Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซนอีกแล้ว คราวนี้มา DIY Pickup ให้กับเจ้า Tricone Resonator Guitar มาดูกันครับผลจะเป็นยังไง  (อ่าน 14984 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
หลังจากได้เจ้า Tricone Resonator มาแล้ว ก็คิดมาตลอดจะทำยังไงดีที่จะติดปิ๊คอัฟให้กับมัน เพราะมันไม่เหมือนกีตาร์ทั่วไป ใช้ piezo แบบแท่ง ๆ ก็ไม่ได้ ก็หาข้อมูลไปเรื่อย ๆ จนไปเจอว่ามันมี piezo แบบกลม ๆ เอาไปแปะไว้ได้

หลังจากศึกษาข้อมูลจนมั่นใจว่าน่าจะทำเองได้ ก็เลยไปลุยบ้านหม้อ หาซื้ออุปกรณ์ต่าง ๆ แล้วมาลุยเลยครับ ท่านใดสนใจมาดูผมมั่วกันเลยครับ ^^

จริง ๆ ต้องบอกว่าได้แรงบันดาลใจจากพี่เบียร์ของเราด้วยครับ เพราะผมก็คิดอยู่นานว่าจะทำยังไง แต่พอเห็นพี่เบียร์ทำเลยปิ๊งไอเดียเลยครับ....ขอบคุณพี่เบียร์มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ...

นี่เป็นส่วนประกอบสำคัญที่สุด ไปเดินหาอยู่หลายร้าน ลองซื้อมาหลายแบบ เจอชุดนี้ที่ดีที่สุด อันละ 35 ต่อเขา 3 อันร้อย...น้องสาวคนสวยยอมขายให้แฮะ อิอิ เดี๋ยวมาดูกันว่าผมจะซื้อมาทำอะไรตั้ง 3 อัน ^^

จากนั้นก็นำมาแกะพลาสติกที่ติดมา และตัดหัวต่อออก เอาแต่สายกับตัว piezo ล้วนๆ

ปอกสายไฟก่อน ใช้คีมปอกอันละ 20 บาท นึกว่าจะปอกไม่ขาดซะแล้ว - -"

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
แจ็คตัวเมียตัวละ 15 บาท....แต่ต้องหาแหวนมารองเพิ่มหน่อย ไม่งั้นน่าจะยาวไป

ก่อนอื่นขอลองเทสก่อนว่า piezo ที่แกะมามันจะทำงานไดมั๊ย....เลยต่อเข้ากับสายแจ็ค ไปเสียบช่องไมค์วิทยุ แล้วเคาะ ๆ ดู....เอ๊ย...EQ สเปคตรัมมันขึ้น มีเสียงออกจริงด้วย

จับรวมเป็น 3 หัว....

sontaya

• member
สิ่งที่ยากที่สุดสำหรับผม แค่บัดกรี 2 จุดล่อไปครึ่งค่อนชั่วโมง - -"

เสร็จแล้วออกมาหน้าตาแบบนี้ครับ ^^

หาวิธีติดเจ้า piezo กับเจ้า cone อยู่พักนึง เลยมาจบที่เทปกาว 2 หน้า เล่นง่าย ๆ นี้แหละ ^^

sontaya

• member
มันมี 3 cone ก็เลยต้องมี 3 หัว....เลือกจุดให้เหมาะ ๆ แล้วติดมันตื้อ ๆ เลย

ดูกันชัด ๆ ใกล้ ๆ เน้น...

sontaya

• member
คราวนี้มาที่ตัวกีตาร์บ้าง จริง ๆ ผมไม่อยากเจาะเลยเพราะ บอดี้มันเป็นเหล็กซึ่งผมไม่มีดอกสว่านเจาะเหล็ก และผมไม่รู้ว่ามันหนาขนาดไหน แต่เคาะ ๆ ดูก็หนาอยู่ แต่ไม่รู้จะยึดแจ็คตัวเมียยังไงแล้ว เลยตัดสินใจเจาะด้วยเครื่องมือเท่าที่มี (ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไรครับ)

มาร์คตำแหน่งก่อน

เจาะด้วย black & decor ตัวนี้ครับ ใช้ดอกที่ซื้อจากคลองถม ถูก ๆ ไม่รู้จะรอดมั๊ย...

แล้วก็ตามคาด เครื่องมือมันไม่เหมาะกับเจาะเหล็กเลย และเหล็กก็หนากว่าที่คิด พอใช้กำลังกด เลยพลาดจนได้.... แต่ก็พอคิดทางแก้ไขไว้แล้ว แต่ต้องไปหาวัสดุอุปกรณ์อีกนิดหน่อย

แต่วันนี้มาขนาดนี้แล้วไม่เลิก ไม่ถอยแล้วครับ ยังไงต้องเอาให้จบ.....

ดิ้นรถทั้งเจาะทั้งขัด ทั้งตะไบ เอาจนใสแจ็คตัวเมียเข้าไปจนได้

sontaya

• member
ถึงเวลาประกอบจริงแล้วครับ....ประมาณนี้ครับ

จบแล้ว...ประกอบคืนเหมือนเดิม....แล้วเดี๋ยวไปวัดใจกันตอนเสียบแอมป์....

เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกันครับ ผมไม่ได้มีความรู้ทางไฟฟ้าอะไร เลยไม่รู้จะทดสอบอะไรนอกจากลองกันอย่างนี้เลย จุดสำคัญมาถึงแล้วครับ คือลองไปต่อแอมป์ดู.....แล้วก็หายเหนื่อยเลยครับ เสียงออกจริง ๆ ตื่นเต้นมาก ๆ ครับ ทุกทีแค่ซื้อ preamp มาติดตั้งแต่คราวนี้ทำเองมันสะใจมากครับ ^^

ว่าแล้วเลยต้องลองอัดเพลงซักเพลงตามระเบียบ แต่ก็ไม่รู้จะเล่นเพลงอะไร เลยนึกถึงเพลงพระราชนิพนธ์แสงเดือน ที่เคยแกะไว้นิดหน่อยแล้ว เอามาแกะต่อให้จบ พอแกะจบตอนเช้า บ่ายก็จัดการอัดซะเลย (เลยมีความผิดพลาดพอสมควรครับ ต้องขออภัยด้วยครับ)

ผลการใช้งานถือว่าอยู่ในระดับที่พอใจเลยครับ มีปัญหา feedback บ้าง แต่เพราะผมนั่งอยู่หน้าแอมป์เลย เดี๋ยวค่อยลองหาวิธีแก้ไขต่อไป

สเต็ปต่อไปคือจะลองทำให้เป็น active pickup แต่ขอศึกษาข้อมูลและอุปกรณ์ดูก่อนครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมครับ มีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมผมยินดีมากเลยนะครับ เพราะผมไม่มีความรู้ทางไฟฟ้ามากนักลองกันแบบลูกทุ่งเลยครับ.... ^^

แสงเดือน (Magic Beam) arrange and play by Sontaya to Test DIY Piezo Pickup

pongnarin

• member
สุดยอดเลยครับ
น้าต่อออกแอมป์อะไรครับ

Misery

• member
นี่ขนาดไม่มีความรู้ทางไฟฟ้านะครับเนี่ย

ผมให้ 9.5เต็ม 10 ครับ เสียดาย ถ้าไม่มีรอยนั้นเอาไป 10 เลย

ชอบครับเจ๋งมาก
" พอเป็นก็เย็นใจ "

Missdupdip

• member
O.O!!!.............สุดยอดดดดดดดด

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Finger Picking Style

sontaya

• member
ขอบคุณทุกท่านครับ  :D

นี่ขนาดไม่มีความรู้ทางไฟฟ้านะครับเนี่ย

ผมให้ 9.5เต็ม 10 ครับ เสียดาย ถ้าไม่มีรอยนั้นเอาไป 10 เลย

ชอบครับเจ๋งมาก

ผมก็เซ็งเลยครับ นี่เป็นเรื่องสำคัญเหมือนกันนะครับ คือเรื่องเครื่องมือเครื่องไม้ ต้องเลือกใช้ให้เหมาะกับงาน และต้องมั่นใจว่าใช้ได้จริง ผมเองก็สองจิตสองใจตอนจะลงมือเจาะ ทุกทีเคยแต่เจาะไม้มันง่ายครับ แต่มันเดินหน้าไปแล้วเลยต้องไปต่อให้จบ แล้วก็มีพลาดจนได้ ไว้ค่อยหาทางแก้ไขต่อไปครับ ขัดไม่ได้ด้วยยิ่งขัดยิ่งเละกันใหญ่  :)

Crucify

• member
อูยยย เสียวแทนเลยครับ แต่ก็ยินดีด้วยที่ำทำำสำเร็จครับสู้ๆ น้าสนธยา

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
น้าสนฯมาแต่ละทีนี่มีความรู้ใหม่ๆให้ผมตลอดเลย
ขอบคุณครับผม
:)

welovely007

• member
  • นัทนว
ดีใจด้วยครับ ทำได้สำเร็จ  ตั้งชื่อเลยครับ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

chachacha

• member
  • ชอบเล่นกีต้าร์

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
ไม่เคยเห็นกีต้าร์ทรงนี้มาก่อนเลยครับ ตอนแรกผมคิดว่าเป็นกีต้าร์ในหนัง tranformer เสียอีก ;-)
MUGEN_guitar_SHOP

sontaya

• member
ไม่เคยเห็นกีต้าร์ทรงนี้มาก่อนเลยครับ ตอนแรกผมคิดว่าเป็นกีต้าร์ในหนัง tranformer เสียอีก ;-)

กีตาร์แบบนี้เรียกว่า Resonator หรือ Resophonic Guitar ครับ แบ่งได้ 2 แบบหลัก คือ

1. แบ่งตามคอกีตาร์ มี 2 แบบ

1.1 แบบคอกลม หรือ Round Neck คือเป็นคอแบบกีตาร์ทั่ว ๆ ไปเวลาจับเล่นก็เหมือนกีตาร์ทั่วไปครับ เล่นเหมือนกีตร์ก็ได้ แต่มักจะเล่นร่วมกับสไลด์ในเพลงแนวบลูส์ (โดยเฉพาะเดลต้าบูลส์)

1.2 แบบคอเหลี่ยม หรือ Square Neck คือคอกีตาร์จะเป็นสี่เหลี่ยม action จะสูงมาก มักจะเล่นด้วยแท่งสไลด์ และเล่นในแนวนอน

แท่งสไลด์ที่ใช้เล่นครับ

2. แบ่งตามจำนวน Resophonic Cone มี 2 แบบหลัก ๆ คือ

2.1 แบบ Single Cone คือมีกรวยขยายเสียง 1 อัน

2.2 แบบ Tricone คือมีกรวยขยายเสียง 3 อัน

3 แบ่งตามวัสดุที่ทำตัว body ก็มี 2 แบบหลัก ๆ ครับ คือ

3.1 ทำด้วยไม้

3.2 ทำด้วยโลหะ

ยี่ห้อที่ดัง ๆ เลยก็ต้อง National, Dobro ที่เป็นต้นกำเนิดของกีตาร์แบบนี้ ลองไปอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://easyguitar.kwanruean.com/dobro.html

sontaya

• member
เพิ่งไปเจอแบบที่เขาขายจริง ๆ เป็นแบบที่แปะไว้กับ T- Bridge ของ Tricone

ราคาขายตั้งแต่ประมาณ 90$ - 180$ หรือประมาณ 2800 - 5500 ยังไม่รวมค่าส่ง ผมมั่วเองคิดแต่ค่าของเบ็ดเสร็จ ไม่ถึง 200 บาท เสียงออกมาได้ระดับที่พอใจด้วย แค่นี้ก็ OK แล้วครับ เก็บตังไว้สะสมซื้อกีตาร์ดีกว่า  ;D :D

tang_guitar

• member

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ขอบคุณน้าสนธยาที่นำมาความรู้มาแบ่งปันกันอยู่เรื่อยครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!