Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกากีต้า ควร ตัด เล็บหรือไว้เล็บดี ครับ พึ่งหัดเล่น  (อ่าน 30187 ครั้ง)

nintendozaza

• member
ควรทำยังไงดีครับ ถ้าไว้เล็บควรไว้เยอะไหมครับ ขอบคุณครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ผมตัดเหมือนคนปกติเลยครับ ปกติผมไม่ค่อยชอบไว้เล็บยาวอยู่แล้ว ก็จะตัดสั้นเลยก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่พอซักพักเล็บเริ่มยาวขึ้นมาหน่อยจะรู้สึกว่าเกาแล้วดีกว่าตอนตัดเล็บใหม่ ๆ ซึ่งต้องเกาด้วยปลายนิ้วล้วน ๆ ดังนั้นถ้าให้ดีผมว่าต้องไว้เล็บนิด ๆ ครับ หรือถ้าไม่ชอบไว้เล็บเหมือนผมก็หาซื้อปิ็คสวมนิ้วมาใส่ก็ได้ครับ

pongnarin

• member
แล้วแต่ถนัด แต่ที่สำคัญอย่าตัดนิ้วครับ

redtopup

• member
ขึ้นอยู่ กับ มุมของนิ้ว
แต่ยิ่ง สั้นยิ่งดี  เสียงออกมาดี
ใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียดแต่งอีกที ผมใช้ เบอร์ 500
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nantfa

• member
ผมเกากีต้าร์ปกติ   ใช้เเต่ปิ้กเกาเอา

ไม่รู้จะหัด Finger Style กะเขาได้ไหม

เเต่ พยายามฝืนไม่ใช้ ปิ้ก ใช้นิ้วเเทน ไปไม่เป็นเลย (นิ้วโป้งม่ยอมกระดิกเลย)  ;D

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

Mubintmin

• member
1.ความถนัด
2.ความชอบของโทนเสียง(เพราะดีดแบบไม่มีเล็บเสียงจะอุ่นกว่า ทึม ๆ กว่า) คร๊าบบบบ!!

Mook :)

• member
เพิ่งหัดเล่นก็ ลองเล่นแบบไม่มีเล็บดู พอเล็บยาวก็ไม่ต้องตัด ใช้เล็บเล่นต่อไป แล้วชอบแบบไหนมากกว่ากัน ก็จัดแบบนั้นไปเลย
ปกติถ้าใช้นิ้ว เสียงจะออก ทุ้มๆ นุ่มๆ หน่อย แต่ถ้าใช้เล็บ เสียงก็จะใสคมชัด ขึ้นมาหน่อย

kaizer123

• member
ผมตัดไม่ระวังตีไรหนังจะหลุดไปด้วยเกาสายแล้วเจ็บๆ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ผมว่า ถ้าเพิ่งหัด ลอง ตัดเล็บ ดูครับ เพราะจะค่อนข้างถนัดกว่า ถ้าไว้เล็บ มันจะ เสียวๆ และแลเกะกะ เกาสายนี้ ไปโดนสายโน้น
พอเริ่มเกาคล่องขึ้นมา ค่อยไว้เล็บครับ แล้วแต่งเล็บให้เหมือนปลายปิ๊ก ยาวซัก 1.5 - 2 mm ครับ
ชอบแบบไหน ค่อยว่ากันอีกที...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Anat

• บุคคลทั่วไป
ตัดเล็บสั้นดีกว่า ครับ
เล็บยาวเกี่ยวสาย เล่นไม่ถนัด

KRiS

• member
ผมชอบไว้เล็บนะครับ แต่ต้องคอยแต่งมันตลอดเวลา ผมใช้กรรไกรตัดเล็บ ตัดให้มันโค้งๆ มนๆ แล้วใช้กระดาษทรายขัดเหล็ก เบอร์ 1000 แต่งเล็บให้มันเรียบเนียน เวลาเกาเสียงจะได้ใสกิ๊ง สม่ำเสมอ ไม่มีเสียงแปร่งๆ เล็ดลอดออกมา

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
ผมชอบไว้เล็บนะครับ แต่ต้องคอยแต่งมันตลอดเวลา ผมใช้กรรไกรตัดเล็บ ตัดให้มันโค้งๆ มนๆ แล้วใช้กระดาษทรายขัดเหล็ก เบอร์ 1000 แต่งเล็บให้มันเรียบเนียน เวลาเกาเสียงจะได้ใสกิ๊ง สม่ำเสมอ ไม่มีเสียงแปร่งๆ เล็ดลอดออกมา

ถูกต้องมากๆเลย ครับ
มือกีต้าร์โฟล์ก

aneng

• member
อ้างถึง
ผมตัดไม่ระวังตีไรหนังจะหลุดไปด้วยเกาสายแล้วเจ็บๆ
เดี๋ยวให้ป้าๆไปตัดให้..ไม่เจ็บหรอก

redtopup

• member
เพิ่มเติมให้ครับ 
พยายามไว้เล็บให้สั้นที่สุด
เวลาเล่นเกา ต้องไม่ให้ได้ยินเสียงเล็บ  หรือ ให้ได้ยินน้อยที่สุด 
จริงๆไม่ควรให้ได้ยินเลย 
เสียงที่ออกมาไม่มีเสียงเล็บ จะเป็นเสียงที่ดีที่สุด
วันหนึ่งถ้า คุณ มีโอกาศได้  ไปบัณทึกเสียงในห้องอัด 
ไมค์โครโพนในห้องอัดนั้น ไวมาก  หากมีเสียงเล็บล๊ะก็อ เสร๊จ  อัดไม่ผ่าน  ถึงผ่าน คนมิกซ์เสียงก็จะเอาโปรแกรมช่วย  เพื่อ ตัดเสียงเล็บออก  ซึ่งมีผลมากกับ ความอับทึบของสัญญาณ  ผมว่ามันเป็น แฟคเตอร์  ร่วม  คน อัด ตัดเสียงเล็บออก  ก็ ต้องเพิ่ม เสียงแหลมเข้าไปใหม่ เหราะเสียงเล็บเป็นเสียงแหลม ทีนี้เสียงกีต้าร์ที่อบอุ่นอยู่ดีๆกลายเป็นเสียงกีต้าร์พลาสติกไปเลย 
หากคุณ เดินไปถึงตรงจุดนั้นได้   คุณ ก็ จะสายไปเพราะ การเปลี่ยนมุมนิ้ว ที่เราเล่นมาหลายปีแล้ว  สมมุติว่า เล่นเสียงออกมามีเสียงเล็บติดทุกครั้ง แม้จะนิดเดียวก็ตาม
พอมันเคยชินแล้วทีนี้จะแก้ยาก  วิธีแก้ต้องแก้ตั้งแต่ต้น ที่เริ่ม ฝึกเล่นกีต้าร์เลย  ถึงจะดี  จะได้เคยชิน
มุมนิ้ว นั้นสำคัญมากครับ  ที่จะบอกมุมของเล็บ 
เริ่มเลยครับ  วางแขนตรงๆ อย่างอข้อมือ  เวลาเล่น  แล้วก็หา  มุมของนิ้ว แล้วทีนี้เราก็ไปแต่งเล็บ เพื่อ ดีดแล้วเสียงดังที่สุดโดยไม่มีเสียงเล็บ
การเริ่มต้นนั้นสำคัญมาก  ในการวางมือ ขวา   
ลอง นั่ง หน้ากระจกครับ  แล้วเอา มือ ขวา วางบนกีต้าร์แล้ว ดู  แขนทั้งแขน  ดูที่ข้อมือ ขวา 
อันนี้ต้องค้นพบได้ด้วยตัวเอง  เวลาเล่นกีต้าร์ถ้าปวดมือขวาทั้งแขนแสดงว่า ข้อมือวางมุมผิด
จะต้อง ปวดเฉพาะ ข้อ นิ้วเท่านั้น เวลาเล่นนานๆ 
สมันแรกๆ ผมหา มุม วาง แขน และ ข้อมือ ผมหา อยู่  เกือบปีเลยครับ 
นั่งหน้ากระจกครับ  ดูมือตัวเอง  ถ้าเล่นแบบฟิงเกอร์ ก็ ดู ข้อมือ ของนักกีต้าร์ดังๆ  แล้วดูข้อมือเขาวางยังไง
เอาจุดที่จะต้องดูคือ ที่ข้อมือ  ถ้าดูทั้งแขน  แขนแต่ละคน สั้นยาวไม่เท่ากัน  ดังนั้นดู ตรงข้อมือครับ  ว่าเค้า  วางนิ้ว เอียงประมาณกี่องศา
รูกลางของกีตาร์ อยู่ ตรงกับ ตำแหน่งไหนของร่างกายเรา
ก็พยายามวางการจับกีต้าร์  ให้เหมือนกับ พวกมือโปรๆ 
ทีนี้ถ้าเรา วางกีต้าร์กับข้อมือได้ถูกต้องแล้ว
ทุกอย่างจะมาครับ ไล่ตั้งแต่  เสียงออกมาดี  และ เวลาเล่น เราจะไม่เกร๊งแขน  เกร๊งนิ้ว 
ซึ่ง เรื่องพื้นฐานนี่สำคัญมากครับ  ที่จะทำให้นิ้วเรา  ฟรี ได้เร็วแบบไม่เกร๊งนิ้วเกร๊งแขนเวลาเล่น 
เมื่อ แขนเราไม่เกร๊งนิ้วเราไม่เกร๊ง  ซันกาฮา  ที่ว่าเก่งๆ  เพลงอะไรของน้องเค้าเราก็เล่นได้ครับ ถ้ามีเวลาซ้อม
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
ไว้ให้เหมาะสมกับมุมดีดของเราครับ
ต้องลองไปเรื่อยๆ

ใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 1000 ค่อยๆแต่งครับผม

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
ที่น้า redtopup พูดมาก็มีเหตุผลน่ะครับ ผมว่าเล็บสั้นเนี้ยดีสุด ตัดปัญหาทัั้งหมดเลย
แต่อีกมุมหนึ่ง นักกีตาร์ หลายคนก็นิยมไว้น่ะครับ พวก kotaro oshio หรือ masaaki kishibe แต่ถ้า tommy เนี้ยสั้นเลย
HD Kotaro Oshio-ナユタNayuta PV
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
ผมไว้เล็บตลอด เวลาเกา ได้ฟิวส์ สุดๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

เกิ้น Fingerdance

• member
เห็นด้วยกับ คุณ redtopup ครับ ส่วนตัวเอง ผมไม่ได้ไว้เล็บเล่นครับ เมื่อก่อนเคยไว้เล็บก็เล่นได้ดีไม่มีปัญหาอะไร ติดตรงที่ต้องดูแลคอยตะไบให้มันมีขนาดที่เหมาะสมอยู่เสมอ ยาวไปสั้นไปก็จะผิดความรู้สึกที่เคยเล่น เห็นนักกีตาร์ ฟิงเกอร์ หลายคนก็ไว้เล็บทั้งนั้น อย่าง Sung Ha jung เด็กน้อยนั่นก็ใช้เล็บเทียมที่เป็นแบบสวมนิ้ว doyle Dykes ก็ไว้เล็บ แต่เป็น เล็บ อะครีลิก  Kotaro  ก็ไว้เล็บ  Andy Mckee ก็ไว้เล็บ  Don Ross ,  Antonie Defour  พวกนี้ไว้เล็บทั้งนั้น ยาวซะด้วย  เสียงที่ออกมาก็คงไม่ต้องพูดถึงว่าสุดยอดขนาดไหน ส่วนนักกีตาร์ ที่ไม่ไว้เล็บคนแรกที่เห็นเลยก็ Tommy Emmanuel  คนนี้นี่ผมเคยจับมือจับนิ้วเขามาแล้วซะด้วย ( 555 คุยซะเลย ) ตอนเขามาเล่นคอนเสิรท์เมืองไทย ได้รางวัลพิเศษไปทานข้าวกับเขามา ได้คุยกันนิดหน่อย ขอจับมือเขา เล็บสั้นมาก เขาใช้ส่วนปลายนิ้วเล่นตลอด ตรงปลายนิ้วนี่หนายังกับ ส้นเท้าได้เลย 555 เขาก็ให้ความเห็น ในเรื่องของเสียงว่า ไว้เล็บเสียงมันจะเป็นแบบบางๆ และก็คุม dynamic ยาก แต่เหตุผลหลักที่เขาไม่ใช้เล็บก็คือ เล็บเขาเปราะมาก หักง่าย เขาก็เล่นแบบนั้นจนเนื้อตรงนั้นมันหนา เสียงเวลาที่เขาใช้นิ้วดีดยังกะใช้ปิ๊ก Dunlop ตัวหนาๆดีดเลย  เพลงของ Tommy หลายๆเพลงผมเคยไว้เล็บแล้วเล่น Artificial  Harmonic ได้แต่ไม่เพราะ ไม่นุ่มเท่ากับ ไม่ใช้เล็บ สำหรับเพื่อนๆ ก็ลองดูอย่างแรกจากเล็บตัวเอง ว่าแข็งหรืออ่อนยังไง เพลงที่ตัวเองชอบ สไตล์เพลง  บางคนเล่นสายเอ็นด้วย ก็ต้องมีเล็บหน่อย  อะไรประมาณนี้น่ะครับ

nintendozaza

• member
สรุปเอาไงดีอ่ะครับ คือว่าผมพึ่งหัดเล่น เล่นมาประมาณ2 อาทิตล่ะ ไม่รุ่ ไว้เล็บหรือตัดดีครับ - -*

Crucify

• member
เอาตามตัวเองถนัดดีกว่าครับ...