Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกนิ้วให้ฉีกได้กว้าง ๆ เพื่อเล่นคลาสิคทำยังไงครับ  (อ่าน 10248 ครั้ง)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
action จับสบายครับ
ผมใช้ yamaha cg101a
ตอนนี้เล็บยาวนิดหน่อยเวลาดีดเสียงมันดังแปลก ๆ
ตอนตัดเล็บสั้นเหมือนน้า redtopup เวลาดีดถูกแต่เนื้อ เสียงก็อีกแบบ
เลยอยากรู้ว่าจะดีดให้เสียงเพราะจะทำอย่างไร

ผมก็มีอยู่ตัวนึงรุ่นนี้เสียงบาลานซ์ดีครับ
อาจารย์ผมแกใช้วิธีดัดนิ้วให้ถ่าง ดัดด้วยคอกีตาร์เลย
คือเอานิ้วที่ปกติจะคล้อยตามกันเช่น นิ้วกลางกับนิ้วนาง เอาฉีกออกจากกันโดยเสียบคอกีตาร์คาไว้ตรงกลาง ทำบ่อยๆนิ้วจะอิสระจากกันได้ครับ
:)

kangaroo

• member
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำน้ายินยอม
มีคนแนะนำแบบนี้เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับน้าcoolclub วิดิโอมีประโยชน์มากครับ

redtopup

• member
เรื่องเอานิ้วมาเสียบที่คอกีต้าร์
อันนี้  ขอ ออกความเห็น หน่อยครับ ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ
หากฝึกและทำแบบนี้จะยิ่งเสีย บล๊อคนิ้วเข้าไปอีกครับ
เอาเวลาที่จะเอานิ้วเสียบคอกีต้าร์ฝึกแบบถูกต้องดีกว่าครับ
มันจะเหมือนๆกับ ต้องการมือซ้ายให้มีแรงแต่ดันไปซื้อ ที่บีบแบบนักกีฬาใช้ เอามาบีบมันก็จะได้กล้ามเนื้อคนล๊ะส่วนกัน
การฝึกกับอะไร ต้องให้มือ อยู่ท่านั้น เราจับกีต้าร์มือซ้าย ท่าไหนนิ้ววางยังไงต้องฝึกในท่านั้น
 แต่ถ้าเราเอานิ้วไปเสียบคอกีต้าร์  รูปแบบของนิ้วมันก็จะไปอยู่ท่านั้น
นิ้วมันก็จะถ่างบางช่วงในท่าที่เสียบ แต่พอมา จับกีต้าร์และเล่น ในแบบปกติที่เล่น นิ้วมันจะถ่างอีกอย่างนึง
เอ็นนิ้ว จะใช้อีกส่วนนึง ไม่เหมือนกัน 
สำหรับผม  ทุกนิ้วนั้นสัมพันธ์กันหมด  ต้องโบ่มกำลัง ทุกนิ้วให้เท่าๆกัน นิ้วที่ฉีกออกไปตอนเล่นเพลงถึงจะไม่กระทบกับ นิ้วที่ไม่ฉีก  แต่หากรู้ว่านิ้วไหน ไม่มีแรงก็  ค่อยๆ ฝึกนิ้วนั้น โดยกดปล่อยกดปล่อย อยู่อย่างนั้น
แบบฝึกหัดที่ เขาพัฒณา จนเป็นแบบมาตราฐานที่เห็นผลแน่ๆ  มันเป็นทางสายตรงที่สุดแล้ว
ยังไง ก็  ช่วยๆกันครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เห็นด้วยครับน้าเรด ผมก็ไม่ทำตามที่อาจารย์ผมบอกเหมือนกัน 555
:)

kangaroo

• member
เรื่องเอานิ้วมาเสียบที่คอกีต้าร์
อันนี้  ขอ ออกความเห็น หน่อยครับ ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ
หากฝึกและทำแบบนี้จะยิ่งเสีย บล๊อคนิ้วเข้าไปอีกครับ
เอาเวลาที่จะเอานิ้วเสียบคอกีต้าร์ฝึกแบบถูกต้องดีกว่าครับ
มันจะเหมือนๆกับ ต้องการมือซ้ายให้มีแรงแต่ดันไปซื้อ ที่บีบแบบนักกีฬาใช้ เอามาบีบมันก็จะได้กล้ามเนื้อคนล๊ะส่วนกัน
การฝึกกับอะไร ต้องให้มือ อยู่ท่านั้น เราจับกีต้าร์มือซ้าย ท่าไหนนิ้ววางยังไงต้องฝึกในท่านั้น
 แต่ถ้าเราเอานิ้วไปเสียบคอกีต้าร์  รูปแบบของนิ้วมันก็จะไปอยู่ท่านั้น
นิ้วมันก็จะถ่างบางช่วงในท่าที่เสียบ แต่พอมา จับกีต้าร์และเล่น ในแบบปกติที่เล่น นิ้วมันจะถ่างอีกอย่างนึง
เอ็นนิ้ว จะใช้อีกส่วนนึง ไม่เหมือนกัน 
สำหรับผม  ทุกนิ้วนั้นสัมพันธ์กันหมด  ต้องโบ่มกำลัง ทุกนิ้วให้เท่าๆกัน นิ้วที่ฉีกออกไปตอนเล่นเพลงถึงจะไม่กระทบกับ นิ้วที่ไม่ฉีก  แต่หากรู้ว่านิ้วไหน ไม่มีแรงก็  ค่อยๆ ฝึกนิ้วนั้น โดยกดปล่อยกดปล่อย อยู่อย่างนั้น
แบบฝึกหัดที่ เขาพัฒณา จนเป็นแบบมาตราฐานที่เห็นผลแน่ๆ  มันเป็นทางสายตรงที่สุดแล้ว
ยังไง ก็  ช่วยๆกันครับ
ขอบคุณครับ
น้าredtopup