Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: (กีตาร์เริ่มรับจอง วันนี้ครับ) กีตาร์ Thailand Historic Model 5.5.555  (อ่าน 79306 ครั้ง)

hotman555

• member
ทรง G กับ O คล้ายกัน ถ้าโหวดรวมกันมากกว่าทรง T เยอะนะครับ  น่าจะได้รับการตอบรับมากกว่า กลัวว่าจะไม่ได้จำนวนจองตามเป้าหมายครับ เพราะผมอยากได้ walden อยู่เหมือนกัน และเอาใจช่วยให้โครงการนี้สำเร็จครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
น้าต๋องผมก็รอเห็นตัวเป็นๆแล้ว ขอจองล่วงหน้าเลยได้ไหมครับ อิอิ

ส่วน Blinding ผมว่าลองดูราคาที่ขึ้นกับระยะเวลา มาให้น้าๆลองตัดสินใจกันอีกทีก็ได้ครับ เพราะเก็บเป็นที่ระลึกจริงๆ ผมว่าน้าๆหลายๆท่านยอมรอและยอมจ่ายนะครับ ^_^

kanov

• member
แบบใหม่ก็สวยดีครับ แต่เกรงว่าจะใหญ่จนเท่าขนาด fret เลยรึเปล่าเนี่ยสิครับ

hotman555

• member
รอครับ

Walden Guitar

• member
ต้องขอโทษที่เพิ่งเข้ามาตอบนะครับ
ตอนนี้กำลังประสานงานกับทาง Walden อยู่ครับ

กีตาร์คงต้องเป็นทรง T ครับ เพราะพี่ๆส่วนใหญ่ในวันนั้นได้โหวตเลือกทรงนี้ครับ
เรื่องจำนวนก็หวั่นๆเหมือนกันครับ ยังไงคงต้องรบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำเพื่อนๆที่เล่นกีตาร์ และอาจจะสนใจเป็นเจ้าของ กีตาร์ตัวนี้นะครับ

เรื่อง binding ตอนนี้น่าจะเป็นสีดำครับ
มีพี่ๆหลายๆท่านเอง ก็แนะนำให้เป็นสีดำ เพราะให้เหตุผลว่า ถ้าเก็บไว้หลายๆปี สีขาวอาจจะดูไม่สวยเท่าสีดำก็ได้ครับ

ขนาดของ Logo ได้ลองหลายไซส์มากเลยครับ ทั้งความยาว 32 36 40 42 44 mm และความกว้าง 12 14 15 mm เพื่อให้ได้ขนาดที่ลงตัวที่สุดครับ
เราพบว่าขนาด 42mm x 14 mm น่าจะลงตัวที่สุดครับ

ตอนนี้แบบน่าจะใกล้ลงตัวแล้วครับ
น่าจะอีกสัก 10 วัน ก็จะเปิดจองได้ครับ

winnie

ขอจองเลยได้ไหมครับ อิอิ

putitti

• member
เปิดจองวันไหนครับ
พร่ำพร่ำ จำนรรจา

• member
กีตาร์ 5.5.555 ใกล้ความจริงขึ้นไปอีกขั้นครับ :D

ตอนนี้ถุงกีตาร์แบบพิเศษ ต้นแบบทำเสร็จแล้ว
รุ่นนี้ทำเฉพาะกีตาร์ 5.5.555 ครับ มีที่เดียวในโลกตอนนี้ ประเทศอื่นก็ไม่มีครับ

แต่ถ้าพี่ๆชอบ จะลองสอบถามว่าปีหน้าเขาจะเปลี่ยนถุงรุ่นอื่นให้เป็นแบบนี้ได้ไหม
ปีนี้สำหรับรุ่นอื่น เขาบอกว่ายังไงคงต้องใช้แบบเดิมไปก่อนนะครับ

กีตาร์น่าจะเปิดจองได้ช่วงต้นเดือนหน้าครับ
ยังต้องทำรายละเอียดบางอย่างอีกเล็กน้อยครับ

• member
ถุงรุ่นนี้ ผมเป็นคน request ไปครับ
บอกว่าไหนๆ จะทำรุ่นพิเศษแล้ว ขอให้ทำถุงพิเศษ สีออกแนว earth tone ให้ด้วยได้ไหม
แรกๆเขาอิดออด บอกว่าลำบาก ต้องติดต่อ supplier เยอะแยะ
แต่ในที่สุดก็ยอมทำให้ครับ
ตอนนี้ถ้าเรามียอดจอง จำนวนไม่ถึง 255 ตัวขั้นต่ำ ทำไม่ได้ ผมจะโดนทาง walden แพ่นกระบาลให้ครับ
เพราะเขาลงทุนลงแรงให้เราเยอะมาก เพื่อให้เราทำกีตาร์ตัวนี้ให้สำเร็จครับ

ถุงรุ่นนี้ ทาง Walden สั่งทำจากโรงงานที่ทำถุงส่งให้ Taylor ครับ

burin

• member
Re: กีตาร์ Thailand Historic Model 5.5.555 (softcase ต้นแบบมาแล้วครับ หน้า 11)
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 17:32:15 »
ขอขอบคุณและเป็นกำลังใจในการเสียสละเวลาแรงกายแรงใจของคุณต๋อง (Walden Guitar) ที่พยายามทำProjectนี้ให้สำเร็จ

ผมว่าคุณไม่โดน เพ่นกระบาลหรอก อาจแค่ให้ยอดที่เหลือรับไว้เองมากกว่า 5555

ยินดีครับ รอวันประกาศให้จองอยู่

Carboy

• member
Re: กีตาร์ Thailand Historic Model 5.5.555 (softcase ต้นแบบมาแล้วครับ หน้า 11)
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 16:19:07 »
เปิดจองเมื่อไหร่แจ้งนะครับ สนใจอยู่

• member
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 01:12:53 »
ขอบคุณคุณ burin และพี่ๆหลายๆท่านที่เป็นกำลังใจให้ครับ

วันนี้ให้น้องพนักงานทำรูปกีตาร์ Thailand Historic 5.5.555 (กีตาร์อารมณ์ดี) โดยใช้ photoshop ขึ้นมาครับ
เพราะทาง Walden ได้แจ้งว่า ถ้าจะให้ทำ prototype ขึ้นมาจริงๆ จะเสียเวลาและมีขั้นตอนมาก อาจจะทำให้ project นี้ต้องดีเลย์ไปอีกหลายเดือน
เราเลยลองทำภาพนี้ขึ้นมาดูครับ โดยใช้กีตาร์ T550 ซึ่งเป็นกีตาร์ทรง Traveler ตามที่ทุกคนได้เลือกไว้เป็นต้นแบบ และเปลี่ยนสเปคเป็นกีตาร์ที่เราร่วมดีไซน์กันมาดังนี้ครับ

ลูกบิดเป็นสีทอง
เอา dot ที่เฟรทออก
ใส่ ป้าย Logo ของกีตาร์ไว้ที่เฟรท 12
ใส่ Rosette มุกรอบ Soundhole
เอา pickguard ออก

ภาพที่ได้คือภาพด้านล่างครับ ภาพคงจะไม่เหมือนตัวจริง 100% แต่น่าจะใกล้เคียงประมาณ 80% ครับ
ขอย้ำนะครับเป็นภาพ photoshop ไม่ได้เป็น prototype ครับ

ตอนนี้เหลือขั้นตอนการดีไซน์ป้ายด้านในกีตาร์
ซึ่งทาง Walden เขาอยากให้คงรูปแบบส่วนใหญ่ของเขา แต่ทางเราต้องการรูปแบบที่ต่างออกไป อยากให้มีคำบรรยาย คอนเซปต์ของกีตาร์ตัวนี้ให้มากที่สุด ถ้าพี่ๆมีข้อเสนอแนะ อยากให้ใช้คำพูดยังไง ก็เสนอได้เลยนะครับ

กีตาร์อยากจะเปิดจองวันที่ 5 กรกฏา ครบ 2 เดือนพอดีครับ ถ้าทำได้
โดยจะเปิดจองแบบไม่รับมัดจำก่อน ต่อเมื่อมีคนจองเกิน 200 ตัวแล้ว จึงจะขอให้ผู้จองมัดจำครับ
ตอนแรกไม่รู้จะขอมัดจำเท่าไหร่ดี อยากได้ตัวเลขมีความหมาย แต่ไม่รู้ว่า 2555 บาทจะแพงไปไหมครับสำหรับมัดจำ
กีตาร์ถ้าเราสามารถแจ้งยอดเขาได้กลางเดือนกรกฏา เขาจะผลิตเสร็จเดือนตุลา และจะเข้ามาถึงเมืองไทยเดือนพฤศจิกา 6 เดือนนับจากวันที่ 5.5.555 ครับ

ปล ส่วนอันนี้เป็น prototype ของจริงๆครับ ถุงกีตาร์รุ่นนี้ทาง Walden ดีไซน์เป็นพิเศษสำหรับกีตาร์รุ่นนี้โดยเฉพาะ

uncletu

• member
จองด้วยคนนึง

SoundCard

ระหว่างนั่งรอนายตรวจต้นฉบับปก เลยลองทำ simulation design ของ Thailand Historic 5.5.555 เล่นดู โดยแบบเป็น T550 ผสมกับชิ้นส่วน G630CE  , G3000 ครับ  ขออนุญาตพี่ต๋องแปะไว้ที่นี้และอีกห้องนะครับ ^^ ตามเสปคแล้วออกมาตามนี้ครับ ทรง T , No dot inlay , Abalone Rossette , 24k Gold Tuner , Black Binding

*เสนออีกเรื่องหนึ่งครับคือ น่าจะเจาะ End pin ในส่วนคอกีต้าร์มาเลย เป็น ทองทั้งท้ายท้ายและคอครับ*

• member
ขออนุญาตตามมาขอบคุณคุณ F อีกครั้งนะครับ
รูปสวยเหมือนจริงมากๆครับ หน้าตาของกีตาร์ Thailand Histroic 5.5.555 คงจะไม่ต่างจากรูปที่คุณ F กรุณาทำให้ครับ
ขอบคุณมากๆจริงนะครับ

เรื่องเจาะหมุดสะพายกีตาร์เดี๋ยวผมจะลองสอบถามทาง Walden ดูนะครับ

พี่ๆที่สนใจกีตาร์รุ่นนี้ ถ้ามีความเห็นเรื่องป้าย เรื่องจอง หรือเรื่องอื่นๆ แนะนำได้เลยนะครับ

sweetgarlic

• member
  • ห้ามเข้าwebเกินวันละ2ครั้ง อาจทำให้เสียตังได้
ผมว่าราคาจอง น่าจะ 555 บาท
ป้าย ผมดูแล้ว ถ้าเป็นสีทองจะเข้ากับลูกปิด และสีไม้หน้า สีเงินดูมันโดดๆยังไงชอบกล

leXel

• member
  • กีตาร์เก่าๆ......
พอดีผมว่างจัดครับ ก็เลยลองทำป้ายด้านในดูครับขออนุญาติลงไว้นะครับ เผื่อจะได้ไอเดียเพิ่มครับ ปล.รูปแบบหลักๆ เน้นเหมือนรูปแบบของเดิมแค่เปลี่ยนเป็นเลขไทยแล้วก็เพิ่มลายไทยไปนิดหน่อยครับ  font ต่างๆผมใช้เท่าที่หาได้ครับ บางอันก็เลยไม่ค่อยเหมือนต้นฉบับครับ ^^"

Nisorn

• member
ผมก็เอาด้วย 1 ตัวครับ

kanov

• member
นอกจากหมุดแล้ว แถมสายสะพายกีต้าร์ด้วยเลยมั้ยครับ แหะๆๆ เริ่มขอเยอะขึ้นเรื่อยๆ

zyberman

• member
เป็นโครงการที่น่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง ผมขอจองด้วยครับ 1 ตัว ^_^