Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเอาชนะความกลัวหรือลดความประหม่าในการขึ้นเวทีแสดงดนตรี !  (อ่าน 4080 ครั้ง)

jojujim

• member
ขออนุญาติตั้งกระทู้ถามน้า ๆ นักดนตรีที่มีประสบการณ์ กรุณาเล่าประสบการณ์ครั้งแรก ๆ ที่ขึ้นเวที แล้วมีอาการตื่นเต้น ประหม่า แล้วมีวิธีการแก้ไขเหตุการณ์เฉพาะหน้าอย่างไร หรือมีเหตุการณ์สนุก ตื่นเต้น เร้าใจ ที่น่าจดจำ และไม่อยากจำ แต่ก็ไม่เคยลืม มาเล่าเรื่องราวให้เพื่อน ๆ ฟัง น่าจะเป็นประโยชน์ กับคลื่นลูกใหม่ ที่กำลังจะขึ้นเวทีเป็นครั้งแรก เพื่อจะได้เตรียมตัว เตรียมตาย เอ๊ย..เตรียมใจ เพื่อให้โชว์ครั้งแรก ๆ ออกมาดูดี แบบว่าสอบผ่าน น่ะครับ ขอบคุณน้า ๆ ที่แชร์ประสบการณ์ นะครับ สาธุ ๆ ๆ

Guitar_Joe

• member
เปิดหมวกก็ดีนะครับ ครั้งแรกอาจจะไปเล่นกะคนที่เขาเล่นอยู่แล้วก่อนก็ได้ เอาเพลงที่ไม่ต้องเปิดหนังสือซัก 4-5 เพลงก็พอ พอได้รู้สึกถึงการเล่นต่อหน้าคน แถมเป็นคนที่ฟังบ้างไม่ฟังบ้างอีกตะหาก ผ่านเปิดหมวกได้ เวทีอื่นก็ไม่น่าจะมีปัญหา ย้อมใจซักกระป๋องก็ไม่ผิดกติกา ผมเคยพาน้องคนหนึ่งไปเล้นด้วย ใส่แว่น ใส่หมวกเลย หลบสายตาเต็มที่ แทบจะหันข้างเล่นเลย จนทุกวันนี้ สบตาคน บินเดี่ยวสบายแล้ว แค่ไม่กี่ครั้ง้เอง วันเสาร์นี้ผมว่าจะไปเปิดหมวกที่เชียงคาน ฉลองครบรอบ 1 ปี ที่เปิดหมวกเชียงคาน ไม่ได้ไปมาหลายเดือนละคิดถึง แล้วจะเก็บภาพมาฝากครับ

ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

pickza35

• member
เป็นผมผมจะจุดธูป บอกเจ้าที่เจ้าทางที่ที่เราจะไปเล่น เป็นการขออนุญาต และเพิ่มกำลังใจให้ตัวเอง

jojujim

• member
วิธีของน้าโจ นี่เห็นภาพเลยครับ แต่ขำตรงที่บอกว่า แทบจะหันข้างเล่น...นี่ต้องขำเลย 555555
ส่วนน้า pickza35 มาแนวไสยศาตร์ ไว้น้าลองแล้วได้ผลอย่างไร ช่วยอัพเดท ด้วยนะครับ
รอฟังความเห็นท่านอื่น ๆ ต่อไปครับ ใครมีประสบการณ์ตรง ช่วยกันแชร์หน่อยครับ

bird_phetch

• member
  • กีต้าร์ไม่ใช่เฟอร์นิเจอร์
ความตื่นเต้นเป็นสิ่งที่ดีครับ
ผมใช้วิธีเพลงแรกอย่าเล่นอะไรที่ยากมากตั้งสมาธิและเล่นให้ดีที่สุด  เล่นเพื่อปรับสภาพร่างกายจิตใจต่อสภาพแวดล้อม

คำถาม ต่อมาอะไรเป็นตัวบอกเราถึงความยากง่ายของเพลงที่จะเล่นเพลงแรก
คำตอบ  ถ้าเราซ้อมมาเยอะจนชำนาญมันก็ง่ายในเพลงนั้นไง

OLARN

• member
    • OLARN2000
ซ้อมๆๆและซ้อม ให้เยอะที่สุดครับ

TOMMY

• member
ซ้อมๆๆและซ้อม ให้เยอะที่สุดครับ
กด LIKE ให้น้า OLARN ครับ

furch1975

• member
ครั้งแรกในการเล่นดนตรีอาชีพของผม..คือ กลัว+อายสุดๆครับ ก่อนขึ้นเล่นเข้าออกห้องน้ำอยู่นั่นแหละไม่รู้กีครั้ง..พอถึงเวลาเล่น ด้วยความประหม่าก็พูดจาติดอ่างไปซะเฉย เล่นหลุดบ้าง... ทุกอย่างเป็นเรื่องธรรมดาที่เกิดขึ้นได้ในครั้งแรกครับ อะไรที่เป็นครั้งแรกมันไม่มีอะไรเพอเฟ็คไปซะทุกอย่างหรอกครับ..ที่สำคัญที่สุดคือซ้อมให้มากๆเข้าไว้ เลือกเพลงที่เราถนัดที่สุด ไม่ยากและซักซ้อนมากนัก ตรงนี้ช่วยเราได้เยอะ...ทำจิตใจให้ผ่อนคลายเข้าไว้ (ถึงเวลาเล่นจริงๆ ผมรู้ว่ามันยากนะ เพราะผมก็เคยเป็น แต่เราก็ต้องทำสมาธิ ตั้งสติให้ดี ให้ตัวเราผ่อนคลาย) สิ่งที่สำคัญที่สุดเหนืออื่นใด คือ เวลา ครับ เมื่อผ่านพ้นไปนานเข้า จากที่เคยทำอะไรตะกุกตะกัก ก็จะเปลี่ยนเป็นลื่ืนไหลไปเองครับ.. ขออวยพรให้โชคดีและผ่านไปได้ด้วยดีครับ...
แค่ได้เล่นก็สุขใจ..

taylor814aura

• member