Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: (กีตาร์เริ่มรับจอง วันนี้ครับ) กีตาร์ Thailand Historic Model 5.5.555  (อ่าน 79291 ครั้ง)

Walden Guitar

• member
อยากจะขอความเห็นพี่ๆน้าๆได้ไหมครับ

คือคิดจะทำโปรเจคพิเศษขึ้นมาครับ คือได้คุยกับ Walden มาร่วมเดือนแล้ว และก็เคยได้คุยให้พี่ๆหลายๆคนฟังแล้ว เห็นพี่ๆสนใจกัน ก็เลยจะลองมาถามพี่ๆน้าๆในเวปด้วยครับ

อยากจะทำกีตาร์รุ่นพิเศษขึ้นมารุ่นนึงครับ จะทำแค่สักครั้งเดียว และคิดว่าจะไม่ทำอีกครับ
(ยกเว้นจริงๆว่า ในอนาคตข้างหน้าไกลๆ จะมีโอกาสพิเศษสุดจริงๆครับ ถ้าไม่งั้น จะไม่ทำอีกแล้วครับ)

คืออยากจะทำกีตาร์ ตัวนึงสำหรับวันพิเศษของคนไทยครับ วันที่ 5 พฤษภาคม 2555
หรือจะเรียกว่าวันที่ 5.5.55 หรือ 5.5.555
สำหรับคนอื่นไม่รู้ว่าเป็นวันพิเศษหรือเปล่าครับ แต่สำหรับผม ผมว่าเราโชคดีครับ ที่เกิดมาช่วงนี้
5 มี 5 ตัวพอดี 5.5.555 อีก 1000 ปีถึงจะมีอีกครั้ง  ก็เลยอยากจะทำอะไรที่พิเศษ เป็นที่ระลึกในวันนี้ขึ้นมาครับ
ในอนาคต ไม่แน่ กีตาร์รุ่นนี้ อาจจะเป็นส่วนนึงของประวัติศาสตร์ ที่คนรุ่นต่อไปอาจจะอยากสะสมครับ คิดไปนู่นเลย :D

ตอนแรกก็ไม่รู้จะทำอะไรดี ของที่ระลึกราคา 55,555 ก็แพงไป 555 บาท 55 สตางค์ ก็ทำไม่ได้ มันจะกลายเป็น 555.50 บาทเวลาทอน ก็เลยเอา 5,555 บาทนี่ละครับ เอาราคานี้เป็นตัวตั้ง
ก็คิดว่าจะเอาอะไรดีนะ ที่คนทั่วไปใช้กัน นิยมสะสม และเกี่ยวกับดนตรี ก็น่าจะเป็นกีตาร์โปร่งนี่ละครับ

ก็อยากได้กีตาร์ดีๆ ที่สะสมได้อย่างสบายใจ ด้วยงบตรงนี้ เลยมองไปที่ Walden ครับ พวกเครือ Seagull ด้วยต้นทุน คงทำไม่ไหว
ก็เลยคุยกับทาง Walden ครับ คุยกันมาร่วมเดือน ดีไซน์แบบคร่าวๆ แต่ไม่ได้ fix อะไร แต่อยากให้ดีกว่ารุ่นปกติพอสมควร เขาคำนวณราคากลับมา หน้าหงายเลยครับ ราคาแพงจนคิดว่าจะทำได้ไหม เพราะเขาไม่ได้ให้ราคาพิเศษเหมือนกับกีตาร์ที่ขายตอนนี้ ก็ขอต่อรองไปสองครั้ง ราคาก็ลงไม่มาก

ก็คิดหนักพอสมควรครับ เพราะคิดว่าถ้าทำงานนี้เข้าเนื้อแน่ แต่ในที่สุดความอยากทำมันมากกว่าครับ 555
(ที่เพิ่งโพสต์บอกตอนนี้ ไม่โพสต์ตั้งแต่หลายอาทิตย์ที่่แล้ว ก็เพราะสาเหตุนี้ละครับ ถ้ามีคนสนใจเยอะ เข้าเนื้อก็ได้ อยากทำ 555)
เลยอยากจะลองถามพี่ๆน้าๆว่าสนใจกีตาร์รุ่นพิเศษนี้ไหม เป็นรุ่นที่ทางเราตั้งชื่อว่า Thailand Historic ครับ

ถ้าสนใจ เราจะมาร่วมกันดีไซน์ในวันที่ 5 เดือน 5 แค่วันเดียวครับ ตั้งแต่ 0.01 ถึงเที่ยงคืน ว่าเราอยากจะให้เป็นกีตาร์ทรง G O หรือ D สเปคไม้หน้าอะไร เคลือบแบบไหน Binding Rosette แบบไหน ฯลฯ แต่หัวทาง Walden เขาขอไว้ให้เป็นเอกลํกษณ์ว่าเป็นกีตาร์แบรนด์เขาครับ

กีตาร์คิดว่าจะทำ 255 หรือ 555 ตัวครับ

และเนื่องด้วยวันที่ 5 เดือน 5 คนไทยเราคือวันของในหลวงครับ
ตัวที่ 1 5 55 255 555 คิดว่าจะนำมาประมูลครับ รายได้ไม่หักค่าใช้จ่าย จะนำไปทำบุญกับมูลนิธิของในหลวง มูลนิธิใดมูลนิธิหนึ่งครับ
กีตาร์ทุกตัว ที่ทำขึ้นมา จะบริจาค 255 บาทเข้ามูลนิธิข้างต้นเช่นเดียวกันครับ ตอนแรกอยากจะบริจาค 555 บาทครับ แต่ด้วยต้นทุน ทำไม่ไหวจริงๆครับ
ส่วนเลขสวยๆ อย่างเช่น 111 123 ก็จะนำมาประมูลครับ ส่วนต่างจากราคา 5555 บาท ก็จะนำเข้าไปทำบุญเช่นเดียวกันครับ

พี่ๆน้าๆ มีไอเดียอะไร คิดว่าน่าจะทำไหม ช่วยแนะนำเลยนะครับ
คุยกันไว้ก่อนนะครับ ยังไม่แน่ว่าจะทำได้ไหม ถ้าพี่ๆน้าๆสนใจกันเยอะ เดี๋ยวจะคุยกับ Walden จริงๆจังๆเลยครับ

ตัวอย่าง โลโก้รุ่น ที่อาจจะวางบน fretboard ครับ แต่ทุกอย่างยังไม่ฟันธงครับ
สามารถปรับเปลี่ยนได้หมดครับ

รายละเอียดที่มีคุยกันกับพี่ๆน้าๆในหน้าซื้อขายก็มีตามลิ้งค์ครับ เผื่อพี่ๆน้าๆสนใจจะลองอ่านไอเดียพี่ๆน้าๆคนอื่น

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=16103.1020

ปล สนใจ ไม่สนใจ ก็โพสต์บอกได้นะครับ ถ้าไม่อยากให้ทำก็บอกได้ครับ

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
อืม เป็นโครงการที่ดี และน่าสนใจทีเดียวครับ สำหรับผมด้วยราคาเท่านี้ สเปคที่ผมชอบก็คงเป็น

ไม้หน้าเป็น Soild spruce
ไม้หลังและข้างเป็น rosewood
ฟิงเกอร์บอร์ดและบริจ rosewood
เคลือบเงา
ทรง ooo

ไม่รู้เกินงบปาวนะเนี้ย แต่ผมชอบครับ 555

Vee m bank

• member
+ 1 เสียงครับ สำหรับ โปรเจค นี้ ครับ. ส่วนแบบค่อยว่ากัน ครับ

TOM1869

• member
ผมอยากเห็นกีต้าร์  Walden  ในงานมิตติ้ง  ไม่รู้จะมีใครหิ้วมาหรือเปล่า
Line id: 081-8718003

towbie

• member
Re: กีตาร์ Thailand Historic Model 5.5.555 อยากขอความเห็นพี่ๆน้าๆครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 03:03:02 »
เห็นด้วยครับ^^

chaiyotkong

• member
Re: กีตาร์ Thailand Historic Model 5.5.555 อยากขอความเห็นพี่ๆน้าๆครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 06:04:05 »
เห็นด้วยครับที่จะทำ Thailand Specia lเนื่องในวันที่ที่มีเลข5 อยู่5ตัว แต่ผมว่าราคาน่าจะสูงขึ้นอีกนิด เพื่อจะได้ทำสเป็คไม้ที่สูงขึ้น แต่ก็ควรมี Thailand Historic Model 5.5.555 ติดอยู่เพื่อระลึกถึงวันนี้และจะได้มีคุณค่าทางจิตใจ รู้ว่าเกินงบแต่อยากให้ทุกท่านได้กีตาร์ Thailand Specia ที่ดีๆ อ้อลืมไปผมเชียร์ทรง O นะครับ ถ้าราคาสูงไปขออภัยครับ แต่ราคา 5,555 ก็เป็นราคาสบายๆที่ทุกคนซื้อได้ แต่ยังไงก็เห็นด้วยกะโครงการนี้คร้าบบบบบบบบบบบบบ

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 06:26:52 »
rossette ยิงเลเซอร์ ลายกนกเลยครับ signature thailand ดี ^^

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 09:48:39 »
เยี่ยมครับ  inlay เป็นลายไทยเลยครับ รอบซาวโฮ หรือ ฟิงเกอร์บอร์ด หรือ ไบดิ้ง เป็นลายไทย
แจ่มมากครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 10:02:53 »
เป็นโครงการที่ดีครับ แต่ขอให้ศึกษา ปัญหา ของ Veelah Thai LTD ให้ดีก่อน ยิ่งความคิดเห็นหลากหลาย ปัญหายิ่งมาก ครับ
Line id: 081-8718003

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:00:49 »

เห็นด้วย และสนับสนุน  ในความคิด และสิ่งที่กำลังจะทำ ครับ

เนื่องจากเป็นรุ่นพิเศษ และเหมาะแก่การสะสม  ควรกำหนด Spec ให้ดี ให้ลึกลงไปมากกว่า รูปทรง และความสวยงามภายนอก

เพื่อให้มีความพึงพอใจในการอยากเก็บไว้เป็นที่ระลึก  มิฉะนั้น หากคุณภาพไม่ดีในระดับหนึ่ง จริง ๆ ก็จะมีการโพสขายต่อ ขายทิ้ง บนเวป

จากที่เคยเก็บสะสม กีต้่าร์ Limited ที่เคยทำกันออกมา เมื่อเร็ว ๆ นี้  ปัญหา ที่พบในเบื้องต้น คือ

1.  ความไม่เรียบร้อย  ไม่ตรงตามสเปค  คุณภาพต่ำ  ของวัสดุบางชิ้น  ที่ไม่ตรง และแตกต่าง จากที่ได้กำหนดกัน ไว้แล้ว

2.  คุณภาพการประกอบไม้ การทำสี และเคลือบเงา ในแทบทุกชิ้นส่วน  ไม่ปราณีต  มองเห็นด้วยตา ได้ชัดเจน  สัมผัสด้วยมือ จนรู้สึกได้

3.  Truss rod  มีความเปราะบาง  หากขันปรับตั้งคอกีต้าร์  Truss rod  ขาดคามือ  และได้ข่าวว่า เป็นหลายตัว เช่นกัน

4.  เนื้อไม้ มีความบอบบางเกินไป  ไม่สามารถใส่สาย รับแรงดึง  สายกีต้าร์  เบอร์ 0.12 m.m.  ได้

5.  (หากมี)  ภาคไฟฟ้า  คุณภาพต่ำ  ถึงแม้จะเป็นแบรนด์ดัง ติดตลาด  แต่คุณภาพ เหมือนไม่ผ่าน QC หรือถูกจำกัดลดสเปค คุณภาพชิ้นส่วนภายในลง

6.  ข่าวคราว ความเคลื่อนไหว ระหว่างรอ หรือระยะเวลาการทำ เพื่อส่งมอบ  ไม่ค่อย Update  และเกิดความล่าช้า ไม่ตรงตามเวลาที่กำหนด

7.  การทำมาค้าขาย  กับพ่อค้าชาวจีน (บางคน)  หรือโรงงานในประเทศจีน  ต้องพึงระวัง  สินค้าอาจดูสวย  แต่คุณภาพไม่ค่อยผ่าน ไม่เป็นไปตาม Spec

เพราะตามหาความรับผิดชอบ กับปัญหาที่เกิดขึ้น  ภายหลังส่งมอบสินค้าแล้ว  ยากกกกสสสส์...

(แค่ การใส่สายกีต้าร์ 6 เส้น  ในลูกบิด  มันยังร้อยสายกีต้าร์ ออกไปทางซ้่ายมั่ง ขวามั่ง  หรือหมุนร้อยสายไว้ 3 รอบ, 5 รอบ, 6 รอบ ก็ยังมี)

ถ้านอกจากกำหนด Spec เรื่องรูปทรง ความสวยงาม และไม้ ได้แล้ว  หากควบคุมมาตรฐาน ดังกล่าวเบื้องต้นได้ดี  ผม..  ขอรับ 1 ตัว ครับ

Finger Picking Style

pringchaum

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:09:10 »
อย่า Limited บ่อยเป็นโอเค
Limited ทุกปี เลี่ยงบาลีแค่เปลี่ยนชื่อ อย่างงี้ไม่เอา เลิกคบตลอดกาล
ส่วนตัวผมเคยเจอเคยคุยกับเจ้าของโครงการ Thailand Historic ที่ Music City
ประกอบกับดูวิธีการทำงาน การ handle เรื่องต่างๆ รวมถึงการตอบกระทู้
ผมค่อนข้างมั่นใจ

pong

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:48:13 »
ผมเคยครอบครอง รุ่นที่เป็นโครงการไทยลิมิเต็ดมาเหมือนกันครับ แต่ได้ปล่อยออกไปแล้วครับ ขอรอดูจากที่นี่ครับ ว่าจะเป็นเช่นไรครับ  ด้วยใจจดจ่อครับ ^^

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:06:04 »
ขอบคุณ คุณ notto คุณ Weerachart คุณ TOM1869 คุณ towbie คุณ chaiyotkong คุณ F คุณ Rut_pro คุณ pringchaum คุณ pong และโดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณ Kwang @Uttaradit สำหรับคำแนะนำครับ

ทุกสิ่งที่ทุกท่านแนะนำ โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่คุณ Kwang @ Uttaradit ได้กรุณาแนะนำปัญหาต่างๆที่อาจเกิดขึ้นได้ จะนำไปคุยกับทาง Walden ไว้ก่อน ก่อนที่จะตัดสินใจทำครับ

สำหรับตัวกีตาร์รุ่นนี้ ในไอเดียเบื้องต้นที่ทางเราได้คุยกับ Walden จะกำหนดสเปคที่คล้ายกับรุ่นที่เขาเคยทำครับ แต่เพิ่มความพิเศษ และเอกลักษณ์ที่เราดีไซน์เข้าไป จะได้มั่นใจได้ระดับนึงว่า กีตาร์น่าจะมีคุณภาพเหมือนกีตาร์รุ่นปกติ
แต่ทางเราจะเป็นผู้กำหนดสเปคไม้ รูปทรง การเคลือบ Binding, Rosette, inlay, pick guard ฯลฯ ในแบบที่เราต้องการครับ และในส่วนนี้ เราจึงอยากให้พี่ๆน้าๆ ช่วยกันดีไซน์และเลือกในแบบที่ชอบที่สุดครับ

กีตาร์ที่ทำขึ้นมา อยากให้รูปลักษณ์เรียบง่าย แต่ดูดีในราคาที่กำหนดครับ
เรื่องราคาต้นทุน คงจะสูงกว่ารุ่นปกติพอสมควรครับ แต่ทางเราจะเป็นผู้ดูแลเรื่องนี้เองครับ แต่ถ้าปรากฏว่า ถ้าเราดีไซน์แล้ว ทาง Walden ไม่สามารถทำได้ในราคานี้ ก็จะนำมาแจ้งให้ทราบครับ

ในสเปคที่อยากให้พี่ๆน้าๆ ทุกคนช่วยกันเลือก ก็มีดังนี้ครับ

1.   บอดี้ (Grand/Orchestra/Dreadnaught)
2.   ไม้หน้า Solid (Spruce/Cedar) ไม้ข้างหลัง คงจะต้องขอให้เป็น Mahogany ครับ ไม่งั้นจะเกินงบประมาณที่ตั้งใจไว้ครับ
3.    เคลือบ (ด้าน satin/ เงา Gloss)
4.   ลูกบิด (เงิน/ทอง)
5.   Pick guard (มี/ไม่มี)
6.   Rosette (มุก Abalone/ไม้)
7.   Binding (ขาว/ดำ) Binding ไม้เคยถามแล้วครับ แต่เกินงบเยอะครับ
8.   Inlay (มี dot/ไม่มี dot)
9.   ตำแหน่งของโลโก้ของรุ่น หรือสัญลักษณ์อื่น ถ้าพี่ๆน้องๆอยากได้ (Fret 12/Body/Headstock)

ในส่วนของ ป้ายด้านใน sound hole ถ้ากีตาร์ตัวนี้ทำได้ คงจะมาขอไอเดียร่วมกันอีกครั้งครับ ว่าจะให้ใส่ข้อความหรือเอกลักษณ์ใดๆลงไป เพื่อบ่งบอกคอนเซปต์ของกีตาร์ตัวนี้ ที่แตกต่างจากกีตาร์ทั่วไป

ไม่ทราบว่า การดีไซน์กีตาร์ตามตัวเลือกด้านบน พี่ๆน้าๆ เห็นด้วยหรือมีข้อแนะนำอะไรไหมครับ

สเปคการดีไซน์ด้านบน เป็นเบื้องต้นนะครับ อาจจะปรับเปลี่ยนได้ ถ้าสรุปได้เมื่อไหร่ และมีคนสนใจจะให้ทำกีตาร์รุ่นนี้ ผมก็จะนำมาโพสต์ให้พี่ๆน้าๆ ได้เลือกกันตั้งแต่ 0.01 จนถึงเที่ยงคืน ของวันที่ 5 ครับ

ยังไง ถ้าพี่ๆน้าๆมีไอเดีย หรือคอมเมนท์อะไร อยากให้ช่วยแนะนำครับ เพราะถ้าทำกีตาร์ตัวนี้ขึ้นมา ก็เป็นของสะสมของทุกคนครับ

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:12:05 »
เรื่อง limited หรือไม่ ผมคงจะขอหลีกเลี่ยงการใช้คำนี้ครับ
เพราะผมคิดว่า ความสำคัญของคอนเซปต์กีตาร์ตัวนี้ อยู่ที่ความทรงจำ เวลามองย้อนกลับมา 5 ปี 10 ปี หรือ 20 ปีข้างหน้าครับ ไม่ได้อยู่ที่ว่ามีคำว่า limited อยู่ที่ตัวกีตาร์ไหม

จำนวนก็คงจะ 255 หรือ 555 ตัวครับ เพื่อให้เป็นไปตามคอนเซปต์เลข 5 ครับ
255 หรือ 555 อาจจะดูมากครับ พี่ๆน้าๆหลายๆท่านก็ยังเคยคอมเมนท์ บอกว่าอาจจะมีปัญหามีคนต้องการน้อยกว่าจำนวนที่ผลิต
ทางเราเองก็หวั่นเหมือนกันครับ แต่ก็ไม่อยากให้ผิดคอนเซปต์ครับ

แต่หลังจากนี้ คงจะไม่ทำรุ่นพิเศษอะไรพวกนี้อีกแล้วครับ ครั้งนี้ตั้งใจทำ ไม่ได้หวังเรื่องรายได้จริงๆ
แค่เริ่มต้นก็เหนื่อยแล้วครับ มองไปอีก 4-5 เดือนข้างหน้า น่าจะยิ่งเหนื่อยครับ

กีตาร์ถ้าทำ ทาง Walden แจ้งว่า คงจะส่งได้ประมาณเดือนตุลาครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 14:25:12 »
น้า Walden Guitar มีน้ำใจทำเพื่อคนรัก "อะคูสติกกีต้าร์" โดยไม่กังวลถึงรายได้ และความยุ่งยากที่ต้องเหน็ดเหนื่อยจริงๆ
ผมเองรู้สึกชื่นชม และขอขอบคุณน้า Walden Guitar มากครับ ขอปรบมือให้เลยครับ :)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 16:11:12 »

ขอขอบคุณ ที่กรุณา รับฟังเสียงนก ตัวเล็ก ๆ เสียงหนึ่ง ครับ

ในสเปค 9  ข้่อ ที่อยากให้เลือก  ส่วนตัว รับได้ กับความคิด ความเห็น ความชอบ ของน้า ๆ สาวก Walden Guitar ทุกท่าน ที่จะสรุปกันมา

แต่สิ่งที่อยากได้จริง ๆ ในคุณภาพ เนื้อ ๆ ที่เป็นหัวใจของการเล่นกีต้าร์  THM 55555  ด้วยความสุข และภาคภูมิใจ เมื่อเวลาอยู่ในอ้อมกอด ในอ้อมแขน คือ

1.  หน้าไม้ Top  ควรมีระดับความหนา เหลือพอที่จะรองรับแรงดึง สายกีต้าร์ เบอร์ 0.12 m.m. หรือเบอร์ใหญ่กว่า ได้ โดยแผ่นไม้ไม่ป่อง ไม่โก่ง ไม่แตก ไม่ร้าว ไม่บิด

2.  Truss rod  ต้องมีมาตรฐานแข็งแรง ทนแรงบิด หมุนคล่องสะดวก โดยรอบ ในทุกทิศทาง  ควรเป็นวัสดุที่หนา ไม่หัก ไม่ขาด และไม่เป็นสนิมง่าย

และหากเป็นไปได้ (แล้วแต่เสียงส่วนใหญ่ ยังไงก็ได้)  ลองปรับเปลี่ยนจุด ปรับตั้ง Truss rod ไปอยู่ที่ Head Stock  เหมือนของ Taylor

เพื่อหลีกเลี่ยง เวลาหมุนประแจหกเหลี่ยม จะได้ไม่ไปโดน เสียดสี ดันกับสายกีต้าร์ ทำให้สายกีต้าร์เป็นรอย ชำรุดเสียหาย โดยไม่จำเป็น

3.  หากจะมี ก็ดี  ก็ได้ (หรือไม่มี ก็ดี ก็ได้) ภาคไฟฟ้า ขอให้เป็นแบรนด์ ที่เป็นมาตรฐาน มีคุณภาพ จริง ๆ  อย่าสั่้งทำต่างหาก เพื่อลดสเปควัสดุ หรือลดราคา

และควรผ่าน QC  มาตรฐาน ทุกตัว  (ไม่อยากได้ แบบใช้ไม่กี่เดือน ก็เสียแล้ว)  ไม่ควรให้เกิดปัญหาต้องส่งซ่อม ภายหลังการส่งมอบสินค้า

ที่จะต้องมานั่งเคลมสินค้า  (หรือผิดใจกัน  คุยกันไม่รู้เรื่อง) ในภายหลัง  มันเสียเวลา เสียความรู้สึก

4.  ลูกบิด Tuner  ขอให้มีเฟืองอัตราทด ที่ละเอียด  ฃ่วยให้ตั้งเสียงมาตรฐานได้แม่นยำทุกย่านตัวโน้ต หรือทุกย่านความถี่  ช่วยให้ลดความเพี้ยนของเสียง

และยังช่วยล็อคสายกีต้าร์ ได้แน่น ไม่ให้สายกีต้าร์คลายตัวได้ง่าย  เผื่อเวลาเล่นแบบดันสาย หรือ Strum แรง ๆ

เสียงกีต้าร์ จะได้ไม่เพี้ยนง่าย  เนื่องจาก สายคลายตัวง่าย เพราะลูกบิด ล็อคสายได้ไม่แน่นพอ

ไม่ทราบว่า ขอเยอะไปหรือเปล่า ? เพราะคิดว่า  กีต้าร์ ที่ดี  เล่นแล้วต้องมีความสุขทุกครั้ง ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปนานแค่ไหน ก็ไม่เบื่อหน่าย

หัวใจมันอยู่ตรงนี้ จริง ๆ  เพราะ  เราคู่กัน  ครับ

Finger Picking Style

theerapat

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 18:38:22 »
+ 1 ;D

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 21:04:27 »
ขอบคุณมากๆครับน้า nhoy และน้า Kwang @ Uttaradit

ขอบคุณจริงๆครับที่ช่วยกรุณาชี้แนะจุดที่อาจะเป็นปัญหาของโครงการนี้ครับ
ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่เพิ่งตอบตอนนี้ วันนี้รู้สึกไม่ค่อยสบายครับ เมื่อตอนเย็นน๊อคเลย เพิ่งลุกไหวเมื่อกี้เองครับ ตอนนี้ก็ยังมึนๆอยู่ครับ

เห็นด้วยเลยครับ ว่ากีตาร์ถ้าทำ ไม่ว่าจะถูกหรือแพง ต้องออกมาดีครับ ถ้าไม่งั้นอย่าทำดีกว่า ผมเองก็ไม่ใช่พวกสักแต่ว่าจะทำครับ ที่เลือก Walden เพราะพอมั่นใจคุณภาพเขาระดับนึงครับ

เรื่องหน้าไม้กับสาย 12 อันนี้อาจจะไม่ต้องห่วงมากนักครับ เพราะปกติ Walden มากับสายเบอร์ 12 อยู่แล้ว และตามประสบการณ์ กีตาร์ยี่ห้อไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องนี้ครับ

Truss Rod คงต้องใช้อันปกติของ Walden ครับ ถ้าเป็นแบบอื่น เขาจะต้องดีไซน์ใหม่ ทั้งต้นทุน และความเป็นไปได้ของกีตาร์ตัวนี้ก็จะลดลงครับ Truss Rod ของ Walden เป็นแบบ 2 ทางครับ แล้วก็มี Glass Fiber Rails ขนาน Truss rod อีก 2 เส้นครับ ก็น่าจะแข็งแรงดีครับ

ภาคไฟฟ้าคงจะทำไม่ไหวในราคานี้ครับ อาจจะเป็นออฟชั่นเพิ่มให้ในภายหลังครับ
เรื่อง QC จากที่เราได้รับสินค้าของเขามาหลายล๊อต และจากที่เช็คในเนททั่วโลก น่าจะไว้ใจได้ระดับนึงครับ เขาเป็นผู้ผลิตกีตาร์เอง และมีมาตรฐานค่อนข้างดีครับ

ลูกบิดคงจะต้องใช้ของ Walden ครับ แต่จากที่นำเข้ามา ถือว่าใช้ได้ครับ คิดว่า ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องนี้

ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะครับ ที่ช่วยแชร์ข้อคิดเห็น
กีตาร์ตัวนี้ อยากให้ออกมาดีครับ อยากให้คนเล่น เก็บไว้ได้ 10 20 ปี ไม่ขายต่อ เพราเป็นส่วนนึงของความทรงจำครับ
ของที่ระลึกบางอย่างอาจจะดูมีคุณค่าไม่มากนัก ในช่วงใกล้ๆ แต่ผ่านไปอีกหลายๆปี กีตาร์ที่ระลึกวันที่ 5 เดือน 5  ของปีนี้อาจจะมีคุณค่าทางใจ มากๆก็ได้ครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 21:29:35 »
ขออนุญาตเสนอ
1. serial no. เป็น 55555 ทุกตัวได้ไหมนะ
2. ถ้าไม่ติดเรื่องราคา fix ที่ 5,555 บาท - อาจทำรุ่น 5+, 5 plus สำหรับคนที่อยากเพิ่มตัง อีกซัก 5 ตัว
ราคาอาจจะหลักหมื่น เป็นต้น แต่คงคอนเซปเดิม ลองถามท่านอื่นๆดูว่าสนไหม - แต่ผมสนใจ
3. ฝากวางแผนดีๆ เผื่อมีคนจองเยอะ ต้องเร่งผลิตลอตพิเศษ คุณภาพ อาจตกไป อย่างที่น้าๆหลายท่านเป็นห่วง

สู้ๆครับ..บ่าวโอละนอ
คิดดี ทำดี พูดดี

nunnok

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 21:33:47 »
จองไว้ก่อน 1ตัว อย่าลืมนะครับ