Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: solid ดีกว่า laminated จริงหรือ?  (อ่าน 19148 ครั้ง)

ROMAN

• member
Re: solid ดีกว่า laminated จริงหรือ?
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 21:20:54 »
บางที่ฟังคนเล่น ยามาฮ่า all laminate ยังเพราะมากเลยครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: solid ดีกว่า laminated จริงหรือ?
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 22:01:21 »
วัตถุดิบที่ดีเท่านั้น  ถึงนำพาไปสู่สิ่งที่ตรงเป้าหมายที่สุด
ไม่ต้องคิดให้มาก เนื้อปูแท้ๆ กับ เนื้อปูอัดผสมแป้ง แบบไหนรสชาติดีกว่ากัน
กุ๊กให้ฝีมือเยี่ยมแค่ไหน หากวัตถุดิบ ต่างกัน รสชาติแตกต่าง
รายละเอียดของการปรุงก็ยังมีอีก ผัดกับ ขนาดกะทะ ทอดแบบบางกับกระทะทอดเหล๊กหนาๆ กับแบบแบนๆไม่เป็นแอ่งกะทะ
 รสชาติของอาหายยังต่างกันเลย
ผัดกับกะทะ เหล็ก กับ กระทะ เทฟล่อน รสชาติยังไม่เหมือนกันเลย
ถ้าเราตัด ฝีมือของกุ๊กออกไป 
ปัจจัยของราคาขายเป็นตัวแปร

ไม้แท้ทั้งตัว
แท้เฉพาะไม้หน้า
ไม้สังเคราะห์ทั้งตัว
ต่างกันแน่ๆครับ 
ฝีมือของโลกอุตสหกรรมนั้น สามารถสร้างภาพต่างๆได้เสมอ
วัตถุดิบที่ดีเท่านั้นครับถึงนำพาไปสู่สิ่งที่ เป็นจุดที่ดีที่สุด 
เมื่อพูดถึง เรื่องกีต้าร์มีตัวแปรด้านราคาเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย มีตัวแปรเรื่องคุณภาพในการผลิตเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
มีตัวแปร ผู้ปรุงรสชาติเข้ามาอีก
แต่สุดท้ายแล้ว ยังไงเนื้อ ปูแท้ๆ อร่อยกว่าเนื้อปูอัดแน่ๆครับ

แต่ปูอัดก็ถูกกว่า และมีคนชอบกินนะครับน้า ส่วนตัวผมว่ามันอร่อยดี อิอิ
แซวเล่นนะครับ
มากด like+1 ครับ
:)

sup-black

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 23:07:13 »
ตัวแปรเป็นสิ่งสำคัญครับ ถ้าซื้อของใหม่ ทำพร้อมกัน ผมมั่นใจว่า All Solid เสียงถูกใจกว่า Top Solid หรือ All Laminate
แต่ถ้าเอากีต้าร์  All Laminate อายุ 20-30 ปี เทียบ All Solid อายุ ปี-2ปี   All Solid ก็อาจสู้ไม่ได้
ความปราณีตในการทำ ถ้าทำ Top Solid อย่าง ปราณีต ในเชิง Custom แต่  All Solid  ผลิต line โรงงาน  All Solid ก็อาจดีไม่เท่า
ดังนั้น เกรดไม้ อายุไม้ ความถี่ในการเล่น ความปราณีตในการทำ มีผลเป็นตัวแปรส่งผลต่อเสียงของกีต้าร์ครับ

ดังนั้น ถ้า All Solid ทำเหมือน  Top Solid หรือ All Laminate  โดยมีอายุเท่ากัน อายุไม้ ความถี่ในการเล่น ความปราณีตในการทำเหมือนกัน All Solid ให้มิติเสียงที่ดีกว่าครับ
แต่ถ้าเอา All Solid  ใหม่ๆ เกรดไม้กลางๆ ไม่ผ่านการเล่น เทียบกับ Top Solid หรือ All Laminate ซัก 10-20 ผ่านการเล่นมาพอสมควร การทำปราณีต
ผมก็ว่า Top Solid หรือ All Laminate ตัวนั้นน่าจะเสียงดีกว่าครับ

z,น่าจะเป็นอย่างนี้ละครับ..

Ampol.K

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:49:29 »
ถ้าปัจจัยอื่นๆ เหมือนกัน...แต่ต่างกันที่ไม้...ผมเชื่อว่าไม้ Solid จะเสียงดีกว่าครับ
แต่อย่างว่า...แต่ละยี่ห้อ แต่ละโรงงานย่อมมีปัจจัยที่แตกต่างกัน โดยเฉพาะปัจจัยด้านการผลิตที่เป็นหัวใจสำคัณ เช่น เทคโนโลยีการผลิต, Know how ต่างๆ, การ pre-condition วัตถุดิบต่างๆ ซึ่งปัจจัยพวกนี้แหละที่ทำให้ All laminate บางยี่ห้อเสียงกว่า All solid บางยี่ห้อครับ
นอกจากนั้น ทั้งหลายทั้งปวง...คำว่าเสียงดีของแต่ละคนก็ใช่ว่าจะเหมือนกันอีกนั่นแล...
และอีกอย่างที่บางท่านเคยเจอ...เสียงดีแต่เล่นแล้วไม่ถนัด ไอ้ตัวที่เล่นเข้ามือ ดูดหนึบ ดูดหนับ ก็อาจจะเป็นตัวที่เสียงไม่ดีมากก็เป็นได้

LUCKY MUSIC THAILAND

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:40:12 »
คำเปรียบเทียบของน้า redtopup ทำให้มองเห็นภาพได้ดีเลยครับ
วัตถุดิบที่ดีเท่านั้น  ถึงนำพาไปสู่สิ่งที่ตรงเป้าหมายที่สุด
ไม่ต้องคิดให้มาก เนื้อปูแท้ๆ กับ เนื้อปูอัดผสมแป้ง แบบไหนรสชาติดีกว่ากัน
กุ๊กให้ฝีมือเยี่ยมแค่ไหน หากวัตถุดิบ ต่างกัน รสชาติแตกต่าง
รายละเอียดของการปรุงก็ยังมีอีก ผัดกับ ขนาดกะทะ ทอดแบบบางกับกระทะทอดเหล๊กหนาๆ กับแบบแบนๆไม่เป็นแอ่งกะทะ
ผัดกับกะทะ เหล็ก กับ กระทะ เทฟล่อน รสชาติยังไม่เหมือนกันเลย

ฝีมือของโลกอุตสหกรรมนั้น สามารถสร้างภาพต่างๆได้เสมอ
วัตถุดิบที่ดีเท่านั้นครับถึงนำพาไปสู่สิ่งที่ เป็นจุดที่ดีที่สุด 
เมื่อพูดถึง เรื่องกีต้าร์มีตัวแปรด้านราคาเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย มีตัวแปรเรื่องคุณภาพในการผลิตเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
มีตัวแปร ผู้ปรุงรสชาติเข้ามาอีก
แต่สุดท้ายแล้ว ยังไงเนื้อ ปูแท้ๆ อร่อยกว่าเนื้อปูอัดแน่ๆครับ

ผมไม่เห็นด้วยครับ ความเห็นนี้ไม่อาจทำให้ผมเห็นภาพได้

แต่ทำให้ผมหิวคร้าบ~

Traveler

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:52:47 »

ขออนุญาตเล่นกะกระทู้ของน้า Red อีกคนนะครับ
ผมมันคนชอบทดลอง ผมลองกินปูอัดจิ้มวาซาบิ เปรียบเทียบกับเนื้อปูนึ่งจิ้มวาซาบิ  ปูอัดอร่อยกว่าแฮะ  ;D
ก่อนจะไปกันใหญ่ ถ้าเลือก  Solid ได้ก็เอา Solid แต่ก็ขึ้นอยู่กับร้านที่ปรุงด้วยนะครับ ตกลงเราพูดถึงเรื่องอะไรเนี่ย  ;D

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:56:51 »
ผมชอบกินปูม้า ผัดผงกระหรี่ อร่อยดี  ปูอัดก็ชอบ
Line id: 081-8718003

redtopup

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:11:19 »
ผมชอบกินส้มตำ รสเปรี้ยวหวาน ใส่ ปูนา เค็มๆ 
ปูทะเล ตามที่ส้มตำตามชายหาด ก็ อร่อยไปอีก แบบ
จับปู - ดาวใจ ไพจิตร
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

indypendent

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:20:51 »
ถามเหมือนประมาณว่า รถยูโรป มันดีกว่ารถยี่ปุ่น ตรงไหน

nhoy

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:50:24 »
คำเปรียบเทียบของน้า redtopup ทำให้มองเห็นภาพได้ดีเลยครับ
วัตถุดิบที่ดีเท่านั้น  ถึงนำพาไปสู่สิ่งที่ตรงเป้าหมายที่สุด

ผมไม่เห็นด้วยครับ ความเห็นนี้ไม่อาจทำให้ผมเห็นภาพได้

แต่ทำให้ผมหิวคร้าบ~

สวัสดีครับน้า ~Luzefer~ :) สบายดีนะครับ
ขอบคุณสำหรับน้ำใจทุกอย่างของน้า ~Luzefer~ ด้วยครับ :)
ขอให้ PRS ขายได้ดีๆ เลยนะครับ  

sup-black

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 17:53:03 »
ถามเหมือนประมาณว่า รถยูโรป มันดีกว่ารถยี่ปุ่น ตรงไหน
555.ผมก็คิดอย่างนั้นครับตอนนี้เลยจัดDATSUNรุ่นเก่าๆมาเกาเล่นชะหนึ่งตัว..ยังไม่มีแรงถอยBM..

ohana

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 09:43:27 »
รบกวนถามอีกต่อเลยนะครับว่า
อย่างที่ตาม สเปก บอกว่า ไม้หน้าเป็น โซลิด ซีด้า / หลังและข้างเป็น ลามิเนส โรสวูส

... อยากทราบว่า  รามิเนส โรสวูส เป็นอย่างไรครับ  มันทำมาจากการเอา เศษไม้โรสวูดมาอัดหรือครับ
.. ไม้อัดธรรมดา ติดลาย โรสวูสครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:19:52 »
รบกวนถามอีกต่อเลยนะครับว่า
อย่างที่ตาม สเปก บอกว่า ไม้หน้าเป็น โซลิด ซีด้า / หลังและข้างเป็น ลามิเนส โรสวูส

... อยากทราบว่า  รามิเนส โรสวูส เป็นอย่างไรครับ  มันทำมาจากการเอา เศษไม้โรสวูดมาอัดหรือครับ
.. ไม้อัดธรรมดา ติดลาย โรสวูสครับ

กีต้าร์ถูกๆ เป็นแบบนั้นครับ แต่กีต้าร์ราคาสูง จะฝานไม้เป็นแผ่นบางๆ วางประกบให้ลายไม้สวยๆ อยู่ด้านนอก  เพื่อความแข็งแรงครับ

ohana

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 12:01:30 »
ขอบคุณครับ เป็นแบบที่ผมคิดไว้จิงๆๆ
ฉะนั้น ถ้าเล่น ไม้อัด ต้องเช็กให้ดี ก่อน
ไม่งั้นได้ ไม้อัดติดลาย เซ็งเลย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 15:25:27 »
1. ถ้าอย่างงั้น พวกที่เป็น Top solid หน้าไม้ต่างๆไม่ต้องพูดถึง
- กีต้าร Top solid ยังมี ส่วนประกอบอีกหลายอย่างที่ให้เสียงออกมาต่างกันอีกครับ

2. พวก ไม้ข้างไม้หลัง ที่เป็น  laminated แต่ใช้ลายแตกต่างกันตามชนิดไม้  ก็ให้เสียงที่เหมือนกันนะซิคะ  เพราะ ความจริงแล้วก็คือ ไม้อัดติด laminated  จึงต่างกันแค่ลาย แต่ได้เสียงเหมือนๆกัน  จะไม่เหมือนกันได้ก็เป็นเพราะหน้าไม้ที่เป็นไม้แท้แต่คนละชนิดกัน

- กีต้าร์ ราคาสูงที่ Back side เป็น laminate จะใช้ ไม้แท้ประกบกันเพื่อความแข็งแรงครับ  เสียงออกมา ยังไงก็ไม่เหมือนกันครับ

ลองดู ตัวอย่าง  ตัวนี้ Solid Top Laminate Back side

ตัวนี้ ก็ Laminate เหมือนกัน  เสียงทั้งคู่ไม่เหมือนกันครับ

sup-black

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 15:43:35 »
All laminate Japan

ทั้งเนื้อทั้งตัวเป็นAll laminateละครับ ;D ;D ;D

frankymusic

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 14:33:19 »
มันเกี่ยวกับเสียงครับมวลของไม้มันต่างกันเสียงมันก็ต่างกัน กีต้าร์มีการสร้างมาเป็นร้อยๆปีแล้ว ไม้อัดเดี๋ยวนี้พัฒนามากแล้ว กีต้าร์บ้างตัวทำจากไม้อัดก็เสียงดีมากครับมันแล้วแต่ผู้ผลิตด้วยครับ มันเหมือนพ่อครัวละครับบางคนเค้าก็ทำอร่อยบางคนก็ทำไม่อร่อยทั้งๆที่ใช้วัตถุดิบชนิดเดียวกันแต่ก็แล้วแต่คนที่กินด้วยนะครับเพราะชอบกินรสนิยมในรสชาติไม่เหมือนกันเปรี้ยวหวามมันเค็มแตกต่างกันไป

แต่ถ้าให้เลือก ไม้แท้กับไม้อัด ถ้าเสียงเหมือนกันผมเลือกไม้แท้ครับ
เพราะไม้แท้ต้นทุนแพงกว่าค่าทางการตลาดดีกว่าด้วยครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 11:27:07 »
All solid ที่ผลิตอย่างดีได้มาตรฐานเสียงดีกว่า (all solid แบบห่วยๆก็มีนะ) ครับ สิ่งที่ laminate ให้ไม่ได้คือเวลาเล่้นไปนานๆเสียงมีการพัฒนาขึ้นครับตัว laminate นี่ดีขึ้นน้อยมากแต่ all solid  นี่ถ้าเล่นทุกวันวันละ 4 ชั่วโมง+ สักปีนี่เสียงเหมือนคนละตัวเลย 

ถ้า solid top ก็ ok ครับแต่เราก็จะไม่ได้เสียง back/side (กรณีที่เป็นไม่อัดแปะลาย) แต่ถ้าไม้แท้ประกบก็ยัง ok นะพอได้

ส่วนทนไม่ทนผมเคยเอา all solid ไปลุยตามร้าน ตากฝนมั่ง เข้าห้องแอร์มั่ง (บางทีตากฝนมาเข้าห้องแอร์เลยก็มี)  เล่นกลางแจ้งตอนหน้าหนาวที่อุณหภูมิ 10 กว่ามั่ง ก็ไม่พังนะถ้าใช้ไม่โหดเท่านี้ก็คงไม่เป็นไร 

สุดท้าย...กีตาร์ All solid จริงๆเบานะครับของผมเบากว่าตัว all laminate เยอะมากเลย

Bluebird

• member
  • Bluebird Acoustic Vintage
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 12:52:02 »
เห็นเวลาจะซื้อกีตาร์ก็ต้องเลือกดูที่เป็น All solid ทั้งๆที่มีน้ำหนักหนักกว่า แพงกว่า รักษายากกว่า
แล้ว laminate ไม่ได้ตรงไหนเหรอคะ เสียงที่ให้ไม่ดีเลยเหรอคะ

และถ้ากีตาร์มีแค่ top solid ก็จะตัดสินได้เลยเหรอคะว่า เสียงจะดีกว่า all laminate

;D ;D ;D ;D ;D

กีต้าร์ไม่ว่าจะเป็น Laminate, Top Solid, หรือ All Solid ล้วนดีทั้งนั้นครับถ้าเราจับ-เราเล่นได้ถนัดสบายมือ และเสียงถูกใจเรา

เสียงกีต้าร์จะขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายอย่าง เช่น โครงสร้างภายใน การเหลาและการวาง Bracing ทรงของกีต้าร์เอง และที่สำคัญส่วนหนึ่งคือไม้ครับ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "ไม้หน้า" จะมีส่วนสำคัญต่อเสียงของกีต้าร์ตัวนั้นๆ มาก ดังนั้นส่วนใหญ่จึงมักเน้นที่ Top Solid
สำหรับ All Solid นั้น เป็นความภาคภูมิใจและเป็นสิ่งที่คนรักกีต้าร์ต้องการครับ

ถ้าถามว่า แล้วกีต้าร์ที่เสียงดีนั้น ต้องเป็น All Solid หรือ Top Solid เท่านั้นหรือ ?
ตำตอบก็คือ ถ้าองค์ประกอบต่างๆ เหมือนกันได้ทั้งหมด แล้วตัวตัดสินเป็น "ไม้ Top และ Back & Side" เท่านั้น
All Solid และ Top Solid น่าจะให้เสียงที่ดีกว่าครับ

แต่อย่างที่เรียนแล้วว่ายังมีองค์ประกอบอื่นๆ อีกที่มีผลต่อเสียงของกีต้าร์ด้วย ดังนั้นจึงเป็นไปได้ที่ Laminate จะมีโอกาสที่เสียงจะดีกว่าได้ครับ
เพียงแต่โดยทั่วไปส่วนใหญ่แล้วน่าจะสู้พวก Top Solid หรือ All Solid ไม่ได้เท่านั้นเองครับ

ปล. กีต้าร์ All Solid ที่ดีๆ ระดับ Hi-end มักจะมีน้ำหนักที่เบาครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ... ที่สำคัญ ฝีมือของผู้เล่นก็สำคัญมากๆด้วยจร้า เหมือนมือกระบี่ที่ดี จับกิ่งไม้ ยังเป็นอาวุธปลิดชีพได้เลย ฮ่าๆๆ...
We're your pleasure!

coolclub

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 13:30:59 »
เคยดูสารคดีเกี่ยวกับ violin stradivarius ว่าทำไมเสียงถึงดีแตกต่างจาก violin อื่น ๆ
เขาตรวจพบว่าไม้ที่นำมาทำ violin stradivarius นั้นต่างจากไม้ที่ทำ violin ทั่วไป
ต้นไม้ยุคนั้นเกิดโรคระบาด กลับทำให้เกิดรูพรุนคล้ายฟองอากาศในเนื้อไม้
เมื่อนำมาสร้าง violin ให้เสียงที่ดีมาก
ทีนี้นักวิทยาศาสตร์จำลองวัสดุ(laminate?) ให้ใกล้เคียงไม้ที่ทำ violin stradivarius
แล้วเอาวัสดุนั้นทำ violin ปรากฏว่าได้เสียงดีใกล้เคียง stradivarius
แต่ก็เหมือนกับกีตาร์ คนนิยมไม้แท้มากกว่า
Return To A=432hz