Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนสายหน่อยครับ  (อ่าน 1920 ครั้ง)

melkorza

• member
กีต้าร์ผมยี่ห้อ paramount F-600cbk ผมอยากทราบว่าสายกีต้าร์ที่ติดมากับตัวกีต้าร์ตอนแรกเบอร์อะไรหรือว่ามีวิธีดูเบอร์มันยังไงหรอครับเพราะว่าตอนนี้ สายกีต้าที่ได้มาจากตอนซื้อเริ่มจะขึ้น สนิมแล้วไม่ค่อยได้เช็ดหน่ะครับ แต่เล่นทุกวัน และอยากทราบว่าควรเปลี่ยนสายไปใช้ของยี่ห้ออะไรและเบอร์ขนาดไหนหรอครับ อยากได้ที่เสียงแจ่มๆและสายไม่ขึ้นสนิมไวหน่ะครับ และอีกอย่างนึงคือผมไม่เคยเปลี่ยนสายกีต้าเลยเปลี่ยนไม่เป็น ไม่ค่อยมีอุปกรณ์ด้วยการเปลี่ยนสายครั้งแรก ควรให้ช่างทำให้หรือว่า ลองเปลี่ยนเองเลยจะดีกว่ากันหรอครับ
ส่วนเบอร์สายนี้มีความต่างกันยังไงหรอครับ ผมเล่นกีต้าร์แบบไม่กลัวเจ็บนิ้วหน่ะครับ อยากทราบว่าพวก สาย เบอร์ 11 12 13 นี้ต่างกันยังไงมั้งหรอครับ
ร่ายมาซะยาวรบกวนทุกท่านช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

melkorza

• member
Re: ขอถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนสายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 16:43:05 »
ลืมบอกว่าเป็นกีต้าร์โปร่งนะครับ  :-X

pigy

• member
Re: ขอถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนสายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 18:15:16 »
เปลี่ยนเองได้เลยค่ะ ใช้คีมอันเดียว  หย่อนสาย เอาคีมหนีบหมุดพินออก เอาสายออกทีละเส้นแล้ว เปลี่ยนทีละเส้น ตั้งสายไปเรื่อยๆคะ เราก็เปลี่ยนเองค่ะ  :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 18:37:37 »
กีต้าร์ผมยี่ห้อ paramount F-600cbk ผมอยากทราบว่าสายกีต้าร์ที่ติดมากับตัวกีต้าร์ตอนแรกเบอร์อะไรหรือว่ามีวิธีดูเบอร์มันยังไงหรอครับเพราะว่าตอนนี้ สายกีต้าที่ได้มาจากตอนซื้อเริ่มจะขึ้น สนิมแล้วไม่ค่อยได้เช็ดหน่ะครับ แต่เล่นทุกวัน และอยากทราบว่าควรเปลี่ยนสายไปใช้ของยี่ห้ออะไรและเบอร์ขนาดไหนหรอครับ อยากได้ที่เสียงแจ่มๆและสายไม่ขึ้นสนิมไวหน่ะครับ และอีกอย่างนึงคือผมไม่เคยเปลี่ยนสายกีต้าเลยเปลี่ยนไม่เป็น ไม่ค่อยมีอุปกรณ์ด้วยการเปลี่ยนสายครั้งแรก ควรให้ช่างทำให้หรือว่า ลองเปลี่ยนเองเลยจะดีกว่ากันหรอครับ
ส่วนเบอร์สายนี้มีความต่างกันยังไงหรอครับ ผมเล่นกีต้าร์แบบไม่กลัวเจ็บนิ้วหน่ะครับ อยากทราบว่าพวก สาย เบอร์ 11 12 13 นี้ต่างกันยังไงมั้งหรอครับ
ร่ายมาซะยาวรบกวนทุกท่านช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณมากครับ
ยินดีต้อนรับครับ
สายกีต้าร์ที่เป็นสนิมจะเป็นส่วนทำให้เฟรทสึกได้เร็วนะครับ ควรรีบเปลี่ยนสายใหม่ดีกว่า
กีต้าร์ดังกล่าวแนะนำสาย EXP26 ครับ เป็นสายเคลือบเบอร์ 11 ของ D'ad
หรือถ้าต้องการใช้สายธรรมดาก็ EJ26 ของ D'ad ครับ
การเปลี่ยนสายก็ทำเองได้ตามท่ี "คุณ pigy" แนะนำไว้ครับ แต่ถ้าจะใช้คีมดึง อย่าลืมหาอะไรรองหรือหุ้มหมุดบริดจ์พินเสีียก่อนนะครับ เดี๋ยวหมุดจะเป็นรอยมีตำหนิครับ

melkorza

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 18:46:21 »
ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำอยากถามหน่อยนะครับว่า EXP26 เบอร์ 11 ของ D'ad เสียงต่างจากเบอร์ 12 มากไหมครับ
และ สายธรรมดา EJ26 ของ D'ad ต่างจากสายเคลือบยังไงหรอครับ เสียงมันดีกว่าหรือป่าวครับ
ขอบคุณครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 21:46:36 »
เรียนน้า melkorza
สายเบอร์ 12 จะให้เสียงที่หนักแน่นกว่าเล็กน้อยครับ  แต่สายเบอร์ 11 ซึ่งมีแรงดึงน้อยกว่า จะทำให้เล่นได้สบายกว่าครับ
และอยากเรียนว่า กีต้าร์บางตัว-บางรุ่น ถ้าจะใช้สายเบอร์ใหญ่ จำเป็นต้องดูด้วยว่าสเปคสำหรับกีต้าร์นั้นๆ กำหนดให้ใช้สายเบอร์อะไร
การใช้สายเบอร์เล็กกว่าที่กำหนด ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรครับ นอกจากอาการ Buzz ที่อาจจะตามมา
แต่ถ้าใช้สายเบอร์ใหญ่กว่าสเปคแล้ว สิ่งที่จะตามมาก็คือ บริดจ์ยก, ท้องป่อง, คองอ ครับ

สำหรับเรื่องสายเคลือบกับสายธรรมดานั้น เรียนว่า ไม่มีสายเคลือบใดที่จะให้เสียงได้ดีไปกว่าสายธรรมดาครับ อย่างดีก็แค่พอๆ กัน
แต่สายธรรมดานั้นจะดีแต่เมื่อแรกๆ เพียงระยะหนึ่งเท่านั้น  แล้วก็จะเสื่อมสภาพลงอย่างรวดเร็ว
ส่วนสายเคลือบ จะคงสภาพของเสียงที่ดีไปได้นานหลายเท่าตัว  ซึ่งก็มีราคาที่แพงกว่า แต่ผมว่าคุ้มค่าและน่าใช้มากกว่าครับน้า melkorza

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:44:19 »
เล่นกีต้าร์ ต้องหัดเปลี่ยนสายเองครับ ง่ายมากๆ  ซื้อเครื่องตั้งสายมาด้วยน่ะ จำเป็นต้องใช้ครับ
Line id: 081-8718003

melkorza

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 14:22:10 »
ขอบคุณมากครับที่มาแนะนำแต่ผมมีข้อสงสัยอีกอย่างนึงหน่ะครับ สายเคลือบนี้จะเป็นสายออกสีทองๆรึป่าวครับ คือกีต้าผมสาย 1สาย2 นี้เป็นสีเงินธรรมดาเล่นมาสนิมไม่ขึ้นเลย แต่สายที่ 3 4 5 6 เป็นสายสีทองๆ นี้สนิมเริ่มเยอะแล้วหน่ะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 14:33:35 »
สายยี่ห้ออะไร ซื้อมาเท่าไร และเปลี่ยนสายนานหรือยังครับ

melkorza

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 14:59:20 »
เป็นสายกีต้าร์ที่ได้มาจากการซื้อกีต้าร์ไม่เคยเปลี่ยนเลย ผมเริ่มฝึกหัดเล่นกีต้าร์ก็ตั้งแต่ประมาณ 1 เดือนก่อนช่วงที่น้ำจะท่วม กทม หน่ะครับ จนป่าวนี้ยังไม่เคยเปลี่ยนสักครั้งเดียวเลย ไม่รู้ว่าเป็นสายยี่ห้ออะไรด้วยครับ อาจจะเป็นยี่ห้อ paramount รึป่าวเพราะกีต้าร์ผมยี่ห้อนี้ ขอบคุณมากครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 15:07:36 »
ขอบคุณมากครับที่มาแนะนำแต่ผมมีข้อสงสัยอีกอย่างนึงหน่ะครับ สายเคลือบนี้จะเป็นสายออกสีทองๆรึป่าวครับ คือกีต้าผมสาย 1สาย2 นี้เป็นสีเงินธรรมดาเล่นมาสนิมไม่ขึ้นเลย แต่สายที่ 3 4 5 6 เป็นสายสีทองๆ นี้สนิมเริ่มเยอะแล้วหน่ะครับ

สาย Paramount ไม่ใช่สายเคลือบแน่ๆอะคับ สาย 1-2 ไม่ใช่เหล็กแน่ๆ สนิมมันไม่ขึ้น เสียงกระป๋อง แต่ใช้อะไรทำผมก็ไม่รู้
ลองซื้อสายกันสนิมมาดีๆ บางชนิดอายุยาวนานหลายเดือนนะคับ

ส่วนสี เหลือง เป็นสายประเภท 80/20 สีแดงเป็นสายประเภท Phosphor

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 15:10:05 »
1. ขอเดาว่าไม่ใช่ สาย เคลือบ  สายเคลือบมันจะออกลื่นๆ หน่อยครับ

2. สาย ยี่ห้อ Paramount ไม่เคยเจอครับ

3. สายที่เป็นสนิมจะทำให้ fret สึกครับ

4. ได้เวลาเปลี่ยนสายแล้ว

5. แนะนำ dad exp เบอร์ 11 ก็พอ ครับ

melkorza

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 15:41:22 »
ขอบคุณทุกคนมากครับที่ สละเวลามาตอบ จะเอาคำแนะนำไปทำตามครับ