Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ... กระทู้แรกของผม แนะนำตัว+ขอคำแนะนำกีต้าร์ซักตัว Guild or Taylor or...??? ..  (อ่าน 2830 ครั้ง)

Super PAT

• member
สวัสดีครับน้าๆ Acousticthai ทุกท่าน(ขออนุญาตเรียกน้าๆตามหลายๆกระทู้นะครับ) ผมชื่อ โอ้ท นะครับ รู้จักและเข้ามาหาความรู้จาก Acousticthai ได้ซักราวๆ2-3เดือนได้ (แต่เพิ่งสมัครสมาชิกเมื่อวานนี้เองครับ) ;)

ผมตั้งงบไว้ที่ไม่เกิน 35,000.- (+ได้นิดหน่อย) ไม่เน้นออกแอมป์ ไม่จำเป็นต้องมีภาคไฟฟ้าครับ (ถ้าวันนึงอยากใช้ค่อยซื้อแบบติดชั่วคราวมาใช้ครับ) ผมเล่นแนว fingerstyle  picking ชิลล์ๆไม่ซีเรียสและอารมณ์ตีคอร์ดร้องเพลงสบายๆตามประสาครับ แนวเพลงพวกหวานๆซึ้งๆตามนั้น เ่ล่นคนเดียวร้องคนเดียวครับ ตัวเลือกที่ผมมองไว้มีตามนี้ครับ

- Guild D140 หรือ D150  All solid ทั้งคู่ ไม้หน้า Solid spruce ทั้งคู่ , D140 ข้างและหลัง Solid mahogany , D150 ข้างและหลัง Solid rosewood 2ตัวนี้ made in china  ราคาก็ 2ต้นๆ กับ 2กลางๆ ราคาต่างกันประมาณ 3-4พัน (Guild ได้ case แข็ง)

- Taylor 114(GA) หรือ 214(GA) Top solid ไม้หน้า Sitka Spruce ทั้งคู่, ตัว 114 ข้างและหลัง Sapele Laminate , ตัว 214 ข้างและหลัง Indian Rosewood Laminate  2ตัวนี้น่าจะ made in mexico  ราคาก็ 2ต้นๆ กับ 2ปลายๆ แพงกว่า Guild อยู่ราวๆ 3-4พันบาท แต่ไม่ใช่ All solid (Taylor ได้ case แบบกระเป๋าหนา)

2 ยี่ห้อที่ผมเลือกมายังไม่เคยเห็นตัวจริงและสัมผัสทั้งคู่ เสียงก็ฟังแต่ในคลิป ยอมรับว่าเลือก 2 ยี่ห้อนี้ด้วยความรู้สึกทางใจล้วนๆครับ ทั้งที่ยี่ห้ออื่นอาจถูกตังค์และเสียงดีกว่า
รบกวนน้าๆช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ จะเป็นรุ่นอื่นหรือยี่ห้ออื่น Martin Cole Clark Walden Veelah หรืออื่นๆ ช่วยแนะนำตามความเหมาะสมได้เลยนะครับ เปิดรับทุกคำแนะนำและวิจารณ์เต็มที่เลยนะครับ ขอบคุณมากครับ

เพิ่มเติม ... ตอนนี้มีตัวเลือก guild f130r อีกตัวครับ

My7 days

• member
ยินดีล่วงหน้ากับกีต้าร์ตัวใหม่ก่อนเลยครับน้า Super PAT
ผมคล้ายๆน้าเลย อายุตอนนี้เท่ากัน เริ่มเล่นตอนอายุ12 และตอนนี้ฝีมือก็งูๆปลาๆเช่นกัน เอิ๊กๆ
เอาล่ะเข้าเรื่อง

ตามที่น้าอยากได้ผมเคยไปลองครับ แต่ไม่โดนสำหรับผม แต่ไม่ใช่กีต้าร์ไม่ดีนะครับ
เพราะผมอยากให้น้าไปลองด้วยตัวเองจะได้รู้ว่าตัวไหนโดนไม่โดนใจน้า
ผมไปลองมาแทบทุกร้านทุกยี่ห้อ มีรุ่นไหนแทบจะของลองหมดเลย(หน้าด้าน อิอิ)
แล้วงบที่น้าตั้งไว้ หาได้หลายตัวเลย
สำหรับผมตอนนี้ walden 3030ceq โดนใจผม แล้วเป็น All solid ราคาไม่แพง
อนาคตผม taylor 814 แน่ๆ แต่รอฝีมือพัฒนากว่าที่เป็นอยู่ก่อนครับ บวกกับ ผบทบ ต้องอนุมัติด้วย

Seraph

• member
Blueridge BR-163, Guild F130RCE, PRS SE Angelus (Custom, Standard), Recording King RO-127, Yamaha LS-16, Takamine ETN-40C, Martin OM-1, Simon & Patrick Woodland Pro series, Seagull Maritime series ฯลฯ

cascaras

• member
ไปลอง Blueridge กับ seagull rosewood ดวยคับ

สองตัวนี้ทีเด็ด

nhoy

• member
ยินดีต้อนรับนะครับ
สำหรับเฉพาะกีต้าร์ทั้ง 2 แบรนด์ (4 รุ่น) ที่น้า Super PAT ยกมานั้น ก็น่าเล่นทั้งสี่ตัวครับ แต่ถ้าถามผมเอง คงมองไปที่ Guild D-150 ครับ
นอกนั้นก็ตามที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำเพิ่มเติมไว้ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ถ้าเน้นฟิงเกอร์เต็มๆราคาประมาณในงบที่ยบอกผมเชียร์ Taylor GA3

ตัวนี้ครับ
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=19200.0;topicseen
noomxman

nonone

• member
Taylor  ไม่เคยทำให้ผิดหวัง

Dog Never Lie

• member
เชียร์ TAYLOR 214 ครับ งบประมาณนี้ได้ 214CE มือสองสบายๆมีภาคไฟฟ้าด้วยเลยครับ กีตาร์ดี เสียงมาตารฐาน ขายต่อได้
มือสองดูสภาพดีๆหน่อย อยู่อีกยาว รุ่นเก่าๆ ได้ฮาร์ดเคสด้วยครับน้า

ไฟฟ้ามีไว้อุ่นในกว่าครับเพือบางทีเราไม่อยากเล่นคนเดียว มีแอมป์จะได้ร้องกันกับครอบครัวได้ เป็นกิจกรรมของครอบครัวสุขสันต์อีกอย่าง
หนึ่งได้ครับ

เล่นคนเดียวสนุกคนเดียว คนที่บ้านจะเคืองเอาได้ ชวนกันมาเล่น มาร้องดีกว่า โอกาศหน้าหวังผลซื้อตัวแพงๆเป็นแสน ได้สะดวกๆ(ของอย่างนี้
มันต้องวางแผนไว้ล่วงหน้าครับ)
It's my...