Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Guitalele  (อ่าน 22199 ครั้ง)

khun_ome

• member
Guitalele
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 15:55:30 »
คือ อยากทราบการตั้งสาย ว่าเหมือนกับกีต้าปกติมั้ยคับ

แล้วก็การจับคอร์ดเนี้ย เหมือนกีต้าปกติด้วยรึเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

staryu

• member
Re: Guitalele
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 16:00:29 »
ตั้ง เป็น A ครับ  แล้วก็จับคอร์ด เหมือนกีต้าร์นั่นแหละครับ แต่เสียงจะสูงขึ้น :D
" Always learning new song  song will be your teacher"

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 20:05:11 »
สนใจอยากได้กีต้าเลเล่อยู่เหมือนกัน ขี้เกียจหัดคอร์ดใหม่กับอุ๊ค
มันมียี่ห้อไหนหน้าสนใจบ้างคะ

iamoh

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 20:46:32 »
กีต้าร์ธรรมดาเรายังไม่เก่งเลย มีของใหม่มาให้เล่นอีกและ เห้อ  :'(

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 21:39:13 »
ตั้งสายเป็น ADGCEA เป็นการตั้งสายเหมือน ukulele ครับ ส่วนการจับคอร์ดเหมือนกีตาร์เลยครับแต่จะได้เสียงเหมือนกีตาร์ที่คาดคาโป้ช่อง 5 เช่นจับคอร์ด G จะได้เสียง C เป็นต้นครับ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 21:40:25 »
แล้วทำไมเค้าไม่ตั้งเสียงเหมือนกีตาร์ไปเลยล่ะคะน้าสน

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 21:56:01 »
ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เท่าที่ทราบ guitarlele มันเป็นลูกผสมระหว่างกีตาร์คลาสสิกกับเทเนอร์อูกูเลเล๊ เลยกลายเป็นกีตาร์เลเล๊ไปเลย ผมคิดว่าด้วยสเกลของตัวมันเองที่เป็นสเกลของอูกูเลเล๊ครับเลยตั้งสายแบบเดียวกับอูกูเลเล๊...

รุ่นที่โด่งดังที่สุดก็คงเป็น yamaha gl-1 ตัวนี้นั่นเอง

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 21:58:24 »
มีแต่แบบคลาสสิคหรอคะ yamaha รุ่นนี้

Crucify

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 21:59:29 »
กีต้าร์เลเล่ กับ อูกาเลเล่น มันต่างกันตรงไหน ยังไงบ้างครับ งง

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:04:51 »
กีต้าร์เลเล่ กับ อูกาเลเล่น มันต่างกันตรงไหน ยังไงบ้างครับ งง
กีตาร์เลเล่ 6 สาย อุ๊ค4สายจ้า

sontaya

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:22:06 »
ถูกแล้วครับ เกีตาร์เลเล๊มี 6 สาย เล่นเหมือนกีตาร์ และตั้งสายเหมือน อูกูเลเล๊ low G

เท่าที่เคยดู ๆ มากีตาร์เลเล๊จะเป็นสายเอ็นหรือสายไนล่อนหมดครับ ไม่มีสายเหล็กแบบกีตาร์โฟล์ค

แต่ก็มีกีตาร์โฟล์คที่เป็นตัวเล็ก ๆ เหมือนกันนะครับ แต่ไม่รู้เค้าจะเรียกกีตาร์เลเล๊เหมือนกันหรือเปล่า

RunG101

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:38:23 »
ตั้งแบบกีตาร์ธรรมดาสายจะหย่อนมากครับ เสียงเพี้ยนไปเลย

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:44:34 »
ตั้งสายเป็น ADGCEA เป็นการตั้งสายเหมือน ukulele ครับ ส่วนการจับคอร์ดเหมือนกีตาร์เลยครับแต่จะได้เสียงเหมือนกีตาร์ที่คาดคาโป้ช่อง 5 เช่นจับคอร์ด G จะได้เสียง C เป็นต้นครับ
แล้วตั้งสายแบบนี้นี่ เล่นคอร์ดตามหนังสือเพลงได้เลยรึเปล่าคะ หรือว่าต้องทดเสียงเอา อย่างจับG ได้ C อย่างงี้อ่ะคะ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:56:46 »
แล้วตั้งสายแบบนี้นี่ เล่นคอร์ดตามหนังสือเพลงได้เลยรึเปล่าคะ หรือว่าต้องทดเสียงเอา อย่างจับG ได้ C อย่างงี้อ่ะคะ

เล่นตามหนังสือเพลงได้เลยครับ แต่ต้องเปลี่ยนการจับคอร์ดใหม่ โดย +ไปอีก 5 เช่น ในหนังสือเพลงเป็นคอร์ด C จับคอร์ดบน guitarlele ต้องจับคอร์ด G เป็นต้นครับ ผมเคยเขียนกระทู้เรื่องนี้ในเว็บอูกูเลเล๊ ลองอ่านดูครับ แรก ๆ อาจจะสับสนแต่พอคุ้นเคยแล้วสามารถเล่นอูกูเลเล๊ (รวมถึงกีตาร์เลเล๊) ได้สบาย ๆ เลยครับ

กระทู้ที่ผมเคยเขียนไว้เรื่องการจำคอร์ดของอูกูเลเล๊โดยใช้คอร์ดกีตาร์ กระทู้นี้ผมเขียนสำหรับอูกูเลเล๊ เลยจับแค่ 4 สายล่่าง ถ้าเป็นกีตาร์เลเล๊ก็จับทั้ง 6 สายเหมือนกีตาร์เลยครับ ลองอ่านดูครับ....

"เนื่องจากผมเล่นกีตาร์มาก่อน พอมาเจอเจ้า ukulele นี้ตอนแรกก็เล่นเอามึนตึ้บไปเหมือนกัน เพราะสายก็ไม่เท่ากัน ตั้งสายก็ไม่เหมือนกัน แถมยังตัวนิดนึง จับคอร์ดก็ยาก

แต่แล้วก็มาจับทางได้ว่า การตั้งสายของ ukulele นั้น มันเหมือนกับกีตาร์ที่คาด คาโป้ ที่ช่อง 5 นั่นหมายถึง โน๊ตของ ukulele ต่างกับกีตาร์ 5 ระดับ (อธิบายแบบลูกทุ่งหน่อยนะครับ) ดังนั้นการจับคอร์ด C บน ukulele จะเท่ากับคอร์ด G ของกีตาร์ (C -> D -> E -> F -> G) เป็นต้น

คราวนี้ลองมาดูการจับคอร์ด C ของ ukulele คือกดสาย 1 ช่อง 3 ซึ่งจะเหมือนกับการจับคอร์ด G ของกีตาร์ เฉพาะ 4 เส้นล่าง ซึ่งจะกดสาย 1 ช่อง 3 เช่นกัน นั่นหมายความว่าการจับคอร์ด C ของ ukulele จะเหมือนกับการจับคอร์ด G ของกีตาร์ (แต่จับเฉพาะ 4 สายล่าง)

คราวนี้ผมก็เลยพอจับทางได้แล้วว่า เคยเล่นเพลงอะไรด้วยกีตาร์ ถ้าอยากเล่นด้วย ukulele ผมก็เพียงแค่เปลี่ยนคีย์เพลง (ในจินตนาการ) เช่น เพลงนึงมีคอร์ด C-Am-Dm-G7 สำหรับเล่นกับกีตาร์ ถ้าจะมาเล่นกับ ukulele ผมก็แค่บวกเข้าไปคอร์ดละ 5 เสียง ก็จะได้ G-Em-Am-D7 ดังนั้นผมก็แค่เอาวิธีการจับคอร์ดกีตาร์ที่ชุดนี้ ไปจับเล่นบน ukulele ได้เลย

ซึ่งการวิธีจับคอร์ด G ของกีตาร์ มาจับกับ ukulele จะได้คอร์ด C (กดสาย 1 ช่อง 3 บน ukulele)
คอร์ด Em ของกีตาร์ มาจับกับ ukulele จะได้คอร์ด Am (กดสาย 4 ช่อง 2 บน ukulele)
คอร์ด Am ของกีตาร์ มาจับกับ ukulele จะได้คอร์ด Dm (กดสาย 2 ช่อง 1, สาย 3 และ 4 ช่อง 2 บน ukulele)
คอร์ด D7 ของกีตาร์ มาจับกับ ukulele จะได้คอร์ด G7 (กดสาย 1 ช่อง 2,สาย 2 ช่อง 1 และสาย 3 ช่อง 2 บน ukulele)

ทั้งหมดนี้ผมเพียงอยากจะแนะนำว่าคนที่พอจับคอร์ดกีตาร์ได้อยู่แล้วบ้าง จะสามารถเล่นเจ้า ukulele นี้ได้อย่างง่ายดาย โดยที่อาจจะไม่ต้องพึ่ง ukulele chord chart เลยก็ได้ครับ

สรุป : การจับคอร์ดของ ukulele เหมือนกับการจับคอร์ดของกีตาร์ (ที่นับไปอีก 5 ตัวโน๊ต) ที่จับเฉพาะ 4 เส้นล่าง

นี่เป็นเกร็ดความรู้เล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ผมใช้นะครับ น่าจะพอมีประโยชน์ โดยเฉพาะสำหรับคนที่พอเป็นกีตาร์บ้าง และอยากเล่น ukulele เป็นเร็ว ๆ ส่วนการจับคอร์ดที่มันซับซ้อนขึ้น ก็ค่อยไปศึกษาต่ออีกที อันนี้เป็นสูตรลัดเรียนเร็ว โชว์ได้เร็วหน่อยน่ะครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ"

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:03:32 »
ขอบคุณน้าสนมากๆค่ะ  :D

gazz

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 10:56:53 »
ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เท่าที่ทราบ guitarlele มันเป็นลูกผสมระหว่างกีตาร์คลาสสิกกับเทเนอร์อูกูเลเล๊ เลยกลายเป็นกีตาร์เลเล๊ไปเลย ผมคิดว่าด้วยสเกลของตัวมันเองที่เป็นสเกลของอูกูเลเล๊ครับเลยตั้งสายแบบเดียวกับอูกูเลเล๊...

รุ่นที่โด่งดังที่สุดก็คงเป็น yamaha gl-1 ตัวนี้นั่นเอง

GL-1 มีลายด้วย สวยจัง ราคามันเท่าไหร่กันหนอ ... ซื้อได้ที่ไหนเหรอครับน้าสน ^^

sontaya

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 11:11:11 »
เห็นมีที่

http://www.ctmusicshop.com/store/product/view/Yamaha_GL_1_Guitalele_Guiatr_Ukulele_with_Softcase-18875285-th.html

http://www.bngmusicthailand.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538838004

ส่วนตัวที่มีลายนี่ยังไม่เคยเจอเหมือนกันครับ ส่งสัยเป็นตัวที่ทำขายเฉพาะในญี่ปุ่นน่ะครับ

http://goodtimesbadtimes.blog130.fc2.com/blog-entry-159.html

นอกจาก 2 ลายนั้นยังมี ลายมิกกี้ กับโดนัล ด้วยนะครับ สีดำก็มี น่ารักน่าสะสมจริงๆ

gazz

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 11:16:03 »
ขอบคุณครับ ที่อยากได้ก็อยากได้เป็น ลายนั่นละครับ เอาไว้ล่อ สาวๆ ฮาฮา

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 12:33:01 »
น้าคะ เว็บ bng เค้าขาย2xxx หรือ 3300 กันแน่อ่ะคะ แล้วร้านนี้เค้าแถมเคสด้วยมั่ย
ปล.แล้วน้าคิดว่า ซื้อเว็บไหนดีกว่ากันคะ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 12:39:56 »
เท่าที่ดู bng ขาย 2xxx น่าจะ 2999 ไรประมาณนี้ อิอิ ไม่เห็นบอกว่าพร้อม softcase ต้องลองถามดูครับปกติน่าจะมาเป็นชุดอยู่แล้ว ส่วนที่ ctmusic มีให้อยู่แล้ว 3300 เป็นราคาตั้งครับ ราคาขายอีกเรื่อง

ส่วนตัวเคยสั่งซื้อสินค้าจาก ctmusic บ้าง บริการดีครับส่งเร็วด้วย ส่วน bng ยังไม่เคยครับ ไม่กล้าแนะนำเหมือนกัน