Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Pickguards ?  (อ่าน 2214 ครั้ง)

Awssiwnohop

• member
Pickguards ?
« เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 14:21:48 »
พี่ๆ ครับ ผม งง ว่า กีต้าร์ที่มี pickguard กับไม่มี pickguard เนี่ยต่างกันยังไงหรือครับ  ???

แต่เท่าที่ผมดู รูปทรงมันจะไม่ค่อยเหมือนกันนะครับ ส่วนตัวชอบแบบไม่มี pickguard อะครับ ดูคลาสสิกดี ฮ่ะฮ่าา

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: Pickguards ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 14:38:18 »
ของแบบนี้สไตล์ใครสไตล์มันครับ ถ้าอยากโล้น ๆ แบบไม่มีปิ็คการ์ด แต่ก็กลัวจะเกิดรอยจากการดีด ไปซื้อแบบใสมาแปะก็ได้ ผมก็ติดอยู่ตัวนึง (ติดมาจากโรงงาน) ดูเผิน ๆ ไม่เห็นเลยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 14:45:50 »
กีต้าร์ที่มี Pick Gard ส่วนใหญ่เป็นกีต้าร์ที่ เล่นแบบ strum จึงติด Pick Gard เพื่อกันรอย Pick ส่วนมากจะเป็น ทรง D หรือ jumbo   ส่วนกีต้าร์ที่เล่น แบบ picking เช่น ทรง P ทรง F  หรือ กีต้าร์ classic จะไม่ติด pick gard

บางทรง เช่น ทรง G หรือ ทรง NEX เล่นได้ทั้ง strum และ picking บาง ยี่ห้อ จะไม่ติด pickgard มาจากโรงงาน แต่ จะใส่ มาให้ ผู้ใช้เลือกเองว่าจะติดหรือไม่ครับ

กีต้าร์ที่ติด pickgard เสียง จะ drop ลงนิดหน่อย เนื่องจากมี วัสดุไปทาบไว้ที่ไม้หน้าครับ
Line id: 081-8718003

Awssiwnohop

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 21:31:48 »
ขอบคุณมากเลยนะครับ ความรู้ใหม่อีกแล้ว ^^

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 22:34:17 »
ตามน้าทอมเลยครับ ผมเคยติด ได้ 3 วัน ถอดออกเลยครับ เพราะเสียงมันเปลี่ยนไปจริงๆ แต่อีกตัว ติดแล้วชอบที่เสียงมันเปลี่ยนไป
บางคนอาจจะชอบเสียงที่เปลี่ยนไปของมันก็ได้ครับ เพราะ เบสมันจะเยอะขึ้น(ที่จริงเบสมันไม่ได้ได้เยอะขึ้น แต่เสียงแหลม กับความใส มันลดลง)
เสียงมันจะดูเป็นเม็ดๆกว่า และ สตรัม ได้ดีกว่า(ความฟุ้งของเสียง overtones จะลดลงไป ทำให้ Fundamental tone จะเด่นขึ้นมา)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 22:42:51 »
ตามน้าทอมเลยครับ ผมเคยติด ได้ 3 วัน ถอดออกเลยครับ เพราะเสียงมันเปลี่ยนไปจริงๆ แต่อีกตัว ติดแล้วชอบที่เสียงมันเปลี่ยนไป
บางคนอาจจะชอบเสียงที่เปลี่ยนไปของมันก็ได้ครับ เพราะ เบสมันจะเยอะขึ้น(ที่จริงเบสมันไม่ได้ได้เยอะขึ้น แต่เสียงแหลม กับความใส มันลดลง)
เสียงมันจะดูเป็นเม็ดๆกว่า และ สตรัม ได้ดีกว่า(ความฟุ้งของเสียง overtones จะลดลงไป ทำให้ Fundamental tone จะเด่นขึ้นมา)

+1 เสียง จากคนที่เคยติดและแกะออกแล้วเช่นกันครับ
:)