Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามการใส่สายกีต้าร์ครับ  (อ่าน 6756 ครั้ง)

SNsnowflake

• member
ถามการใส่สายกีต้าร์ครับ
« เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 19:54:20 »
คือพอสอดสายเข้าไปในลูกบิดพันสักกี่รอบ?   แล้วจึงค่อยหมุนลูกบิดอ่ะครับแล้วหมุนประมาณไหนจึงตัดสายทิ้ง?
ถ้าไม่ตัดหมุนไปเรื่อยๆจะเป็นไรไหมครับ?
มือใหม่มากครับ

Crucify

• member
Re: ถามการใส่สายกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 20:09:56 »
How to String an Acoustic Guitar

SNsnowflake

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 20:19:46 »
How to String an Acoustic Guitar

ผมดูคลิปพวกนี้หลายรอบแล้วครับ ก็ยังไม่เข้าใจว่าหมุนไปขนาดไหนแล้วค่อยตัดอ่ะครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 20:31:23 »
วิธีของผมไม่รู้ถูกป่ะนะครับแต่ทำงี้มานานแล้วไดุ้ทุกที ถ้าไม่แน่ใจอย่าลองเลยครับรอท่านอื่นมาตอบ :D
ผมซื้อสายมาถอดสายเก่าเอาสายใหม่มาใส่เข้าไปไม่พันเลยหมุนไปเรื่อยๆรอให้เสียงมันคงที่ตั้งเสียงแล้วตัดส่วนที่เกินไปครับ นี่ล่ะวิธีผม  ^^"

Crucify

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 20:50:16 »
สาย เบสจะอยู่ที่ 2 รอบครึ่ง กำลังสวยงามครับ ส่วนสามสายล่างจะเยอะกว่าเพราะเส้นมันเล็ก ก็ลองพันดูเอาแล้วกันครับ -*- ผมตามแบบในเว็บ พังไปหลายเส้นเหมือนกัน 55+

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 21:05:07 »
เราใช้วิธีประมาณนี้อ่ะ
How to Change Guitar Strings

ลองวิธีของเรามะ เผื่อว่ามันจะช่วยให้ง่ายขึ้น
1.ถอดสายออกให้หมด
2.สอดหัวสาย เข้าบริจ ใส่หมุด ดึงจนคิดว่ามันแน่นแล้ว
3.สอดเข้าเสาลูกบิด (ถ้าเป็นสายเบส ที่ปลายเปลือย ให้ตัดออกก่อน) สมมติ ถ้าใส่สาย6 ให้จัดสายเข้าร่องนัท ดึงให้ตึง ลากปลายสายให้เลยมา2เสา (คือเสาของสาย4)
4.จับจุดสาย ตรงเสา4ไว้  ดันสายตรงจุดที่เรากะไว้ ให้ไปอยู่ตรงเสา6 แล้วก็หมุนลูกบิด ตอนหมุนรอบแรก ให้สายที่ฝั่งบริจ ทับปลายสาย หมุนรอบต่อไป ให้สายฝั่งบริจ อยู่ล่างปลายสายหมุนจนตึง แล้วก็ตัดปลายสายทิ้งซะ มันจะได้รอบสายที่หมุนพันเสา สวยงามพอดิบพอดี

งงมั้ยนี่

ละอ่อนโจ้

• member
  • ยางม่ายมาว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 21:07:54 »
บอกไว้ก่อนเน้อว่าผมเคยดึงหมุดจนBrigde เป็นรูด้วยอ่ะระวังเน้อ
น้ำตาไหลเชียวหล่ะ(คนดึงเจ็บแทนกีต้าร์)

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:48:33 »
ผมถอดที่ละเส้นนะครับ เริ่มจาก E สาย 6 ก่อนและตั้งสาย และ E สาย 1 ตามมาและตั้งสาย แล้วค่อยไล่เปลี่ยนที่ละสายไปเรื่อยๆ จบครบอ่ะครับ
ในความคิดส่วนตัว ไม่กล้าถอดทีเดียวหกสาย เพราะจะทำให้คอกีตาร์ที่เคยโดนดึงให้ตึงมีปัญหาครับ มีประสบการณ์เคยใช้กีตาร์ JoJo ราคาถูก
แล้วคอกีตาร์งัดออกตอนถอดเปลี่ยนสายครับ พังเลย ตั้งแต่นั้นเพี้ยนมาตลอดครับ

ปล. อันนี้เทียบจากกีตาร์ราคาถูกนะครับ และเป็นเทคนิคและประสบการณ์ส่วนตัวที่มาแชร์ให้ฟังเฉยๆ ถูกผิด ไม่รู้อ่ะครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 12:07:45 »
ยิ่งหมุนเยอะการสั่นของสายจะน้อยลงครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 12:21:35 »
ผมถอดที่ละเส้นนะครับ เริ่มจาก E สาย 6 ก่อนและตั้งสาย และ E สาย 1 ตามมาและตั้งสาย แล้วค่อยไล่เปลี่ยนที่ละสายไปเรื่อยๆ จบครบอ่ะครับ
ในความคิดส่วนตัว ไม่กล้าถอดทีเดียวหกสาย เพราะจะทำให้คอกีตาร์ที่เคยโดนดึงให้ตึงมีปัญหาครับ มีประสบการณ์เคยใช้กีตาร์ JoJo ราคาถูก
แล้วคอกีตาร์งัดออกตอนถอดเปลี่ยนสายครับ พังเลย ตั้งแต่นั้นเพี้ยนมาตลอดครับ

ปล. อันนี้เทียบจากกีตาร์ราคาถูกนะครับ และเป็นเทคนิคและประสบการณ์ส่วนตัวที่มาแชร์ให้ฟังเฉยๆ ถูกผิด ไม่รู้อ่ะครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 12:39:53 »
คนอยู่ในรูขอให้คำแนะนำบ้าง
ตามผสบการณ์ของผม  ตอนผมอยู่ในรู
ผมก็จะออกมาจากรูมาหาที่สวาง่ๆ  เพื่อให้เห็นรูได้จะๆ
ผมก็จะเอาผ้าขนหนู  วางที่ พื้น แล้วผมก็  เอากีต้าร์สุดที่รักของผัว วางบนผ้าขนหนุ ที่ใช้เพราะ หาผ้าอย่างอื่นไม่ได้  
ผมจะทำการเปลี่ยนสายที่ 4 ก่อน ซึ่งจะเป็นเรื่องที่ถูกต้องที่สุด  เมื่อ เปลี่ยนสายที่ 4 เสร๊จ  ก็  ตั้งสายให้ได้มาตราฐาน โดยใช้ซ่อมเสียง เคาะแล้วตั้งสาย
จากนั้น ผมก็จะเปลี่ยนสายที่ 3  แล้วก็ตั้งเสียงสายที่ 3
 แล้วก็สายที่ 5 แล้วก็ตั้งเสียงอีก
 แล้วก็เปลี่ยนสายที่ 2  แล้วตั้งเสียงอีก  
แล้วก็เปลี่ยนสายที่ 1 แล้วก็ตั้งเสียงอีก
จากนั้น ก้ มาเปลี่ยนสายที่ 6 แล้วก็ตั้งเสียงให้  เสียง ลงซัก ครึ่งเสียง ยังไม่ หมุนจนได้เสียงปกตื
ผมก็เล่นๆไป ผมเล่นไป ผมก็ ตั้งไปเรื่อยๆเพราะกีต้าร์คลาสสิคสายมันยืด  กว่าจะเสียงเข้าที่กินเวลา 2-3 วัน
วันแรกที่เปลี่ยนสาย  เล่นไปแป๊บนึงผมถึงตั้งให้สายที่ 6 เป็นเสียงมาตราฐาน

ควรเปลี่ยนสายจากกลางคอกีต้าร์  ค่อยๆไล่ออกมาด้านนอกครับ เพื่อ รักษา แรงดึงสานที่มีผลต่อคอกีต้าร์ให้คงที่ตลอด  
ไม่ควรถอดสายทีเดียวหมดเลย  แล้วเปลี่ยนทีเดียวหมดเลย
ควรเปลี่ยนทีล๊ะเส้น เมื่อ เปลี่ยนเส้นใดก็ต้องตั้งเสียงเพื่อรักษาแรงดึงให้คงที่  
มันจะทำให้กีต้าร์ อยู่ได้เป็น ร้อยๆปีเลยครับ แบบนี้  คอไม่โก่งง่ายๆครับ  
ยิ่งกีต้าร์สายเหล็กด้วยแล้วควรทำเป็นอย่างยิ่ง
รู้มั้ยครับ ว่า แรงดึงสานมันเท่าไหร่
เกิน 30  กิโลกรัมครับ  เอาสายมากางสเป็คดู  เห็นแล้วหนาวขี้ครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 14:04:52 »
อ๋อ ขอบคุณค่ะน้าชอบอยู่ในรู ได้ความรูอีกแล้ว

Montra

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 15:38:26 »
เริ่มเข้าใจคำว่า *กูรู* ละครับน้า  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 15:42:18 »
อ๋อออ   ......  GURU  คือ กู รู้  นั้นเอง
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

madoadza

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 16:26:43 »
เข้ามา "ดู" เผื่อจะ "รู้" กับเค้ามั้ง :D

ส่วนตัวผมจะตั้งคล้ายๆ กับ "น้ารู" ครับไม่มีเหตุผลประกอบ แต่ก็งงตัวเองเหมือนกันว่าทำไมเปลีี่ยนสายแบบนั้น O_o
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

gazz

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 16:51:18 »
ได้ กูรู มาแย้วววว ... ^^ ขอบคุณครับ ..

doggybebop

• member

redtopup

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 17:30:44 »
ไปนั่นเลย  กูรู 
 คนที่รู้เรื่องจริงๆน่าจะเป็น คนที่ทำกีต้าร์มากกว่าครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 11:17:16 »
เพิ่งทราบเหมือนกันนะครับเนี่ย ปกติเปลี่ยนสายทีก็ถอดหมดเลย แล้วค่อยใส่สายทีละเส้นไล่จากบนลงล่าง ต่อไปต้องระวังแหละ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 11:47:21 »
เราใช้วิธีประมาณนี้อ่ะ
How to Change Guitar Strings

ลองวิธีของเรามะ เผื่อว่ามันจะช่วยให้ง่ายขึ้น
1.ถอดสายออกให้หมด
2.สอดหัวสาย เข้าบริจ ใส่หมุด ดึงจนคิดว่ามันแน่นแล้ว
3.สอดเข้าเสาลูกบิด (ถ้าเป็นสายเบส ที่ปลายเปลือย ให้ตัดออกก่อน) สมมติ ถ้าใส่สาย6 ให้จัดสายเข้าร่องนัท ดึงให้ตึง ลากปลายสายให้เลยมา2เสา (คือเสาของสาย4)
4.จับจุดสาย ตรงเสา4ไว้  ดันสายตรงจุดที่เรากะไว้ ให้ไปอยู่ตรงเสา6 แล้วก็หมุนลูกบิด ตอนหมุนรอบแรก ให้สายที่ฝั่งบริจ ทับปลายสาย หมุนรอบต่อไป ให้สายฝั่งบริจ อยู่ล่างปลายสายหมุนจนตึง แล้วก็ตัดปลายสายทิ้งซะ มันจะได้รอบสายที่หมุนพันเสา สวยงามพอดิบพอดี

งงมั้ยนี่
กีตาร์สวย
จันทาร ดีกว่า จันไร