Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับเสียงกีตาร์  (อ่าน 1293 ครั้ง)

inver1971

• member
เกี่ยวกับเสียงกีตาร์
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 21:23:21 »
อยากทราบว่ากีต้าร์ตอนซื้อมาใหม่ๆ เสียงจะค่อนข้างทึบแต่เมื่อเล่นไปซักพักเสียงจะค่อยๆดีขึ้นเองจริงไหมตรับ (เคยได้ยินมา) วอนผู้รู้ช่วยให้คำตอบทีครับ แล้วใช้เวลานานเท่าไหร่จึงจะคงตัวครับ

wawar

• บุคคลทั่วไป
Re: เกี่ยวกับเสียงกีตาร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 06:25:27 »
ใช่

ถ้าเล่นทุกวันผมว่าสักเดือน ทั้งสายทั้งกีตาร์น่าจะเข้าที่

ต่ถ้าพวกกีตาร์แพงๆ เสียงจะอยู่ตัวมาเลย เพราะใช้ไม้ที่ดีกว่า แห้งกว่า และกีตาร์มีการวอร์มเสียงมาให้ล้วบ้างก่อนหน้าการขาย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:17:11 »
อยากทราบว่ากีต้าร์ตอนซื้อมาใหม่ๆ เสียงจะค่อนข้างทึบแต่เมื่อเล่นไปซักพักเสียงจะค่อยๆดีขึ้นเองจริงไหมตรับ (เคยได้ยินมา) วอนผู้รู้ช่วยให้คำตอบทีครับ แล้วใช้เวลานานเท่าไหร่จึงจะคงตัวครับ

จริงครับ  แต่บางตัว เสียงมันก็ทึบ ตลอดเหมือนกันครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 15:19:14 »
ผมเองเวลาเลือกซื้อหากีต้าร์ ถ้าตัวไหน-แบรนด์ไหนเสียงทึบ ผมไม่เอาเลยครับ
เป็นเรื่องปกติครับสำหรับกีต้าร์ที่อย่างน้อยเป็น Solid Top เมื่อได้มาแล้วถูกเบิร์นโดยการเล่นไปเรื่อยๆ เสียงก็จะยิ่งดีขึ้นครับ

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 15:26:41 »

จริงครับ  แต่บางตัว เสียงมันก็ทึบ ตลอดเหมือนกันครับ
[/quote]ต้องไปเจาะรูเพิ่มจนกว่าจะโปร่งครับ..น้าทอม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 15:35:09 »
น้า Capt. คงไม่เอา J-200 ไปเจาะรูเพิ่มนะครับ :D :D :D

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 19:11:48 »
น้า Capt. คงไม่เอา J-200 ไปเจาะรูเพิ่มนะครับ :D :D :D
ฮา ฮา ตัวนี้คุ้มดีคัุมร้ายครับ เล่นที่เย็นๆกับร้อนๆสลับกันไปครับ

ericssonn

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 19:51:27 »
ขอเสนอแนวคิดครับ อาจจะไม่เกี่ยวกับเสียงสักเท่าไหร่ แต่ก็ใกล้เคียงกัน ผมซื้อกีต้าร์โนเนมจากโรงเกลือหลังเต่า ครับ ตอนแรกก็เล่นงั้นๆเสียงไม่ดีหรอก แต่พอได้ผ่านมาสักปีได้สาย เอดาริโอ้ และก้อเล่นทุกวัน เสี้ยงกลับโดน มากๆ ตีเป้นคอร์ด เสียงเป็นกลุ่มโน้ตชัดเจน เรียกได้ว่า มีบาลานดีมาก แต่ในขณะที่ผมมีตัวหลังเต่านี้ ผมได้ซื้อกีต้าร์อีกตัวราคา แปดพัน ดี เข้าไป ห้าหกเดือนแล้วเสียงยังผิดหูอยู่ เรียกได้ว่า สู้กีต้าสองพันบาทไม่ได้เลย โนเนมไม่อัดซัดทอปโซลิดหงายเลยแหละ ปัจจุบันผมใช้ทั้งสองตัวหลังเต่าผมใช้ที่ทำงานร้องเพลงได้อารมณืมากๆ(ตีคอร์ดร้องเพลงเร็วๆแนวคันทรี่ๆ) แต่ตัวโปร่งไฟฟ้าตัวใหญ่อยุ่บ้านดีเสียงดังกระหึ่มแต่ เสียงไม่ค่อยเป้นกลุ่มก้อน แปลกๆ สายก้อตั้งจากจูนเน่อร์  งงจริงๆ ใช้สายเบอร์12ครับหรือสายแข้งไปสำหรับนั่งเล่นคนเดียว   รู้สึกเหมือนใช้ของไม่คุ้มราคา หรือไม่ก็ เจอกีต้าร์เสียงไม่บาล้าน งงจริง ***กีต้าร์ดีไม่ได้อยุ่ที่ราคาการที่คุณได้มาแล้วต้องใส่กล่องเก็บ รักษาดีมาก จนเวลาเล่นต้องล้างมือเช็ดให้สะอาด แบบนั้นมันเกินไป ของที่ใช้ดีเล่นได้ทุกเมื่อวางไหนก็ได้เหมาะมือ เสียงเข้าหูโดนใจ ต้องแบบนี้ถึงจะเรียกกีต้าร์ แต่ถ้าซื้อมือแล้วเก็บไว้ไม่ค่อยได้เล่นเขาเรียนเครื่องดนตรีครับ อิอิ