Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเจอปัญหาแบบนี้ตอนจะอัดเสียงเล่นมั่งครับ  (อ่าน 1930 ครั้ง)

kaizer123

• member
คือตอนแรกผมก็เล่นๆไปผิดๆก็เอาใหม่แต่มันไม่ใช่แค่ผิด มันผิดไป5-6แรกก็ไม่ได้ว่าอะไรยังอารมณ์ดีอยู่แต่พอเล่นไปเล่นมา มาฟังเสียงมันบอดเยอะมากเลยคิดจะเอาใหม่อัดไปจนถึงtrackที่28ก็ยังเหมือนเดิมเริ่มออกอาการหงุดหงิดตัวเอง แล้วหลังจากนั้นอาการบอดก็ยังเพิ่มขึ้นอีก มันเป็นเพราะอารมณ์เปล่าครับ ยังสงสัยอยู่   เพลงที่ผมเล่นก็พึ่งจบไปได้4-5วัน สงสัยต้องฝึกต่ออีกยาว ตอนนี้รู้สึกยังไม่อยากเล่นกีตาร์เลยตั้งแต่ฟังฝีมือตัวเองอย่างชัดๆ 555

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ไม่ต้องซีเรียสหรอกครับ เข้าใจอารมณ์นะ ผมเองบางเพลงแค่ ไม่ถึง 3 นาที แต่ใช้เวลาอัดไป 3-4 ชั่วโมงก็มี พยายามต่อไปครับแรก ๆ ก็อาจจะไม่เท่าไร พอผิดมาก ๆ บ่อย ๆ อารมณ์หงุดหงิดมาแน่ ต้องควบคุมให้ได้ ผมเองถ้าเริ่มหงุดหงิดผมก็จะพัก ไปเดินเล่นกินน้ำ กินขนมซักครู่ แล้วค่อยมาเริ่มใหม่ ค่อยเป็นค่อยไปครับ เรามันประมาณว่าซ้อมไปอัดไป ไม่ใช่ซ้อมกันแบบมืออาชีพ ค่อยเป็นค่อยไปดีที่สุดครับ ^^

Crucify

• member
ผิดอย่าสนครับ ทำต่อไป เมื่อวานผมนั่งอัดเพลง ทั้งรักทั้งเหนื่อย อยู่ 3 ชม. ยังไม่ดีเลย เล่นมั่วไปตามความคิดตัวเองด้วย ส่วนมากเบสผิด บางทีเล่นโอเคแล้ว แต่ร้องไม่โอเค ก็เอาใหม่ครับ ช่วงนี้อากาศดี อัด ๆ ไปเถอะครับ 55 สู้ ๆ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
โฮ่ๆๆ ไม่แป้กไม่ใช่ผมครับ
:)

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจะเล่นได้ไม่แป๊กเลยนี่ก็คงไม่ใช่คนแล้วมั้งคับ ทุกคนต้องมีแป๊กกันบ้างคับ
สุ้ๆคับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ควรซ้อมให้เยอะๆ ก่อนอัดครับ  เห็นคลิป ที่เขาเล่น เนียนๆ ก่อนอัด ซ้อมมาเป็นร้อยๆ รอบแล้วครับ แถมตอนอัดเนี่ย อัด อย่างน้อยๆ ก็ 3 - 5 เทค แล้ว เลือก เอา เทคที่ดีที่สุดครับ

ปล. ส่วนคลิปผมไม่มีซักคลิปที่เนียน เพราะ ผมซ้อมน้อย ........อิอิ ผลมันจึงออกมาเป็นอย่างนั้น ตอนนี้ผมฝึกเพลงนี้อยู่  ใช้เวลา 8 เดือน ในการจำ เพลงทั้งหมด โดยไม่ต้องดู Tab เพลงนี้ มี 15 แผ่น A4 ตอนนี้ก้เล่นมาเรื่อยๆ รวม ก็ ปีกว่าๆ แระ ยังไม่เนียนซักที เพราะ ซ้อมน้อย ดังนั้น ผมจะบอกน้องวิทย์ว่า คุณภาพของการเล่น จะดี หรือ ไม่ดี อยู่ที่ การซ้อมครับ เพลงเดียวกัน นาย A ฝึกมา 200 รอบ กับ นายB ฝึกมา 1500 รอบ ยังงัย นาย A ไม่มีวันที่จะเล่นเพลงนั้นได้ ดีกว่านาย B แน่นนอนครับ สู้ๆ

Bohemian Rhapsody - for solo guitar

อันนี้อัดไว้ดูข้อผิดผลาด ตอนเล่นได้ใหม่ๆ ยังกระท่อน กระแท่นอยู่ เลย ไม่กล้าขึ้นชื่อ เพลง ......อิอิ

อิอิ

และนี่ก็คือ ตัวอย่างของการซ้อมน้อยครับ แต่เพลงนี้ ผมเล่นมาไม่ต่ำ กว่า 200 รอบ ตอนนี้ ก็ดีขึ้นมาหน่อย แต่ ผมก็ยังไม่พอใจอยู่ตัวเองอยู่ดีครับ

kaizer123

• member
ขอบคุณสำหรบคำแนะนำกันนะครับ
ตอนนี้ผมจะอัดใหม่กับเพื่อนในวง แต่ไม่รู้ว่าเค้าอัดมีขั้นตอนไรบ้าง สงสัยว่าทำไมตอนเค้าอัดเสียงยังไม่ได้ถ่ายวีดีโอพอเสียงเสร็จ ก็มาถ่ายวีดีโอแล้วตัดเสียงในวีดีโอทิ้งแล้วนำเสียงที่อัดมาใส่ ทำไมเค้าต้องใส่สายแจ๊คอะไรไว้ด้วยอ่ะครับ

Mubintmin

• member
จะไปเหลือหรอครับ อิอิ แหลกลาน ยิ่งเป็นฟิงเกอร์สไตล์นะ เนียนยาก บางอารมณ์ผมก็ปล่อยมันผ่านไป บางอารมณ์มีน Buzz นิดเดียว ผมอัดใหม่ อิอิ แล้วแต่ช่วงหละมั้ง