Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมหน่อยคับ แนะนำกีต้าร์คลาสสิกหน่อยย 30000-40000  (อ่าน 2923 ครั้ง)

Aodz9519

• member
แนะนำหน่อยคับ มียี่ห้อไหน น่าสนใจ งานดีบ้างคับ ช่วยผมหน่อย

loh

• member
Re: ช่วยผมหน่อยคับ แนะนำกีต้าร์คลาสสิกหน่อยย 30000-40000
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 22:04:24 »
แนำนำ Almansa ที่ร้าน music collection
หรือ Alhambra ที่ร้าน Peterson
หรือ Paco guitar ก็ดีครับ ร้าน paco guitar

คลิกดูรายละเอียดจากร้านที่มี banner หน้าเวบเลย

ส่วนตัวผมชอบ Almansa ที่สุด

UkU Lanla

• member
Re: ช่วยผมหน่อยคับ แนะนำกีต้าร์คลาสสิกหน่อยย 30000-40000
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:05:36 »
แนะนำหน่อยคับ มียี่ห้อไหน น่าสนใจ งานดีบ้างคับ ช่วยผมหน่อย

ของที่โรงเรียนของ อ.กมล มีรับสั่งทำกีต้าร์คลาสสิค เริ่มที่ 53,000 บาท ใช้เวลาทำประมาณ 1 ปี เราว่าน่าสนใจนะ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:22:09 »
Almansa น่าเสียดายที่เขาไม่เอามาขายแล้วครับ
งบนี้ ลอง Prudencio Saez / Alhambra / Guild ดูครับ
:)

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 15:49:26 »
กีต้าร์ของเด็ก มหาสารคราม nattamas
น่าไปลองเสียงเหมือนกัน แต่ไม่รู้ ราคาเท่าไหร่
nattamas guitar
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:01:43 »
ผมไม่ค่อยได้ลอง กีต้าร์และก็ไม่ค่อยจะรู้รุ่นต่างๆด้วย และผมก็ไม่ค่อยได้รู้ว่า สเป็คไม้ แต่ล๊ะยี่ห้อ
รุ่นไหน เป็น ไม้แท้ทั้งตัว หรือ แท้เฉพาะ ไม้หน้า
ถ้าจะซื้อกีต้าร์คลาสสิค ควรมองที่ไม้แท้ทั้งตัวครับ เสียงจะต่างกันมากกับ ไม้แท้แค่ แผ่นหน้าแผ่นเดียว
การเลือกกีต้าร์คลาสสิคนั้น ควรมอง เรื่อง ทัชชิ่งด้วย ซึ่งเรื่องนี้สำคัญมากๆ เตี้ยไป ก็เล่นยากถ้าเราเล่นเพลงที่ยากๆ
แต่ถ้าเล่นเพลงที่ง่ายๆทัชชิ่งเตี้ยๆจะเล่นง่ายมากจับสบายนิ้ว
 สูงไปก็เล่นยาก  เรื่องความสูงของทัชชิ่งนั้น  ก็ต้องแล้วแต่นิ้ว ของแต่ล๊ะคนไป
สปรู๊ท ให้เสียงที่ ชัด และ ใส  ซีด้าร์ ให้เสียงที่กว้าง กว่า นุ่มกว่า
ซีต้าร์ เล่นเพลงเร็วๆ มันส์กว่า สปรู๊ท  
ซีต้าร์ เมื่อ เล่นใน ห้องโถงใหญ่ให้เสียงที่เต็มกว่า สปูร๊ท  เพราะเสียงกระจายรอบตัวกีต้าร์ได้ดีกว่าสปรู๊ท
ส่วนตัวผมชอบสปูร๊ท  มากกว่าซีด้าร์  
อีกอย่างนึง ไม้ซีด้าร์นั้น ผมว่า สายกีต้าร์จะเสื่อมช้ากว่าไม้หน้าสปรู๊ท  

กีต้าร์ขายในไทยนั้น ตัวเลือกน้อยมาก ยังไง ลองดูตามรายชื่อ นี้ครับ
sakurai
Yuichi Imai
Almansa
alma
alhambra

ramirez
Asturias
paco
บางญี่ห้องบอาจเพิ่มได้  อันนี้ต้องลองเสียงเอาดูครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 20:16:08 »
ลองดูพวก sukurai มือสองดูครับ

putitti

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 21:01:14 »
งบน่าอิจฉามาก
พร่ำพร่ำ จำนรรจา

Iamyourfriend

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 21:41:02 »
น้า redtopup ครับ งบ 30000-40000 สามารถหา Yuichi Imai ได้ด้วยเหรอครับ ผมรู้มาว่ามือหนึ่งมันแพงมาก เลยคิดว่างบประมาณนี้ มือสองยังไม่น่าจะได้เลยมั้งครับ แล้วก็ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับเห็นน้า redtopup บอกแต่ข้อดีของ cedar แต่ตอนจบหักมุมบอกชอบ spruce (แต่จริงๆผมก็ชอบ spruce นะครับ)
ปล. ชอบสิ่งที่น้า redtopup โพสเกี่ยวกับกีตาร์คลาสสิคในเว็บ acousticthai มาก ให้ความรู้ผมเกี่ยวกับกีตาร์คลาสสิคมากเลยครับ ผมติดตามตั้งแต่ยังดป็นผีบอร์ด ขอบพระคุณมากนะครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 12:46:50 »
imai  ราคาน่าจะแสนกว่าถึงเกิน 2 แสน แล้วแต่สเป็ค
จริงๆยี่ห้ออืน ตามรายชื่อข้างบน ถ้ารุ่นใหญ่ๆของเค้าก็เกินแสนทั้งนั้น
เพียงแต่บางยี่ห้อ เป็นกีต้าร์อุตสหกรรมทีมีหลายรุ่น บางยี่ห้อ เป็นกีต้าร์ สั่งทำ
ไม้สปรู๊ท นั้น เป็นไม้ที่ถูกนำมาใช้ทำในไม้หน้ากีต้าร์มาก่อน ไม้ซีด้าร์
มีเสียงหลายอย่างที่ สปรู๊ท ทำไม่ได้เท่าซีด้าร์ เช่น เสียงเบส ที่ซีด้าร์นั้น หนักกว่าสปรู๊ท
โทนัทบาล้านซ์ ที่ซีด้าร์ทำได้ดีกว่า
แต่ผมกลับชอบ สปรู๊ท มากกว่า เพราะ ผมชอบ เสียงออกมา เป็นเส้นๆ ซึ่งในซีด้าร์ สู้สปรู๊ทไม่ได้
เพราะ ซีด้าร์ให้เสียงที่กว้าง กว่า ให้เสียงรอบตัวได้ดีกว่า 
แต่ผมกลับไม่ชอบเสียงเบสของไม้ซีด้าร์  ทั้งๆที่เป็นเบสที่นุ่มกว่า ใหญ่กว่า กว้างและอ้วนกว่าและลงลึกกว่าและการจางหายนานกว่า ไม้สปรู๊ท
ถ้าเล่นซีด้าร์นานๆ แล้วมาจับกีต้าร์ไม้สปรู๊ท บางที เราอาจจะรู้สึกว่าเสียงเบสของสปรู๊ท นั้น เป็นเสียงเบสที่มีเสียงที่แข็งไปเลย  แต่พอเล่น สปรู๊ทไปนานๆ มาจับซีด้าร์กลับรู้สึกว่า ซีด้าร์นั้น เบสมันอ้วนๆยังไงชอบกล
และเสียงเบสเด่นอยู่ตลอดเวลา
แต่สุดท้ายผมก็ชอบ สปรู๊ท เพราะ เสียงมัน ชัดเจนกว่า ใสกว่า เสียงออกเป็นเม็ดมากกว่าในความรู้สึกของผม ครับ
ใจจริงๆ ผมเองยังจะหา ซีด้าร์ อีกซักตัว เพื่อ เวลาเล่นกีต้าร์จะได้ไม่จำเจ กับเสียง
โดยส่วนตัวผมว่า ไม้ต่างชนิดกันมันมีดีอยู่ในตัวของมันอยู่แล้ว
  ผมว่าอยู่ที่ตัวเราชอบอะไรมากกว่ากัน แต่คนส่วนใหญ่ชอบสปรู๊ทรวมทั้งผมด้วย

Iamyourfriend

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 21:28:29 »
ขอบคุณน้า Redtopup มากครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 14:45:01 »
Paco castillo model 205 all solid + hardcase
3xxxx THB

more detail please click the banner above
คิดดี ทำดี พูดดี