Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Ebony กับ Bone ( กระดูก ) Bridge Pin มีผลกับเสียงไหม  (อ่าน 13795 ครั้ง)

aa

• member
ข้อแตกต่าง Ebony กับ Bone ( กระดูก ) Bridge Pin แล้วให้เสียงต่างกันอย่างไร

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: Ebony กับ Bone ( กระดูก ) Bridge Pin มีผลกับเสียงไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:55:26 »

มีแต่ไม่มากเท่าแซดเดิลครับ ;D ;D ;D
noomxman

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
Re: Ebony กับ Bone ( กระดูก ) Bridge Pin มีผลกับเสียงไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:00:47 »
จากที่ลองนะครับ ความแตกต่างระหว่าง 2 วัสดุนี้ มีผลด้านจิตใจมากกว่าด้านเสียงเยอะครับ แต่จะบอกว่าไม่มีผลเลยก็คงไม่ใช่
แต่ถ้าระหว่าง พลาสติค กับ Ebony หรือ พลาสติค กับ Bone เห็นผลต่างพอประมาณครับ
ผมลองสลับ Ebony กับ Bone ที่ Bridge Pin ยังจับความต่างไม่ค่อยได้ครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:20:13 »
ฟังไม่ออกหรอก ครับ ถ้าฟังออกว่าเปลี่ยน pin แล้วเสียงเป็นไง ผมว่า หูเทพสุดๆ เป็นเรื่องความสวยงามมากกว่า
ถ้าจะเอามีผล เอาเป็น saddle ดีกว่า

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:27:13 »
ผมว่ามีนะคับ แต่ลองเปรียบเทียบด้วยพลาสติกนะคับ ถ้าของอื่นด้วยกันฟังไม่ค่อยออกหรอกผมว่า

hotman555

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 16:16:00 »
แล้วเทียบกับพลาสติกเป็นไงครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 16:33:48 »
ข้อแตกต่าง Ebony กับ Bone ( กระดูก ) Bridge Pin แล้วให้เสียงต่างกันอย่างไร

กล่าวกันว่า Ebony จะให้โทนเสียงที่นวล-นุ่ม ในขณะที่ Bone จะได้ความคมชัด-แหลม ครับ
ข้อแตกต่างนี้ผมว่า คนฟังคงแยกลำบาก  แต่สำหรับผู้เล่นเองจะพอสัมผัสความรู้สึกได้บ้างครับ
โดยเฉพาะ Bridge Pin นี่ คงแยกความแตกต่างได้ค่อนข้างยากครับ
การที่จะเปลี่ยน Bridge Pin, Nut, หรือ Saddle เป็นวัสดุอะไร หรือควรเปลี่ยนหรือไม่นั้น  ย่อมขึ้นอยู่กับกีต้าร์เป็นตัวๆ ไป ประกอบกับโทนเสียงที่ผู้เล่นต้องการเป็นสำคัญ
การเปลี่ยนในสิ่งดังกล่าว มีผลทั้งดีขึ้นและแย่ลง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการพิจารณาตลอดทั้งความชอบของแต่ละท่านครับ

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 14:45:11 »
นอกหัวข้อ bridge pin tusq ที่ผมเปลี่ยนจาก ebony ฟังยากครับว่าดีขึ้นยังไง เพราะเสปคไม้เดิม  รู้แต่ฮาโมนิคดีกว่ายาวกว่าแค่นั้นก็ว่าดีละ ไม่งั้น graphtech เขาคงไม่ทำออกมาขายจนชื่อเสียงดังขนาดนี้ ไม่ก็คิดขำๆว่าหูคนไทยดีกว่าหูคนทวีปอื่นที่เขาฟังว่าดีแต่เราบอกไม่ดีไม่รู้เค้าหลอกเราหรือผมหลอกตัวเอง ไม้เกรดเดียวกันเสียงยังไม่เหมือนกันเลยเนอะ

แต่ถ้าพลาสติกกะ ebony/bone ผมว่าคนเล่นน่าจะฟังออกครับ  โดยที่หูไม่ต้องเทพ ต้องซักนิดนึงที่ผิดหูไป หรือถ้ากลัวว่าตัวเราจะอุปทานลองไล่ใส่ทีละสายดูก็ได้ครับ   ถ้าไม่คิดอะไรก็คิดซะว่าเปลี่ยนแล้วเพิ่มความสบายใจและสวยงามครับ

ของแบบนี้ถามคนร้อยคนก็ตอบไม่เหมือนกันซักคนแน่นอน บางคนชอบอะไรเดิม เสียงเดิมเอกลักษณ์ดีเดิมๆ ก็อาจมองว่าการเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่สร้างมลทินแก่กีต้าร์ที่เขารักก็มีก็พอใจอยู่แล้วจะเปลี่ยนทำไม  หรือร้ายกว่านั้นต่อต้านการโมดิฟายโดยยังไม่เคยลองก็มี  อยู่ที่ความสบายใจล้วนๆ^^

ทุกอย่างมีดีทีแย่อย่างที่น้าหน่อยบอกครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วดีหมดเค้าคงเปลี่ยนกันทั้งโลก   หากเราไปsearch อ่านทฤษฎีมันก็คือทฤษฎี แต่มันช่างต่างกับลองเองเยอะ ทฤษฎีกับปฏิบัติ นั่งเทียนกับนั่งทำต่างกันเยอะนะครับ  ยุให้ลองเองแล้วค้นหาตัวตนของกีต้าร์เลยครับ  ^^

Hammadoo

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 17:25:26 »
เวลาผมทดสอบ ผมจะใช้วิธีการ ปล่อยลงพื้นจากความสูงระดับหัวเข่า อันไหนตกแล้วเสียงดัง เสียงเพราะ ผมก็เอาอันนั้นคับ กรณีนี้ ยังไม่เคยลอง Ebony กับ bone ครับ แต่เคยลอง bone หลายๆอันมา เสียงไม่ใสเหมือนกัน ผมก็ซื้ออันที่ให้เสียงใสสุด 555+

1900

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 21:00:42 »
saddle ฟังออกชัดกว่า และมีผลมากกว่าครับ  ;D

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 21:48:11 »
saddle มีผลมากกว่า จริงๆ เท่าที่ลองมา บางตัวผมลองใส่ Bone ต้องรีบเอาออก เพราะเสียงไปกันไม่ได้กับจริตผม ;D
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

SMIL3xD

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 01:10:32 »
มีผลกับเสียงมากแต่ไม่เท่า saddle ตามที่น้าๆ กล่าวกันไว้คับ
สำหรับความเห็นส่วนตัวผม ผมคิดว่ามันทำให้หางเสียงเปลี่ยนไปมากกว่าครึ่ง
"เน้น" ว่าหางเสียงนะคับ  8)

ยังไงก็ต้องทดลองด้วยตัวเองคับ ของแบบนี้เชื่อตัวเองดีที่สุดคับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 08:29:27 »
ตามน้าหน่อยครับ มีผลต่อเสียงแน่นอน
จะมากน้อย ขึ้นอยู่กับโครงสร้างของกีตาร์นั้น ๆ
บางตัวฟังออกชัด บางตัวฟังไม่ชัดเจนมาก บางตัวฟังแล้วไม่ต่างเลย
เป็นเรื่องการ MIX&MATCH ครับ

copperz

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 09:20:52 »
ผมใช้ Tanglewood รุ่น TW28 CSN

ผมไม่รู้ว่า Nut&Saddle เป็นของอะไรอะครับ

เสียงมันแหลมๆไป ผมอยากได้เสียงทุ้มๆนิ่มๆ อะครับ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 09:29:55 »
เข้ามาชมด้วยครับ  :)

paul 216

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 21:45:15 »
ผมลองเปลี่ยน saddle & bridge pins มาหลายแบบ จนสายกีต้าร์ขาดไปเกือบครบโหลแล้วเห็นจะได้ ทั้ง bone saddle และ TusQ saddle และ bridge pins ที่เป็น bone, ebony, และ Tusq จากประสบการณ์ที่ได้ลองมา พบว่า การเปลี่ยน bridge pins มีผลต่อ sound character มากที่สุด ลองลงมาก็เป็น saddle และ nut ตามลำดับ bridge pins & saddles ที่ลองก็เป็นเกรดธรรมดาที่ซื้อจากร้าน Music Collection ไม่ใช่ bone เกรดพิเศษที่ขายกันชิ้นละเป็นพัน
Bridge pins ที่เป็น bone จะให้เสียงที่ใส กังวาน แต่มวลของเสียงอาจจะไม่ค่อยเต็ม ถ้าใช้กับกีต้าร์ที่ไม้หน้าเป็น spruce จะได้เสียงใสฟรุ้งฟริ้งมาก ถ้าไม้หน้าเป็น cedar ก็ช่วยให้เสียงที่ทุ้มของ cedar ใสขึ้น
Bridge pins ที่ทำจากไม้ ebony จะให้เสียงที่อุ่น ทุ้ม มิติกว้าง sustain ก็ยาวใช้ได้ harmonics และเสียงเบสก็ลึกกว่า bone pins เสียงกีต้าร์ที่ไม้หน้าเป็น spruce จะเปลี่ยนไปคล้ายกับเป็น cedar top มากขึ้น
ส่วน TusQ pins จะให้เสียงที่อยู่ระหว่าง bone กับ ebony
วันก่อนผมเอาไปให้น้องคนหนึ่งลองเล่นดู โดยตอนแรกใส่ ebony pins ก่อน และได้บันทึกเสียงกีตาร์ไว้ด้วย เป็นการบันทึกระดับอาชีพในห้องสตูดิโอ น้องคนนี้เป็นลูกชายเจ้าของโรงเรียนสอนดนตรี มีห้องอัดเสียงของตนเอง พอบันทึกเสร็จ ผมก็เปลี่ยนเป็น bone pins น้องคนนี้เขาก็แปลกใจมากเลยว่า แค่เปลี่ยนจาก ebony เป็น bone ไม่น่าเชื่อว่าเสียงจะเปลี่ยนได้ขนาดนี้ แล้วเขาก็เล่นเพลงเดิมที่เพิ่งอัดไว้ และบันทึกเสียงเก็บเอาไว้เปรียบเทียบกัน ไว้ผมจะลองให้เขาส่ง ไฟล์เสียงที่อัดไว้มาให้ทางอีเมล์ และจะลองเอาขึ้นกระทู้ดู
ใครจะเชื่อหรือไม่ก็เป็นสิทธิของท่าน และจะชอบเสียงของ bridge pins แบบไหนก็แล้วแต่จริตของตนเองครับ
ผมก็แค่อยากมาแชร์ประสบการณ์ที่เคยได้ลองผิดลองถูกเท่านั้นเองครับ

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 06:49:16 »
มีผลกับเสียงแน่นอนครับ ผมลองเองกับตัวมา 5 ชนิดครับ คือ ebony bone tusq horn plastic
สรุปกีตาร์ผมทุกตัวเลือกใช้ tusq ทุกตัวครับ สงสัยจะถูกหูกับ tusq

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 17:15:50 »
ลองด้วยตัวเองจะเห็นถึงความแตกต่างครับ......เวลามันไปอยู่บนกีตาร์แต่ละตัวก็ให้เสียงไม่เหมือนกันครับ......เราต้องลองเอง เพราะเราจะรู้ความต้องการของตัวเราเอง ว่าชอบแบบไหนมากที่สุด ส่วนตัวผมตอนนี้ ผมใส่ผสมกันเลย

สาย 1-2 ผมจะใส่ หมุดพิน ที่ทำจากไม้  เพื่อมาเบรคเสียงแหลม
สาย 3-4 ผมจะใส่ หมุดพิน พลาสติกแข็ง เพื่อไม่ให้เสียงกลางมันเด่นมากจนเกินไป
สาย 5-6 ผมจะใส่ หมุด กระดูก เพื่อให้เสียงเบสมันคม และไม่ทุ้มจนเกินไปครับ

เซ็ทนี้ ผมจะเอาไว้ เล่น Fingerstyle เพียงอย่างเดียวครับ

แต่ถ้าใครเน้นตีคอร์ด ชอบเสียงทุ้มๆ ไม่ฟุ้ง ผมแนะนำ ให้เปลี่ยน แซดเดิ้ล และ หมุนพิน เป็น ไม้ อีโบนี่ ให้หมดเลยครับ........เน้นตีคอร์ด ต้องเบรคหางเสียงให้สั้นที่สุด คอร์ดมันถึงจะฟังเป็นคอร์ด ไม่ฟุ้งตีกัน จนเสียงพล่าฟังไม่รู้เรื่อง.........

ทั้งหมดนี้ เป็นประสบการณ์ตรงของผมครับ.......ฟังหูไว้หูนะครับ........ลองเองดีที่สุด

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 00:52:20 »
ลองด้วยตัวเองจะเห็นถึงความแตกต่างครับ......เวลามันไปอยู่บนกีตาร์แต่ละตัวก็ให้เสียงไม่เหมือนกันครับ......เราต้องลองเอง เพราะเราจะรู้ความต้องการของตัวเราเอง ว่าชอบแบบไหนมากที่สุด ส่วนตัวผมตอนนี้ ผมใส่ผสมกันเลย

สาย 1-2 ผมจะใส่ หมุดพิน ที่ทำจากไม้  เพื่อมาเบรคเสียงแหลม
สาย 3-4 ผมจะใส่ หมุดพิน พลาสติกแข็ง เพื่อไม่ให้เสียงกลางมันเด่นมากจนเกินไป
สาย 5-6 ผมจะใส่ หมุด กระดูก เพื่อให้เสียงเบสมันคม และไม่ทุ้มจนเกินไปครับ

เซ็ทนี้ ผมจะเอาไว้ เล่น Fingerstyle เพียงอย่างเดียวครับ

แต่ถ้าใครเน้นตีคอร์ด ชอบเสียงทุ้มๆ ไม่ฟุ้ง ผมแนะนำ ให้เปลี่ยน แซดเดิ้ล และ หมุนพิน เป็น ไม้ อีโบนี่ ให้หมดเลยครับ........เน้นตีคอร์ด ต้องเบรคหางเสียงให้สั้นที่สุด คอร์ดมันถึงจะฟังเป็นคอร์ด ไม่ฟุ้งตีกัน จนเสียงพล่าฟังไม่รู้เรื่อง.........

ทั้งหมดนี้ เป็นประสบการณ์ตรงของผมครับ.......ฟังหูไว้หูนะครับ........ลองเองดีที่สุด
สูตรนี้ผมยังไม่เคยลองแฮะ เปลี่ยนสายคราวหน้าเดี๋ยวคงต้องลองมั่ง

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 07:04:07 »
สูตรผสม หมุดพินของน้า FOTOBREE น่าสนใจมาก ต้องเอาไปลองสะแล้ว ;)
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว