Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สาย D'Addario Phosphor Bronze กับ สาย Elixir Phosphor bronze น้าๆเลือกใช้อันไหน  (อ่าน 8555 ครั้ง)

aa

• member
D'Addario Phosphor Bronze EXP16 Light  12-53 กับ Elixir Phosphor bronze Light  12-53 Anti-rust ผมจะไปใส่ Walden CG2010 ซึ่งสายเดิมเป็น D'Addario
EXP11 80/20 12-53 วานขอความเห็นน้าๆหน่อยครับ

wineak

• member
ตอนนี้ผมใช้ Elixir Phosphor bronze อยู่เหมือนว่าขายจะแข็งตัวไว แต่น่าจะอยู่ตัวดีกว่าเมือก่อนเคยใช้ D'ad มันจะย่อนย้วยไปเรื่อยๆ แต่เสียงโอเคนะ
ผมไม่รู้ว่า Elixir ใส่กับ Walden แล้วจะเป็นยังไงนะ บางคนอาจจะบอกว่ามันอาจจะใสไปหรือไม่เหมาะ หรือบบอกว่า Elixir เหมาะกับ Taylor มากกว่า

แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่าใช้ D'Addario Phosphor Bronze EXP16 น่าจะดีกว่าเปล่าเพราะเป็นยี่ห้อสายที่ใส่มากกับตัว

มีช่างคนนึงแนะนำผมมาว่า
ถ้ามีกีตาร์หลายตัว แบบเล่นไม่ทั่วถึง ให้ใช้ Elixir Nanoweb เพระามันใส่ไว้เฉยๆเก่ายากคุ้ม (เหมือนเขาออกแบบมาให้มันเก็บไว้ได้นานประมาณเพื่อการขนส่งสินค้ากว่าจะถึงมือคนลองกีตาร์ใช้เวลานาน)

ถ้าต้องการเสียงดีแบบมีตังค์เปลี่ยนบ่อยๆ ประมาณ 2อาทิตย์ครั้ง หรือใช้อัดเสียง แนะนำ Martin

ผมว่า D'ad EXP เองก็น่าจะทำมาเพื่อการเดียวกับ Elixir Nanoweb

อ้อลืมไป ถ้าต้องการ 12-56 อาจจะต้องเอา Elixir ครับเพราะ D'ad ไม่แน่ใจว่าจะมีเปล่า หรือมีก็อาจจะหายาก (จริงๆอาจจะต้องตอบคำถามตัวเองเรื่องนี้ก่อนก็ได้นะครับ)

aa

• member
ตอนนี้ผมใช้ Elixir Phosphor bronze อยู่เหมือนว่าขายจะแข็งตัวไว แต่น่าจะอยู่ตัวดีกว่าเมือก่อนเคยใช้ D'ad มันจะย่อนย้วยไปเรื่อยๆ แต่เสียงโอเคนะ
ผมไม่รู้ว่า Elixir ใส่กับ Walden แล้วจะเป็นยังไงนะ บางคนอาจจะบอกว่ามันอาจจะใสไปหรือไม่เหมาะ หรือบบอกว่า Elixir เหมาะกับ Taylor มากกว่า

แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่าใช้ D'Addario Phosphor Bronze EXP16 น่าจะดีกว่าเปล่าเพราะเป็นยี่ห้อสายที่ใส่มากกับตัว

มีช่างคนนึงแนะนำผมมาว่า
ถ้ามีกีตาร์หลายตัว แบบเล่นไม่ทั่วถึง ให้ใช้ Elixir Nanoweb เพระามันใส่ไว้เฉยๆเก่ายากคุ้ม (เหมือนเขาออกแบบมาให้มันเก็บไว้ได้นานประมาณเพื่อการขนส่งสินค้ากว่าจะถึงมือคนลองกีตาร์ใช้เวลานาน)

ถ้าต้องการเสียงดีแบบมีตังค์เปลี่ยนบ่อยๆ ประมาณ 2อาทิตย์ครั้ง หรือใช้อัดเสียง แนะนำ Martin

ผมว่า D'ad EXP เองก็น่าจะทำมาเพื่อการเดียวกับ Elixir Nanoweb

อ้อลืมไป ถ้าต้องการ 12-56 อาจจะต้องเอา Elixir ครับเพราะ D'ad ไม่แน่ใจว่าจะมีเปล่า หรือมีก็อาจจะหายาก (จริงๆอาจจะต้องตอบคำถามตัวเองเรื่องนี้ก่อนก็ได้นะครับ)
น้า wineak ใช้ Elixir กับกีต้าร์ยี่ห้ออะไรครับ

nhoy

• member
D'Addario Phosphor Bronze EXP16 Light  12-53 กับ Elixir Phosphor bronze Light - Medium 12-56 Anti-rust ผมจะไปใส่ Walden CG2010 ซึ่งสายเดิมเป็น D'Addario
EXP11 80/20 12-53 วานขอความเห็นน้าๆหน่อยครับ

สำหรับกีต้าร์ดังกล่าว ผมเลือก EXP16 ครับ

bcc31792

• member
Elixir แน่นอนครับ  เหตุผลเดียวเลย  ทนมากครับ ใช้ได้นานมากๆๆๆๆจิงๆ ครับ เหมือนโทรสับ Nokiaอะครับ ^^

Takamine

wineak

• member
ผมใช้กับ Taylor ครับ
แต่เร็วๆนี้เพือ่นผมอาจจะลองเอามาใส่ Takamine AN10 เพระาด้วยเหตุผลที่ผมบอกคือมันหาสายเบอร์ 12-56  ได้ยากจาก D'ad ครับ

nhoy

• member
สำหรับผมเอง ชอบและใช้ทั้งสองแบรนด์ครับ เพียงแต่ว่ากีต้าร์ตัวใดจะเหมาะกับสายของอะไรครับ

pooslash

• member
สาย elixir ทนจริงครับ แต่ข้อเสียคือ สายแข็งกว่า  D'ad EXP และเสียงจะแหลม จนเสียงเบสมลายหายไป  เสียงของสาย  D'ad EXP16 ให้เสียงที่เป็นธรรมชาติสุดแล้วครับ  สาย elixir ถูกออกแบบมาเพื่อให้ร้านขายกีต้าร์ มีสายที่ใหม่เสมอ ผมว่ามันเหมาะกับคนที่มีกีต้าร์เยอะๆ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนสายบ่อยๆ  ส่วนตัวคงไม่ซื้อมาใช้อีกแล้วครับสาย  elixir

uhhu

• member
สาย elixir ทนจริงครับ แต่ข้อเสียคือ สายแข็งกว่า  D'ad EXP และเสียงจะแหลม จนเสียงเบสมลายหายไป  เสียงของสาย  D'ad EXP16 ให้เสียงที่เป็นธรรมชาติสุดแล้วครับ  สาย elixir ถูกออกแบบมาเพื่อให้ร้านขายกีต้าร์ มีสายที่ใหม่เสมอ ผมว่ามันเหมาะกับคนที่มีกีต้าร์เยอะๆ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนสายบ่อยๆ  ส่วนตัวคงไม่ซื้อมาใช้อีกแล้วครับสาย  elixir
เอใช้ตัวไหนอยู่ครับ 80/20 รึป่าวอ่ะ มันลอยๆ นะ ... สายคนละประเภทมันเอามาเทียบกันลำบากนะครับ ....

pooslash

• member
เอ ผมว่าผมก็ตอบตรงคำถามนะครับ คุณอ่านข้างบนหรือเปล่า ว่าเขาถามอะไร หรือว่าผมอ่านหนังสือผิด   ผมก้ใช้อยู่สองรุ่นนี้เท่านั้น D'Addario Phosphor Bronze EXP16 Light  12-53 กับ Elixir Phosphor bronze Light  12-53 Anti-rust  หลายคนก็บ่นเหมือนผมแหละครับ เรื่องความตึงของสาย Elixir ผมลองซื้อมาใส่ martin HD28 แทบตัดสายทิ้งเลย  แต่ทนเล่นไป  เพราะราคามันสูง 

yootapong

• member
Re: สาย D'Addario Phosphor Bronze กับ สาย Elixir Phosphor bronze น้าๆเลือกใช้อันไหน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:02:30 »
เรื่องความตึงของสาย Elixir ผมลองซื้อมาใส่ martin HD28 แทบตัดสายทิ้งเลย  แต่ทนเล่นไป  เพราะราคามันสูง 

เป็นไงครับน้า Pooslash มันผิดฝาผิดตัวใช่ไหมครับ  พอดีคิดจะเอามาใส่กับ HD 28 เหมือนกัน เอ ชักจะลังเลเสียแล้ว
เคยใส่ Martin SP+ แต่ก็ทนไม่นาน

ท่านใดที่ใช้ HD 28 ช่วยบอกเคล็ดลับด้วยนะครับ อิๆๆๆๆๆ

nhoy

• member
Re: สาย D'Addario Phosphor Bronze กับ สาย Elixir Phosphor bronze น้าๆเลือกใช้อันไหน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 14:40:13 »
เรียนว่า EXP16 ของ D'ad น่าจะเหมาะกับ HD-28 ครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 16:56:25 »
เรียนว่า EXP16 ของ D'ad น่าจะเหมาะกับ HD-28 ครับ

ตามน้าหน่อยเลยครับ........เพราะเรานั้นคู่กัน........

pooslash

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:59:18 »
แต่ถ้าอยากได้ มาติน แต่เสียงเป็น taylor ก็ Elixir เลยครับ แต่ข้อดีคือ ทนโคตร  ไม่แน่ครับ บางคนก็ชอบ เพราะว่าชอบเสียง
tayor แต่ซื้อมาติน เพราะเป็นกีต้าร์ที่คนเล่นกีต้าร์ต้องมี น้องคนหนึ่งเคยบอกไว้