Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์แพงแค่ใหนก็มีเสียงรบกวนหรือเสียงจี่ ปัญหาเส้นผมบังภูเขาที่เรามองข้าม  (อ่าน 44168 ครั้ง)

Dream40

• member
แอมป์แพงแค่ใหนก็มีเสียงรบกวนหรือเสียงจี่ ปัญหาเส้นผมบังภูเขาที่เรามองข้าม

สองตัวก็เป็นทั้งสองตัว แอมป์วางที่ห้องรับแขกเลย มีเสียรบกวนเสียงฮัมเสียงจี่ ยิ่งเปิดโวลลุ่มดังยิ่งดังตาม Belcat ก็เป็น Fishman LoudBox ก็เป็นแอมป์แพงการตอบสนองสัญญาณยิ่งดีอยู่ด้วย

- เซิสการแก้ปัญหาในเวปนี่แหละ  ที่บ้านระบบไฟฟ้าสามขามีกราวด์อยู่แล้ว แต่ต่อปลั๊กพ่วง(ซื้อตามคาร์ฟู)สำหรับเสียบทีวี เครื่องเสียง แล้วก็เสียบแอมป์กีตาร์ที่ว่านี้ที่ปลั๊กเดียวกัน แอมป์ตั้งหน้าทีวี ไกล้ลำโพง
- ลองเปลี่ยน  Fishman LoudBox ไปเสียบที่ปลั๊กที่ผนังบ้านที่ไม่ได้พ่วงอะไร เป็นระบบปลั๊กที่เดินตอนสร้างบ้านอยู่แล้ว ปรากฎว่า หาย เสียงฮัมเสียงจี่ เงียบ อืมดีใจจังเลย
- นั่งเล่นกีตาร์ด้วยความดีใจไปซักพัก เสียงจี่ดัง เฮ้ยเป็นไรอีกว่ะ นั่งวิเคราะอาการ แฟนขึ้นไปอาบน้ำ แล้วเปิดแอร์ก่อนเข้าห้องน้ำ ปั๊มน้ำทำงาน ระหว่างอาบน้ำ
- ขึ้นข้างบนบ้านปิดแอร์ ลงมาปิดแล้วเสียบใหม่ หายเป็นปิดทิ้ง

สรุป อุปกรณ์ไฟฟ้าในบ้าน เมื่อมันทำงานมันมีผลกับระบบแอมป์มาก เข้าใจว่าอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์โดยเฉพาะแอมป์ซึ่งมีหน้าที่รับและแปลงสัญญาณเข้าในระบบผ่านแจ๊คต่างซึ่งมีความเซ็นสิทีพ ยิ่งบ้านที่มีระบบไฟฟ้าที่ทำระบบกราวด์ลงดินไม่ดียิ่งด้วย (วิเคราะห์บ้านบ้านและพื้นฐานความรู้งูๆ ปลาๆ ที่จบไฟฟ้าอิเล็คมา)

สรุปว่า ..... เห็นที่ว่าอาจต้องเสียตังค์ซื้ออุปกรณ์เสริมดังข้างล่างนี้แล้วกระมัง

http://www.acousticthai.net/lr_baggs_para_di.html

furch1975

• member
อย่างว่าแหละครับน้า ระบบไฟฟ้าของเมืองไทยนี่ต้องยอมครับถ้าไม่ใช้บ้านหรืออ๊อฟฟิตสมัยใหม่ ส่วนใหญ่จะไม่มีสายดินเหมือนเมืองนอก  และยังมีองค์ประกอบอื่นโดยเฉพาะบ้านที่มีอุปกรณ์ไฟฟ้าที่เป็นประเภทคอยล์หรือขดลวดซึ่งเมื่อใช้งานมันจะเกิดสัญญาณรบกวนที่ลำโพงของตู้แอมป์เรา เช่น บ้านที่มีระบบปรับหรี่ความสว่างหลอดไฟ หรือที่เราเรียกว่าดรีมเมอร์ เครื่องปั่นนำ้ผลไม้ ปั๊มน้ำ (คอมเพรสเซอร์แอร์เวลาที่มันสตาร์ท ก็มีเสียงกวนบ้าง) จุกจิกรำคาญใจครับ..สู้กับระบบไฟฟ้าบ้านเราไม่พอยังต้องเจออุปกรณ์ในบ้านตัวเอง  มีวันนึงผมเล่นกีต้าร์อยู่ดีๆ ข้างบ้านช่างเค้าใช้เครื่องตัดเหล็กทำโครงหลังคา จี่ยาวเลยครับงานนี้ หมดอารมณ์เล่น...
แค่ได้เล่นก็สุขใจ..

folkbeach

• member
ปัญหานี้น้าที่เล่นเครื่องเสียงคงทราบกับดี แก้ได้ด้วยใช้อุปกรณ์ เครื่องกรองไฟ (Line Conditioner-Stabilizer) เพื่อช่วยกรองกระแสไฟที่ไหลผ่านให้สะอาด และเสถียรขึ้นครับ

และเป็นการกรอง noise ที่ผ่านและปนมากับกระแสไฟ แต่ไม่แน่ใจว่าเอามาใช้กับ แอมป์กีต้าร์ได้หรือป่าวนะครับ

มีใครลองแล้วได้ผลอย่างไรเอามาคุยกันได้ครับ เนื่องจากผมไม่ได้ใช้ แอมป์กีต้าร์ ใช้แต่ irig

รูปตัวอย่างของ และการทำงานของ เครื่องกรองไฟ

Dream40

• member

folkbeach

• member
ราคามีตั้งแต่ 3900 ถึงหลักหมื่นครับ

ลองดู จากเวบ http://piyanas.com/showroom/index.php?orderby=product_price&DescOrderBy=ASC&Itemid=110&option=com_virtuemart&page=shop.browse&category_id=21&manufacturer_id=0&keyword=&keyword1=&keyword2=&limit=20&limitstart=0

แนะนำอย่าเข้าเวบเครื่องเสียงบ้านบ่อยนะครับ เดี๋ยวเงินในกระเป๋าจะหายไม่รู้ตัว เพราะแต่ละแบรนด์ มันดูดเงินจากกระเป๋าไป พอๆกับกีต้าร์เลยครับ  ;D ;D ;D

artanfield

• member
เครื่องเสียงบ้านผมเลิกแล้วครับ หันมากีตาร์แทน

จงพอใจในสิ่งที่มี และกระเป๋าตนเอง ผมจบแล้วครับ

นี่ก็จะบ้าไป 3 D อีก แต่ขอให้ราคามันลดสักอีก 3-4 ค่อยว่ากัน
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

folkbeach

• member
ผมเล่นพวกเครื่องเสียงอยู่พักหนึ่ง ได้ตัวที่ถูกใจ Onkyo+Cambridge Audio แล้วก็ไม่แวะเข้าไปอีกเลยครับ อิ่มตัวแล้ว

ตอนนี้กีต้าร์ก็เริ่มอิ่มตัวแล้วครับ หลังจากได้ Martin  เจอแนวเสียงที่ชอบแล้ว ความยากได้ตัวอื่นๆ ก็หมดไป  ;D ;D ;D

กำลังข่มใจไม่ลองรุ่นใหญ่  ;D ;D ;D กลัวใจตัวเอง