Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Dolce Ts-1e สายมัน Buzz ครับ  (อ่าน 2075 ครั้ง)

Shevy

• member
Dolce Ts-1e สายมัน Buzz ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 14:06:25 »
พึ่งซื้อมาเมื่ออาทิตย์ก่อนแต่พอเอากลับมาบ้าน ช่วงประมาณเฟรต1-8 มันบัซเกือบทุกสายเลยครับต้องเล่นน้ำหนักเบามากๆมันถึงจะไม่บัซ Action ต่ำมาก พยายามลองขันคอคืนแต่มันตึงๆ (ไม่เคยขันมาก่อน) แล้วได้ยินเสียงเปรี๊ยะๆ เลยไม่กล้าขันต่อ
เลยว่าจะลองหาอะไรมาหนุนตรง saddle ดู ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าต้องใช้วัสดุอะไร หรือว่า ให้ขันคอต่อไปเลย ผมกลัวคอมันหักหน่ะครับ

nhoy

• member
Re: Dolce Ts-1e สายมัน Buzz ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 14:25:19 »
ลองนำกลับไปให้ร้านที่ซื้อดูให้ครับ
แต่ถ้าเกิดปัญหาประการใดแล้ว ก็ส่งให้ช่างดูให้ แนะนำ ช่างมด ครับ โทร.085 320 1166

Shevy

• member
Re: Dolce Ts-1e สายมัน Buzz ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 18:01:42 »
ขอบคุณครับน้า nhoy แต่พอดีผมเอากลับมาที่เชียงใหม่แล้วสิ่ครับ แล้วปกติเวลาขันคอมันจะตึงๆขันยากๆมีเสียงเปรี๊ยะๆรึเปล่าครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 18:15:35 »
เรียนน้า Shevy ผมเองไม่ทราบสภาพที่แท้จริงว่าเป็นเช่นไร แต่ถ้าออกตึงมากๆ อย่าฝืนนะครับ
ตามปกติแล้วการขันคอก็จะตึงนิดๆ ครับ เวลาขันไม่ต้องผ่อนสาย ยกเว้นสาย 3 และ 4 ควรผ่อนออกให้พอเพียงที่ด้ามของก้านขันคอจะไม่ไปครูดสายให้เกิดตำหนิขึ้นได้ครับ
ในลักษณะกีต้าร์ของน้า Shevy น่าจะขันจนต่ำมากและแอ่นไปทางด้านหลังมากเกินไป การขันคอก็ต้องหมุนคืน (ทวนเข็มนาฬิกา) เพื่อให้คองอคืนกลับมาทางด้านหน้าครับ

ไม่ทราบว่าใช้สายเบอร์อะไรครับ สเปคโดยปกติของ Dolce น่าจะเป็นสายเบอร์ 11
ถ้าเราไปเปลี่ยนเป็นสายเบอร์เล็กลง เช่นเบอร์ 10 ก็อาจเป็นเหตุให้เกิดอาการ Buzz ได้ด้วยเช่นกัน ลองดูด้วยนะครับ 

Nigs

• member
  • BlaBid
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 19:22:10 »
แนะนำใ้ห้เอาไม้บรรทัดทาบเฟรตตลอดความยาวดูครับ เช็คดูเบื้องต้นก่อนว่าความสูงของตัวเฟรตแต่ละตัว ทำให้บัสหรือไม่ครับ

Shevy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:48:38 »
เรียนน้า Shevy ผมเองไม่ทราบสภาพที่แท้จริงว่าเป็นเช่นไร แต่ถ้าออกตึงมากๆ อย่าฝืนนะครับ
ตามปกติแล้วการขันคอก็จะตึงนิดๆ ครับ เวลาขันไม่ต้องผ่อนสาย ยกเว้นสาย 3 และ 4 ควรผ่อนออกให้พอเพียงที่ด้ามของก้านขันคอจะไม่ไปครูดสายให้เกิดตำหนิขึ้นได้ครับ
ในลักษณะกีต้าร์ของน้า Shevy น่าจะขันจนต่ำมากและแอ่นไปทางด้านหลังมากเกินไป การขันคอก็ต้องหมุนคืน (ทวนเข็มนาฬิกา) เพื่อให้คองอคืนกลับมาทางด้านหน้าครับ

ไม่ทราบว่าใช้สายเบอร์อะไรครับ สเปคโดยปกติของ Dolce น่าจะเป็นสายเบอร์ 11
ถ้าเราไปเปลี่ยนเป็นสายเบอร์เล็กลง เช่นเบอร์ 10 ก็อาจเป็นเหตุให้เกิดอาการ Buzz ได้ด้วยเช่นกัน ลองดูด้วยนะครับ 
สายเบอร์11 ที่ติดมาจากโรงงานครับ ตั้งแต่ไปเอามาจากร้านยังไม่ได้ทำอะไรกับกีตาร์เลยครับ
แนะนำใ้ห้เอาไม้บรรทัดทาบเฟรตตลอดความยาวดูครับ เช็คดูเบื้องต้นก่อนว่าความสูงของตัวเฟรตแต่ละตัว ทำให้บัสหรือไม่ครับ
จะลองทำดูนะครับ แล้วถ้าเฟรตมันสูงเกินไปนี้ต้องเอาไปเปลี่ยนหรือถอดมาฝนได้ครับ นี่งานเข้าเลยนะครับเนี่ย กะจะได้เล่นกีตาร์เพลินๆแล้ว

Nigs

• member
  • BlaBid
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:44:16 »

สายเบอร์11 ที่ติดมาจากโรงงานครับ ตั้งแต่ไปเอามาจากร้านยังไม่ได้ทำอะไรกับกีตาร์เลยครับ
จะลองทำดูนะครับ แล้วถ้าเฟรตมันสูงเกินไปนี้ต้องเอาไปเปลี่ยนหรือถอดมาฝนได้ครับ นี่งานเข้าเลยนะครับเนี่ย กะจะได้เล่นกีตาร์เพลินๆแล้ว

ไม่ต้องถึงกับเปลี่ยนหรือถอดนะครับ สามารถให้ช่างฝนได้เลย
ถ้าให้ง่ายที่สุด เอากีต้าไปให้น้าเก่งดูครับ หายแน่นอน ไม่มีค่าใช้จ่าย  ;D ;D

Shevy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 13:42:13 »
แล้วถ้าเปลี่ยนมาใช้สายเบอร์ 12 จะช่วยได้เยอะมั้ยครับ
แต่เมื่อวานลองเล่นดูซักพักก็เริ่มชินกับน้ำหนักเบาๆ ที่พอจะไม่ให้มัน buzz แล้วครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 14:53:11 »
เรียนน้า Shevy อย่าเปลี่ยนเป็นเบอร์ 12 เลยครับ เพราะสเปคของ Dolce เป็นสายเบอร์ 11
กีต้าร์ถ้าเล่นแรงๆ แล้วสายกระทบเฟรทบ้างเป็นเรื่องธรรมดาครับ  ของนักกีต้าร์ชั้นนำบางท่านก็เป็นเช่นนั้นครับ

Shevy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 18:21:43 »
แสดงว่าถ้าโรงงานใส่สายเบอร์อะไรมาให้ เวลาเปลี่ยนสายไม่ควรใช้เบอร์เกินสายเดิมใช่มั้ยครับ แต่ดรอปเบอร์ลงมาได้

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 18:36:04 »
เรียนน้า Shevy  เราไม่ควรที่จะเสี่ยงไปใช้สายเบอร์ใหญ่กว่าที่โรงงานกำหนดสเปคไว้ครับ
เราไม่รู้ว่าทางโรงงานได้ออกแบบโครงสร้างของกีต้าร์นั้นๆ ให้ทนรับแรงดึงจากสายเบอร์ใหญ่กว่าสเปคได้หรือไม่เพียงใด
แต่ถ้าเป็นเบอร์เล็กลงมา ก็ใช้ได้ตามความเหมาะสมตราบที่ไม่มีอาการ Buzz ตามมาครับ
ทั้งนี้การ Set up ให้พอดีกับเบอร์สายที่เราใช้ก็เป็นอีกกรณีหนึ่งที่ควรทำครับ