Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: *~ขอคำแนะนำหน่อยครับ~*  (อ่าน 3764 ครั้ง)

nut2554

• member
*~ขอคำแนะนำหน่อยครับ~*
« เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:43:09 »
จากการที่ผมได้ซื้อกีต้าร์โปร่งมาแล้วเล่นไป4วันเริ่มมีข้อสงสัยกับตัวเองคือ 1.ทำไม!ผมจับคอร์ดแล้วลองดีดดูมันชอบมีเสียงสั่นๆซึ่งผมได้สังเกตดูเวลาผมจับคอร์ดเล็บของผมมันไปโดนสายเส้นบนแล้วเวลาดีดมันจะกระทบกับเล็บเลยเสียงสั่น 2.อยากทราบเวลาเขาจับคอกีต้าร์จับอย่างไรจึงจะถูกต้อง เวลาผมจับทีไรแล้วมานั่งจับคอร์ดอีกรู้สึกมันกดสายไม่ค่อยแน่นเลย

2ข้อที่ผมสงสัย ผมควรจะลองปรับแก้อย่างไรดีครับ พี่ๆช่วยแนะนำผมหน่อย :'(

FatBoy

• member
Re: *~ขอคำแนะนำหน่อยครับ~*
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:47:19 »
แรกๆก็เป็นอย่างนี้ล่ะครับ ลองฝึกเพิ่มความแข็งแรงของนิ้วดูครับ

Ham lele

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 10:41:48 »
ฝึกบ่อยๆ เดียวแม่นเองครับ แลกๆจับคอร์ด F ทีถ้อเลยคิดว่าไม่น่าทำได้แต่เล่นไปเรื่อยเดียวก็ได้เองครับ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 13:31:30 »
มีทางแก้เดียว คือ ฝึกต่อไปเรื่อยๆ ลองฝึกจับคอร์ดเบาๆดู แล้วดีด ถ้ามันยังบอด ให้เพิ่มแรงกดเข้าไปเรื่อยๆ จนกว่ามันจะหายบอด แล้วก็จำความรู้สึกตรงนั้นไว้ จับคอร์ดต่อไป ให้กดแรงเท่านี้ จะได้ไม่บอด

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 13:58:44 »
ลองจับคอร์ดครู  4 คอร์ดนี้ไปก่อน G    Em   C    D7  วนไปมาจนกว่ามันจะไม่บอด แล้วมันจะเพิ่มความมั่นใจในการจับคอร์ด ยาก ๆ ครับ  เอาใจช่วยอีกแรงครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

npas

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 14:01:27 »
ฝึกมากๆ เล่นเอาสนุกไว้ก่อน เดี๋ยวก็ดีขึ้น  ;D ;D

Crucify

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 14:07:33 »
ฝึกต่อไปครับ แล้วเล็บยาวหรือเปล่า ถ้าเล็บมือที่จับคอร์ดยาวนี่ ผลเสียเยอะเลยครับ แนะนำให้ตัดเล็บด้วยนะครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 14:30:32 »
สู้ต่อไปครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 15:17:29 »
ถ้าเราเห็นจุดที่เป็นปัญหาขนาดนี้ เยี่ยมเลยครับ ก็แก้ปัญหาที่จุดนี้เลยคือ ลองปรับมุมของนิ้วที่กดสายดูว่า วางนิ้วแบบไหนที่จะไม่ทำให้เกิดปัญหา ลองดูด้วยตัวเองดีที่สุด หาจุดที่เหมาะกับเราที่สุด จะทำให้ติดตัวเราตลอดไปในการเล่นกีตาร์ครับ

nut2554

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 09:17:00 »
ผมดูจากแผ่นสอนของอ.แดงสอนกีต้าร์โปร่งครับแล้วก็จับคอร์ดตามเขาดู ยากๆก็ คอร์ดF แล้วสงสัยผมต้องตัดเล็บแล้วละ 3วันตัดที ปกติผมก็ไม่ค่อยไว้เล็บด้วยสิ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 09:37:53 »
ปรับ Action คับ
ไม่แนะนำนะคับ เดวจะเล่นกีต้าร์ของคนอื่นมะไหว

แล้วผมจะมาบอกทำไมหว่า 55

Montra

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:01:20 »
1. สละเวลาเอามือไปเที่ยวจับอย่างอื่น  มาจับกีตาร์มากขึ้นครับ จับ ๆ ๆ

2. ตัดเล็บให้พอเหมาะพอดี  ทำให้การจับคอร์ตกีตาร์ และจับอย่างอื่นได้สะดวกดีขึ้น ทั้งยังจะปลอดภัยต่อกีตาร์และอย่าอื่นมากขึ้นครับ  ไม่ทำให้เสียงต่อการติดเชื้อง่ายๆ ด้วย  ล้างง่าย  สะอาดดี ???

**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

nco4433

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 13:50:27 »
วีธีการง่ายนิดเดียวครับ..คือต้อง ซ้อม...ซ้อม และก็ซ้อม..ที่ว่าง่ายนิดเดียว..เพราะที่เหลือยากมากๆๆๆๆๆๆ...สู้ๆๆๆ ;D

baitorys

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 20:22:41 »
มันเป็นพรสวรรค์ครับบบบ.55555555% คือสวรรค์ประทานพรให้เรามีมือมีนิ้วครบทั้ง2ข้าง ที่เหลือพรแสวงครับ สมัยก่อนตอนผมฝึกเล่น ยังไม่มีอินเตอร์เนต มีแต่หนังสือเพลง เวลาหัดเล่นก็ค่อยๆดูรุ่นพี่เล่นก่อนแล้วเป็นลักษณะ ครูพักลักจำ กีต้าร์ก็ไม่มีเป็นของตัวเอง เที่ยวยืมเค้าไปทั่ว สมัยนั้นจะเป็น jojo,fuji yama ใครที่มี yamaha เค้าก็ไม่ให้ยืมหรอก สมัยนั้น กรองทิพย์ ครึ่งซอง 7 บาทเอง เพื่อนๆก็แข่งกันเล่นใครเล่นเป้นเพลงก่อนก็เอามาเล่นในวงเหล้า ก็จะทึ่งแล้วพยายามเล่นให้ได้คือตามเค้าไปเรื่อย พอชักแก่พรรษาก็เริ่มแกะเพลงเอง ก็เพลงของคาราบาวนั่นแหละฮิตมาก ลงทุนซื้อเทปมา (ไม่มีcd ,vcd หรอกครับ) เครื่องขโมยพี่สาว กรอฟังแล้วฟังอีก จนเทปยาน พอเทปยานการแก้ปัญหาสมัยนั้น คือเอาไปแช่ตู้เย็นพอเช้ามาก็ฟังได้เหมือนเดิม บางทีมีกินเทปอีกคลาวนี้ต้องมีการตัดต่อใหม่โดยใช้เทปใสต่อ ลำบากมากครับสมัยนั้น แต่เราก็ผ่านมันมาได้โดยที่เราไม่เลิกเล่นก่อนกลางคลัน และก็เล่นมาจนทุกวันนี้ ลืมไปผมเลิกเล่นได้10กว่าปี พึ่งจะมาจับเล่นใหม่ได้ประมาณ3ปีนี่แหละครับ เห็นใน youtube เล่น fingerstyle ชอบมากแล้วไปได้ takamine รุ่นเก่าซึ่งเสียงดีมากเล่นง่ายทำให้ต้องจับทุกวันเลยวันไหนไม่ได้จับ รู้สึกขาดอะไรไปอย่าง เอาเป็นว่าฝึกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับมีอย่างเดียว เป็นกำลังใจให้ครับ

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 21:20:11 »
ฝึกเล่นไปเรื่อยๆ แล้วมาอ่านใน web บ่อยๆ เดี๋ยวก็พัฒนาดีขึ้นครับ
facebook.com/byrt21

nut2554

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:55:09 »
มันเป็นพรสวรรค์ครับบบบ.55555555% คือสวรรค์ประทานพรให้เรามีมือมีนิ้วครบทั้ง2ข้าง ที่เหลือพรแสวงครับ สมัยก่อนตอนผมฝึกเล่น ยังไม่มีอินเตอร์เนต มีแต่หนังสือเพลง เวลาหัดเล่นก็ค่อยๆดูรุ่นพี่เล่นก่อนแล้วเป็นลักษณะ ครูพักลักจำ กีต้าร์ก็ไม่มีเป็นของตัวเอง เที่ยวยืมเค้าไปทั่ว สมัยนั้นจะเป็น jojo,fuji yama ใครที่มี yamaha เค้าก็ไม่ให้ยืมหรอก สมัยนั้น กรองทิพย์ ครึ่งซอง 7 บาทเอง เพื่อนๆก็แข่งกันเล่นใครเล่นเป้นเพลงก่อนก็เอามาเล่นในวงเหล้า ก็จะทึ่งแล้วพยายามเล่นให้ได้คือตามเค้าไปเรื่อย พอชักแก่พรรษาก็เริ่มแกะเพลงเอง ก็เพลงของคาราบาวนั่นแหละฮิตมาก ลงทุนซื้อเทปมา (ไม่มีcd ,vcd หรอกครับ) เครื่องขโมยพี่สาว กรอฟังแล้วฟังอีก จนเทปยาน พอเทปยานการแก้ปัญหาสมัยนั้น คือเอาไปแช่ตู้เย็นพอเช้ามาก็ฟังได้เหมือนเดิม บางทีมีกินเทปอีกคลาวนี้ต้องมีการตัดต่อใหม่โดยใช้เทปใสต่อ ลำบากมากครับสมัยนั้น แต่เราก็ผ่านมันมาได้โดยที่เราไม่เลิกเล่นก่อนกลางคลัน และก็เล่นมาจนทุกวันนี้ ลืมไปผมเลิกเล่นได้10กว่าปี พึ่งจะมาจับเล่นใหม่ได้ประมาณ3ปีนี่แหละครับ เห็นใน youtube เล่น fingerstyle ชอบมากแล้วไปได้ takamine รุ่นเก่าซึ่งเสียงดีมากเล่นง่ายทำให้ต้องจับทุกวันเลยวันไหนไม่ได้จับ รู้สึกขาดอะไรไปอย่าง เอาเป็นว่าฝึกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับมีอย่างเดียว เป็นกำลังใจให้ครับ

บ่งบอกถึงรุ่นเลยนะเนี่ย ผมก็เกิดทันตอนวิทยุเทปพอดี