ผมจะลองไปซื้อมาใส่ดูคับ
ยังเสียวๆ ว่าสายมันจะตายจากผมไปเร็วแค่ไหน
คราวที่แล้วใช้ Martin SP สายเคลือบ 7 วันสนิมมาแล้ว

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 08:37:20 »
สายยี่ห้อนี้  จะถูก กับคนที่เหงื่อไม่เค็ม  หรือคนที่มีเหงื่อน้อยครับ  ผมเป็นคนเหงื่อ เยอะ  เคยลองใช้ ชุดละ 600 ร้อย  ก่อนเล่น และ หลังเล่นเช็ดทุกครั้ง  2 อาทิตย์ ก็เน่าแล้วครับ  แต่เป็นสาย ที่ให้เสียงที่ดีที่สุด เท่าที่ผมเคยลองมาเลยครับ  ตอนนี้เลยหันมาใช้สายของ อีลิงโง่  สบายใจหน่อย 2 เดือน อยู่ได้สบายๆ ถึงเสียงจะไม่ถูกใจผมเท่าไหร่  แต่ถูกเงินในกระเป๋าผมแน่นอนครับ

ปล....ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ผู้ชมต้องใช้ จักรยาน ในการอ่าน....................อิอิ 

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 11:07:34 »
สายยี่ห้อนี้  จะถูก กับคนที่เหงื่อไม่เค็ม  หรือคนที่มีเหงื่อน้อยครับ  ผมเป็นคนเหงื่อ เยอะ  เคยลองใช้ ชุดละ 600 ร้อย  ก่อนเล่น และ หลังเล่นเช็ดทุกครั้ง  2 อาทิตย์ ก็เน่าแล้วครับ  แต่เป็นสาย ที่ให้เสียงที่ดีที่สุด เท่าที่ผมเคยลองมาเลยครับ  ตอนนี้เลยหันมาใช้สายของ อีลิงโง่  สบายใจหน่อย 2 เดือน อยู่ได้สบายๆ ถึงเสียงจะไม่ถูกใจผมเท่าไหร่  แต่ถูกเงินในกระเป๋าผมแน่นอนครับ

ปล....ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ผู้ชมต้องใช้ จักรยาน ในการอ่าน....................อิอิ 

บ้างก้ว่า อีลิงเซ่อ อีลิงโง่ ดูแต่ละชื่อสิคับน้าเบียร์
แล้วใช้จักรยาน นี่มันยังไงอะคับ 55

ปล. สงสัยต้องเลิกกินเกลือ/น้ำปลา

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 14:47:01 »

บ้างก้ว่า อีลิงเซ่อ อีลิงโง่ ดูแต่ละชื่อสิคับน้าเบียร์
แล้วใช้จักรยาน นี่มันยังไงอะคับ 55

ปล. สงสัยต้องเลิกกินเกลือ/น้ำปลา

ตอนนี้ ผมหันมากิน แกลบแทนแล้วครับ.............อิอิ

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 15:16:03 »

ตอนนี้ ผมหันมากิน แกลบแทนแล้วครับ.............อิอิ

55 น้าเบียร์มาแนวฮาตลอด