Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: (กีตาร์เริ่มรับจอง วันนี้ครับ) กีตาร์ Thailand Historic Model 5.5.555  (อ่าน 79283 ครั้ง)

Walden Guitar

• member
Re: กีตาร์ Thailand Historic Model 5.5.555 อยากขอความเห็นพี่ๆน้าๆครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 12:27:42 »
1-2 วันนี้ รบกวนอยากให้พี่ๆน้าๆ ช่วยออกความคิดเห็นด้วยครับว่า
ถ้าอยากจะให้ใช้สัญลักษณ์ไทย อย่างเช่นเลข ๕ เลข ๙ หรือลายกนกแบบไหน เป็นอินเลย์ที่เฟรท 12
รบกวนอยากให้เลือกสักแบบนึงหรือสองแบบครับ

จะได้นำไปโหวตกับ โลโก้ของรุ่นดังในรูปครับ

sarayut

• member
Re: กีตาร์ Thailand Historic Model 5.5.555 อยากขอความเห็นพี่ๆน้าๆครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 13:43:49 »
สนใจครับ ทรงไหนก็ได้
เสนอให้เป็นรุ่น un limited (ประชดพวกนักสร้างlimitedรายปีทั้งหลาย)
เอกลักษณ์ความเป็นไทย อะไรก็ได้ครับ แต่ขอให้้ไม่เยอะ
ไม่ต้องขนาดมี หัวหงษ์ หัวพญานาค ผมกลัวมันจะเป็นลิเกไปน่ะครับ

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 13:47:01 »
ขออนุญาตออกความคิดเห็นนะครับ สำหรับความหมายของตัวเลข
ถ้าเป็นเลข ๕ ความหมายมันดูสับสนไปสำหรับผมนะครับ นานไปมันก็ยิ่งจะเข้าใจยาก เพราะที่มาที่ไปมันต้องอธิบายกันยาว
แต่ถ้าเป็นเลข ๙ ในความเข้าใจของผมคือ กีตาร์Walden ทำรุ่นนี้ขึ้นมาเพื่อร่วมทำบุญเพื่อในหลวงของเรา...(ได้กีตาร์ด้วย ได้ทำบุญด้วย)
เลข ๙ มันสวยอยู่แล้ว และเป็นเลขมงคลด้วย  แค่ดัดแปลงให้ออกเป็นลายไทยสักหน่อย ก็ยิ่งเป็นเอกลักษณ์ครับ

ซีรี่ส์นัมเบอร์ ๙ และ ๙๙ ก็นำมาประมูลหาทุนทำบุญเพิ่ม...
facebook:or ponata

loh

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 13:59:33 »

สนใจ ครับ

1.   บอดี้ (Grand/Orchestra/Dreadnaught) = Grand Shape ดูสมัยใหม่
2.   ไม้หน้า Solid (Spruce/Cedar) ไม้ข้างหลัง คงจะต้องขอให้เป็น Mahogany ครับ ไม่งั้นจะเกินงบประมาณที่ตั้งใจไว้ครับ =Spruce เป็นสากล คนส่วนใหญ่นิยม
3.   เคลือบ (ด้าน satin/ เงา Gloss) = Gloss รักษาง่าย เหมาะกับอากาศในบ้านเรา
4.   ลูกบิด (เงิน/ทอง) =ทอง ช่วยให้ดูหรูหรา มีราคาขึ้น
5.   Pick guard (มี/ไม่มี) = ไม่มีดีกว่า เพราะรุ่นปกติของ walden มีอยู่แล้ว
6.   Rosette (มุก Abalone/ไม้) = แบบมุก ดูดีมีราคา ดูหรูหราดี
7.   Binding (ขาว/ดำ) Binding ไม้เคยถามแล้วครับ แต่เกินงบเยอะครับ = เพื่อให้อยู่ในงบ ก็ต้องพลาสติกขาวดำ
8.   Inlay (มี dot/ไม่มี dot) = มี dot
9.   ตำแหน่งของโลโก้ของรุ่น หรือสัญลักษณ์อื่น ถ้าพี่ๆน้องๆอยากได้ (Fret 12/Body/Headstock)  ตรง fret 12 เลข 5 ไทย เพราะเกรงว่าเลขเก้า จะเหมาะหรือไมเหมาะ
ซึ่งอันนี้ผมไม่แน่ใจจริงๆ แต่ถ้าไม่ติดอะไร ก็ชอบครับ เลข 9 .....หรือไม่ก็ เป็นชื่อรุ่น Thailand Historic

52XMAX

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 14:07:48 »

ขออนุญาตออกความคิดเห็นนะครับ สำหรับความหมายของตัวเลข
ถ้าเป็นเลข ๕ ความหมายมันดูสับสนไปสำหรับผมนะครับ นานไปมันก็ยิ่งจะเข้าใจยาก เพราะที่มาที่ไปมันต้องอธิบายกันยาว
แต่ถ้าเป็นเลข ๙ ในความเข้าใจของผมคือ กีตาร์Walden ทำรุ่นนี้ขึ้นมาเพื่อร่วมทำบุญเพื่อในหลวงของเรา...(ได้กีตาร์ด้วย ได้ทำบุญด้วย)
เลข ๙ มันสวยอยู่แล้ว และเป็นเลขมงคลด้วย  แค่ดัดแปลงให้ออกเป็นลายไทยสักหน่อย ก็ยิ่งเป็นเอกลักษณ์ครับ

ซีรี่ส์นัมเบอร์ ๙ และ ๙๙ ก็นำมาประมูลหาทุนทำบุญเพิ่ม...

+1 เห็นด้วยกับอันนี้ทุกประการครับ ผมว่าเลข 9 ไทยเป็นเลขที่สวย มีเอกลัษณ์มากๆ

how to be a rockstar

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 14:34:27 »
อยากจะขอความเห็นพี่ๆน้าๆได้ไหมครับ

คือคิดจะทำโปรเจคพิเศษขึ้นมาครับ คือได้คุยกับ Walden มาร่วมเดือนแล้ว และก็เคยได้คุยให้พี่ๆหลายๆคนฟังแล้ว เห็นพี่ๆสนใจกัน ก็เลยจะลองมาถามพี่ๆน้าๆในเวปด้วยครับ

อยากจะทำกีตาร์รุ่นพิเศษขึ้นมารุ่นนึงครับ จะทำแค่สักครั้งเดียว และคิดว่าจะไม่ทำอีกครับ
(ยกเว้นจริงๆว่า ในอนาคตข้างหน้าไกลๆ จะมีโอกาสพิเศษสุดจริงๆครับ ถ้าไม่งั้น จะไม่ทำอีกแล้วครับ)

คืออยากจะทำกีตาร์ ตัวนึงสำหรับวันพิเศษของคนไทยครับ วันที่ 5 พฤษภาคม 2555
หรือจะเรียกว่าวันที่ 5.5.55 หรือ 5.5.555
สำหรับคนอื่นไม่รู้ว่าเป็นวันพิเศษหรือเปล่าครับ แต่สำหรับผม ผมว่าเราโชคดีครับ ที่เกิดมาช่วงนี้
5 มี 5 ตัวพอดี 5.5.555 อีก 1000 ปีถึงจะมีอีกครั้ง  ก็เลยอยากจะทำอะไรที่พิเศษ เป็นที่ระลึกในวันนี้ขึ้นมาครับ
ในอนาคต ไม่แน่ กีตาร์รุ่นนี้ อาจจะเป็นส่วนนึงของประวัติศาสตร์ ที่คนรุ่นต่อไปอาจจะอยากสะสมครับ คิดไปนู่นเลย :D

ตอนแรกก็ไม่รู้จะทำอะไรดี ของที่ระลึกราคา 55,555 ก็แพงไป 555 บาท 55 สตางค์ ก็ทำไม่ได้ มันจะกลายเป็น 555.50 บาทเวลาทอน ก็เลยเอา 5,555 บาทนี่ละครับ เอาราคานี้เป็นตัวตั้ง
ก็คิดว่าจะเอาอะไรดีนะ ที่คนทั่วไปใช้กัน นิยมสะสม และเกี่ยวกับดนตรี ก็น่าจะเป็นกีตาร์โปร่งนี่ละครับ

ก็อยากได้กีตาร์ดีๆ ที่สะสมได้อย่างสบายใจ ด้วยงบตรงนี้ เลยมองไปที่ Walden ครับ พวกเครือ Seagull ด้วยต้นทุน คงทำไม่ไหว
ก็เลยคุยกับทาง Walden ครับ คุยกันมาร่วมเดือน ดีไซน์แบบคร่าวๆ แต่ไม่ได้ fix อะไร แต่อยากให้ดีกว่ารุ่นปกติพอสมควร เขาคำนวณราคากลับมา หน้าหงายเลยครับ ราคาแพงจนคิดว่าจะทำได้ไหม เพราะเขาไม่ได้ให้ราคาพิเศษเหมือนกับกีตาร์ที่ขายตอนนี้ ก็ขอต่อรองไปสองครั้ง ราคาก็ลงไม่มาก

ก็คิดหนักพอสมควรครับ เพราะคิดว่าถ้าทำงานนี้เข้าเนื้อแน่ แต่ในที่สุดความอยากทำมันมากกว่าครับ 555
(ที่เพิ่งโพสต์บอกตอนนี้ ไม่โพสต์ตั้งแต่หลายอาทิตย์ที่่แล้ว ก็เพราะสาเหตุนี้ละครับ ถ้ามีคนสนใจเยอะ เข้าเนื้อก็ได้ อยากทำ 555)
เลยอยากจะลองถามพี่ๆน้าๆว่าสนใจกีตาร์รุ่นพิเศษนี้ไหม เป็นรุ่นที่ทางเราตั้งชื่อว่า Thailand Historic ครับ

ถ้าสนใจ เราจะมาร่วมกันดีไซน์ในวันที่ 5 เดือน 5 แค่วันเดียวครับ ตั้งแต่ 0.01 ถึงเที่ยงคืน ว่าเราอยากจะให้เป็นกีตาร์ทรง G O หรือ D สเปคไม้หน้าอะไร เคลือบแบบไหน Binding Rosette แบบไหน ฯลฯ แต่หัวทาง Walden เขาขอไว้ให้เป็นเอกลํกษณ์ว่าเป็นกีตาร์แบรนด์เขาครับ

กีตาร์คิดว่าจะทำ 255 หรือ 555 ตัวครับ

และเนื่องด้วยวันที่ 5 เดือน 5 คนไทยเราคือวันของในหลวงครับ
ตัวที่ 1 5 55 255 555 คิดว่าจะนำมาประมูลครับ รายได้ไม่หักค่าใช้จ่าย จะนำไปทำบุญกับมูลนิธิของในหลวง มูลนิธิใดมูลนิธิหนึ่งครับ
กีตาร์ทุกตัว ที่ทำขึ้นมา จะบริจาค 255 บาทเข้ามูลนิธิข้างต้นเช่นเดียวกันครับ ตอนแรกอยากจะบริจาค 555 บาทครับ แต่ด้วยต้นทุน ทำไม่ไหวจริงๆครับ
ส่วนเลขสวยๆ อย่างเช่น 111 123 ก็จะนำมาประมูลครับ ส่วนต่างจากราคา 5555 บาท ก็จะนำเข้าไปทำบุญเช่นเดียวกันครับ

พี่ๆน้าๆ มีไอเดียอะไร คิดว่าน่าจะทำไหม ช่วยแนะนำเลยนะครับ
คุยกันไว้ก่อนนะครับ ยังไม่แน่ว่าจะทำได้ไหม ถ้าพี่ๆน้าๆสนใจกันเยอะ เดี๋ยวจะคุยกับ Walden จริงๆจังๆเลยครับ

ตัวอย่าง โลโก้รุ่น ที่อาจจะวางบน fretboard ครับ แต่ทุกอย่างยังไม่ฟันธงครับ
สามารถปรับเปลี่ยนได้หมดครับ

รายละเอียดที่มีคุยกันกับพี่ๆน้าๆในหน้าซื้อขายก็มีตามลิ้งค์ครับ เผื่อพี่ๆน้าๆสนใจจะลองอ่านไอเดียพี่ๆน้าๆคนอื่น

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=16103.1020

ปล สนใจ ไม่สนใจ ก็โพสต์บอกได้นะครับ ถ้าไม่อยากให้ทำก็บอกได้ครับ
+1  ผมร่วมด้ยคน ครับ

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 15:03:38 »
ลองทำตัวอย่างนะครับ ว่าถ้าเป็นแบบนี้จะใช้ได้ไหม
ส่วนตัวผมเอง ก็ไม่แน่ใจว่าเลข ๙ จะเหมาะสมหรือเปล่านะครับ

hotman555

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 15:36:03 »
ชอบ ทั้งสองเลข. แต่ขอเลือกเลข5 แล้วกัน

theerapat

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 16:14:42 »
เลข 5 อีกคน  ;D

nyton

• member
    • Review of kindle fire hd
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 16:20:37 »
จองเลยครับ อิอิอิ
(^~^)

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 17:14:33 »
มีพี่ๆหลายๆท่านแวะเข้ามาคุยวันนี้ครับ

พี่ๆ เสนอว่าเนื่องจากกีตาร์ตัวนี้เป็นกีตาร์สะสม จึงอยากให้กีตาร์ตัวนี้ มีลักษณะที่ต่างจากกีตาร์ทั่วไปครับ

พี่ๆเขาอยากให้เป็นทรง T หรือกีตาร์ตัวเล็ก ขนาดคล้าย GS Mini ครับ

เลยอยากสอบถามว่าจะมีพี่ๆคนไหนสนใจเหมือนกันมั้ยครับ จะได้เพิ่มไปในตัวเลือก

แต่ถ้าเป็นทรง T ไม้หน้าคงจะต้องเป็น Spruce
ส่วน Binding คงจะต้องเป็นสีดำ และ Rosette คงจะต้องเป็นขอบขาวนะครับ

kanov

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 17:27:44 »
ตัวเล็กก็สนใจครับ...แต่ถ้าจะทรง T อยากให้โดดเด่น แตกต่างไปเลย กลัวจะเหมือนเหมาทรง T เค้ามาแล้วแค่มาใส่อะไรเพิ่มอะครับ...เปลี่ยนไม้หลัง หรือทำำเป็น cutaway ทรงเล็กก็ยังคงแพงรึเปล่าไม่แน่ใจ แต่ถ้าได้แบบ GS mini เลยก็แ่จ่มเลยครับ

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 17:39:57 »
ถ้าเป็นทรง T คงจะทำอะไรให้ต่างจากเดิม ได้ไม่มากครับ

ที่จะทำให้ต่างได้ ก็จะมี ลูกบิด ที่ทำเป็นสีทองได้
อินเลย์มีหรือไม่มีด๊อท แล้วใส่เป็นอินเลย์แบบที่เราดีไซน์ในเฟรท 12 ที่จะเป็นจุดบ่งบอกความแตกต่างของกีตาร์รุ่นนี้ครับ
ปิ๊กการ์ดจะไม่มีก็ได้ครับ ส่วนจะเคลือบเงาได้ไหม ต้องขอปรึกษากับ Walden อีกครั้งครับ

vechayan

• member
  • Silpakorn 1978
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 17:59:18 »
จองแน่นอนครับ อาจมากกว่า ๑ ตัวจะเอาไว้แจกเพื่อนๆที่มีใจรักและชอบกีต้าร์

nyton

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 18:00:21 »
ทรง GS mini   ;D  อยากให้หน้าไม้เป็น Top solid ครับ แล้วงี้ คล้ายกับรุ่น T550 ที่ผมเล็งไว้ ถ้าได้แบบนี้ไม่ต้องคิดเลย  จองคิวแรก   ;D ;D
(^~^)

tomomibi

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 18:04:33 »
ผมก็ไม่อยากให้มันเหมือนทรง T เดิมๆที่ขายเลย
ถ้าเป็นทรง O จะปรับเปลี่ยนอะไรได้ง่ายกว่าหรือเปล่าครับ
จะรบกวนน้า walden ไปมั๊ย  ถ้าจะขอรูปเปรียบเทียบทรง T กับ O แบบตัวจริงอ่ะครับ

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 18:13:15 »
รูปเปรียบเทียบนะครับ อันนี้ให้น้องทำให้เมื่อกี้ครับ
สัดส่วนรู้สึกจะผิดนะครับ T550 ตัวเล็กกว่าในรูปครับ
ความสูงจริง เท่ากับลูกบิด สาย 2 ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเปลี่ยนรูปเอาขนาดจริงลงใหม่นะครับ

ohana

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 23:53:01 »
TRAVEL +1 คับผม

" T550TB THAILAND HISTORIC "    ขอสี TB ด้วยจะแจ่มเลย คร๊าบ

maduza555

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 00:51:32 »
1.   บอดี้ (Grand/Orchestra/Dreadnaught) GหรือT
2.   ไม้หน้า Solid (Spruce/Cedar) ไม้ข้างหลัง คงจะต้องขอให้เป็น Mahogany ครับ ไม่งั้นจะเกินงบประมาณที่ตั้งใจไว้ครับ Spruce
3.    เคลือบ (ด้าน satin/ เงา Gloss) ชอบทั้ง2อย่างครับ
4.   ลูกบิด (เงิน/ทอง) ทองครับ
5.   Pick guard (มี/ไม่มี) ไม่มี
6.   Rosette (มุก Abalone/ไม้) มุกครับ
7.   Binding (ขาว/ดำ) Binding ไม้เคยถามแล้วครับ แต่เกินงบเยอะครับ ดำครับ
8.   Inlay (มี dot/ไม่มี dot) มี
9.   ตำแหน่งของโลโก้ของรุ่น หรือสัญลักษณ์อื่น ถ้าพี่ๆน้องๆอยากได้ (Fret 12/Body/Headstock)

รอจองครับ

nyton

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:56:43 »
มีแพลน จะซื้อ T550 แต่ตอนนี้รอ รุ่นนี้ดีกว่า  ;D
(^~^)