Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Ebony กับ Bone ( กระดูก ) Bridge Pin มีผลกับเสียงไหม  (อ่าน 13792 ครั้ง)

paul 216

• member
Re: Ebony กับ Bone ( กระดูก ) Bridge Pin มีผลกับเสียงไหม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 21:33:13 »
ผมลองสลับจับคู่ระหว่าง ebony and tusq, ebony and bone, และ tusq and bone โดยใส่สาย 1,3,5 ชุดหนึ่ง และสาย 2,4,6 อีกชุดหนึ่ง ปรากฏว่า ชอบชุด 1,3,5 ที่เป็น bone และ 2,4,6 เป็น tusq มากที่สุด เมื่อลองดีดไปทีละสาย จะสังเกตได้เลยว่า tusq pins จะให้เสียงที่ทุ้มลึกกว่า รวมทั้ง sustain ที่ยาวกว่า bone แต่สาย 1,3,5 ที่ใช้ bone pins จะให้เสียงที่ใสฟรุ้งฟริ้งกว่า ทำให้ได้เสียงรวมที่บาลานซ์แปลกไปอีกแบบ ถ้ากีตาร์ของใครที่เสียงเบสไม่ค่อยลึกและดังพอ แนะนำให้ใส่ tusq pins กับสาย 4,5,6 เลย จะช่วยให้ได้เสียงเบสที่เต็มมากขึ้น

mai_911

• member
Re: Ebony กับ Bone ( กระดูก ) Bridge Pin มีผลกับเสียงไหม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 02:48:26 »
มีอยู่แล้วครับ แต่ฟังออกหรือไม่ ผมว่าการมโนมีส่วนอยู่มาก

การซื้อกีต้าร์ใหม่ซักตัว ผมว่าฟังรวมๆ อย่าไปอย่า Spec จะดีมาก

แต่การโมดิฟาย ผมก็เปลี่ยนเป็นพวก Ebony, กระดูก  อะไรพวกนี้ เหตุผลความสวยงามอันดับแรก คุณค่าทางจิตใจอันดับสองครับ