Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากได้เล่นที่นี่มาพักนึง รู้สึกว่า  (อ่าน 11341 ครั้ง)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: หลังจากได้เล่นที่นี่มาพักนึง รู้สึกว่า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:29:18 »
“Don’t ask what your country can do for you. Ask instead what you can do for your country” – John F. Kennedy
:)

loh

• member
Re: หลังจากได้เล่นที่นี่มาพักนึง รู้สึกว่า
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:47:16 »
“Don’t ask what your country can do for you. Ask instead what you can do for your country” – John F. Kennedy

โดนมาก

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:52:58 »

ชอบประโยคนี้จังครับ

FB/PickFingerstyle

kitti7265560

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:42:41 »
เรียนเจ้าของกระทู้ครับ  คุณรู้แล้วหรือยังว่าคุณไม่รู้หรือรู้อะไรแค่ไหน แล้วที่คุณอยากรู้ คุณได้ถามแล้วรึยัง
                               ขออภัยถ้าคุณเคยถามแล้วไม่มีคนตอบ
                               แต่ทุกคำถามที่ผมเคยถาม มีน้าๆหลายท่านในที่นี้ได้กรุณามาให้คำตอบผมทุกครั้ง
                               ส่วนความรู้จากคำถามคำตอบเราก็ต้องนำไปเลือกปฏิบัติตามจริตของแต่ละคน
                               เอาแค่  PIMA     PAMI     PIMI  แค่นี้ผมหัดมาเป็นเดือนๆแล้วยังไปไม่ถึงไหนเลยครับ
                               ถ้าไม่ถาม   แล้วจะได้คำตอบได้ยังไงละครับน้า................................................... :) :) :)
ความรู้สึกส่วนตัวของผมผมชอบที่นี่ครับ  รู้สึกอบอุ่น สนิทสนมคุ้นเคย ทั้งที่ไม่เคยพบหน้า   ขอบพระคุณที่กรุณาเสียเวลาอ่าน................. ;D ;D ;D

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:22:28 »
ข้อสังเกตุของน้าก็ดีนะครับก็มีประโยชน์ดี
ต่อไปอาจะมีห้องที่เอาไว้โพสคลิปสอน หรือว่าเทคนิค หรือ บอร์ดพิเศษเกี่ยวกับความรู้ก็อาจจะมีขึ้นในวันหน้า
ผมก็ถือว่าเป็นประโยชน์นะครับ เหมือนเมื่อก่อน ไม่มีห้อง Fan club พอมีคนมาตั้งกระทู้ใกล้เคียงกัน ผมว่าเวปมาสเตอร์เองก็จะได้เห็นว่าควรจะเพิ่มอะไรไปหรือขาดอะไรไป
ยงไงก็ขอบคุณแทนด้วยนะครับ

ส่วนถ้าคิดว่าตอนนี้มันมีเรื่องความรู้น้อยไป น้าเองลองเริ่มตั้งก่อน หรือว่าลองสอนพื้นฐานนำไปก่อนก็จะเป็นประโยชน์เช่นกันนะครับ
ผมเชื่อว่าเดี๋ยวคงมีคนตามและแนวโน้มอาจจะไปในทางที่ดีขึ้น

ถ้าผมเล่นเป็น เล่นเก่ง ผมจะสอนตั้งแต่  ก ข ค ง เลยครับ แต่ยอมรับครับ ว่าผมเล่นไม่ค่อยเป็น

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:24:12 »
มีหลายๆ ท่าน ที่เคยลง วิธีเล่นเพลงต่างไว้ น่า สนใจ และน่าฝึกตามมากครับ  แต่ สุดท้าย กระทู้ก็ตกไป  น้าๆที่ เคยนำวิธีเล่นเพลงต่างๆ มาลง เช่น น้าสน น้าเบียร์  ผมก็อยากสอนลงให้เหมือน กัน แต่ที่ผ่านมาเคยสอนไป 3 - 4 คน  ไม่มีใครเล่นได้สักคน เลยตรับ

ผมเข้าใจว่า น้า แก อยากให้มีห้อง ที่ มีการสอนหรือแนะนำ การเล่นนั่นเองครับ  เมื่อก่อน เคยมีห้องแนะนำ บทเรียนหรือการสอน แต่ไม่ค่อยนิยมเท่าไร พอ เป็น acousticthai.net  ห้องนั้นก็เลยหายไป ครับ

สังเกตไหมครับว่า เวลาสอนเพลงไป แล้วทำไมเล่นไม่ค่อยได้ ผมว่า ก็เพราะว่าพื้นฐาน ยังไม่แน่นพอนะครับ ผมว่าพื้นฐานนี่ สำคัญนะครับ
ขอบคุณน้าทอมครับ พึ่งรู้เหมือนกัน ว่าแต่ก่อนมีห้องแบบนี้ด้วย น่าเสียดาย ที่ไม่มีแล้ว

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:25:34 »

เข้าใจครับแต่ ถ้าคนเล่นกีต้าร์ไม่เป็นเข้ามา แล้วจะให้เค้าทำอะไรให้ครับ แล้วที่นี่ จะให้อะไรเค้าครับ

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:30:49 »
เรียนเจ้าของกระทู้ครับ  คุณรู้แล้วหรือยังว่าคุณไม่รู้หรือรู้อะไรแค่ไหน แล้วที่คุณอยากรู้ คุณได้ถามแล้วรึยัง
                               ขออภัยถ้าคุณเคยถามแล้วไม่มีคนตอบ
                               แต่ทุกคำถามที่ผมเคยถาม มีน้าๆหลายท่านในที่นี้ได้กรุณามาให้คำตอบผมทุกครั้ง
                               ส่วนความรู้จากคำถามคำตอบเราก็ต้องนำไปเลือกปฏิบัติตามจริตของแต่ละคน
                               เอาแค่  PIMA     PAMI     PIMI  แค่นี้ผมหัดมาเป็นเดือนๆแล้วยังไปไม่ถึงไหนเลยครับ
                               ถ้าไม่ถาม   แล้วจะได้คำตอบได้ยังไงละครับน้า................................................... :) :) :)
ความรู้สึกส่วนตัวของผมผมชอบที่นี่ครับ  รู้สึกอบอุ่น สนิทสนมคุ้นเคย ทั้งที่ไม่เคยพบหน้า   ขอบพระคุณที่กรุณาเสียเวลาอ่าน................. ;D ;D ;D

ผมบอกตรง ๆ เรื่องการเล่น ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรครับ
ผมก็ได้ความรู้เกี่ยวกับตัวกีตาร์ที่นี่เยอะมากครับ บทความดี ๆ ก็ชอบมากครับ
แต่บทความเกี่ยวกับเรื่องการเล่น หรือการสอนเล่น ผมว่าน้อยนะครับ หรือว่าไม่เน้นก็ไม่ทราบ
เพราะที่สอนส่วนใหญ่ ที่เห็นก็จะเป็นทริกซะส่วนมากนะครับ แล้วถ้าไม่ปูพื้นฐานมาเลย แล้วมาเล่นทริกเลย จะดีหรือครับ

เรื่องความอบอุ่นของบ้านไม้ แน่นอนครับ อบอุ่นมาก แต่น่าจะคนละประเด็นกับผมนะ

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:35:54 »
เวบสอนเล่น ผมก็เข้าไปหลายที่แล้ว แต่จุดอ่อนที่เห็น ทั้งหมดก็คือ ไม่มีความต่อเนื่อง ทำแล้ว ก็ค้าง ๆ คา ๆ ไว้ หาที่สอนตั้งแต่ต้น จนจบ เล่นจนถึงระดับสูง ไม่มี

ผมก็มีความหวังว่า จะมีซักเวบนึง ที่จะเป็นที่พึ่งของมือใหม่ได้ สามารถเริ่มต้น และพัฒนาจนถึงขั้นสูงได้ ก็ไม่รู้จะเป็นที่นี่ได้หรือเปล่า

rham

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:02:44 »
ผมชอบรสชาติของการได้เป็นเจ้าของกีตาร์ดีๆครับ...และชอบเล่นกีตาร์บ้างเป็นบางโอกาส
เลยไม่ค่อยได้ถามเรื่องวิชาการมากมายครับ...ผ่านมาบอกเฉยๆครับ
คอเดียวกันครับ ผ่านมาแถวรามคำแหงเข้ามาลองกีต้าร์ผมได้นะครับ จะได้พูดคุยกันครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:20:44 »
ผมชอบรสชาติของการได้เป็นเจ้าของกีตาร์ดีๆครับ...และชอบเล่นกีตาร์บ้างเป็นบางโอกาส
เลยไม่ค่อยได้ถามเรื่องวิชาการมากมายครับ...ผ่านมาบอกเฉยๆครับ
คอเดียวกันครับ ผ่านมาแถวรามคำแหงเข้ามาลองกีต้าร์ผมได้นะครับ จะได้พูดคุยกันครับ
ผมคนหนึ่งละครับ ที่ชอบไปพูดคุย และลองกีต้าร์ที่บ้านน้า rham ครับ :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:30:28 »
เวบสอนเล่น ผมก็เข้าไปหลายที่แล้ว แต่จุดอ่อนที่เห็น ทั้งหมดก็คือ ไม่มีความต่อเนื่อง ทำแล้ว ก็ค้าง ๆ คา ๆ ไว้ หาที่สอนตั้งแต่ต้น จนจบ เล่นจนถึงระดับสูง ไม่มี

ผมก็มีความหวังว่า จะมีซักเวบนึง ที่จะเป็นที่พึ่งของมือใหม่ได้ สามารถเริ่มต้น และพัฒนาจนถึงขั้นสูงได้ ก็ไม่รู้จะเป็นที่นี่ได้หรือเปล่า
ผมเองเข้าใจความรู้สึกของน้า 9tonbbt ครับ และก็เห็นใจด้วยเช่นกันครับ
แต่เรียนว่า "บ้านไม้" นี้แหละครับ ที่ให้ความอบอุ่น ความเป็นกันเอง เหมือนเพื่อน-เหมือนญาติพี่น้องทั้งๆ ที่ไม่เคยเห็นหน้ากันเสียด้วยซ้ำไปครับ
มีอะไรไม่ทราบ หรือต้องการที่จะรู้ หรือพูดคุยแลกเปลี่ยนความเห็นเกี่ยวกับกีต้าร์ที่เรารัก ก็ตั้งกระทู้ถามกันเข้ามาก็ได้ครับน้า 9tonbbt

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:16:47 »

น้า Rham เปลี่ยน logo แล้ว
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
Re: หลังจากได้เล่นที่นี่มาพักนึง รู้สึกวŭ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:48:23 »

น้า Rham เปลี่ยน logo แล้ว
ครับ 
เป็น ทรี-ออฟ-ไลฟ์ อินเลย์  กับ  เฮอร์ริ่งโบน พรัฟลิ่ง  เข้าใจว่าคงจะเป็นของ Santa Cruz กับ Collings มังครับ :D

My7 days

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:35:22 »
อยากเข้าไปพบปะพูดคุยกับน้ารามบ้างจังเลยครับ ผมก็อยู่แถวรามคำแหงเหมือนกันครับ

artanfield

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:37:38 »
จัดสัก 3 ขวดดีไหมครับ อิอิ
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 14:06:06 »
มาอ่านหลายรอบ.....อยากจะบอกว่า
ถ้าน้าอยากจะเล่นตั้งแต่พื้นฐานเลยเนี่ย....ผมว่าน้าไปค้นคว้าจากหลายๆแหล่งดีกว่ามั๊ย จะได้รู้สึกว่ามันเป็นการศึกษาและฝึกฝนจากตัวเราเองจะภูมิใจกว่า
ถ้าไฝ่ฝันว่าในหนึ่ง Website สอนหมดทุกเม็ดมันยากครับ....น้าแต่ละคนเป็นคนทำงานไม่มีเวลามาสอน....ทั้งนี้ก็อยู่ที่พรสวรรค์ของน้าด้วยที่อยากเป็นกีต้าร์ไวๆ
เหมือนน้า TOM น้า Nhoy ที่พูดนะครับน้ามีอะไรใคร่รู้สิ่งใด อยากฝึกอะไร ให้ถามผู้รู้ เดี๋ยวมีเวลาเขาจะเสียสละเวลามาตอบให้  และถ้าอยากจะเป็นไว และขี้เกียจศึกษาด้วยตนเองโน่นเลยครับน้า ขอแนะนำ โรงเรียนสอนดนตรีครับ Sure....  ;D ....รักนะจุ๊บๆๆ
( Remark : ผมเล่นไม่เก่งหรอกครับ แต่ผมชอบเล่นกีตาร์เพื่อคลายเหงา คลายอารมณ์ บางวันลูบๆคลำๆก็สุขใจแล้ว อิๆๆ )

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 14:14:29 »
มางานมิตติ้ง วันที่ 6 ดูซิครับ
Line id: 081-8718003

niyom

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 15:23:07 »
อยากได้ตั้งแต่พื้นฐานก็ไปเรียนครับ หรือไม่ก็ ซื้อหนังสือ+วีซีดี ไม่กี่บาทครับ
มีให้เลือกเยอะด้วย เข้าร้านหนังสือก็ได้แล้ว ไม่ยากเลย

DaFunk

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 15:35:21 »
คือจริงๆเห็นด้วยที่ว่ามีห้องสอนเทคนิคหรือทฤษฏีครับ แต่ผมคิดว่าถ้าหวังพัฒนาตัวเองจริงๆเนี่ย หาคนสอนเป็นตัวเป็นตนจะไปได้ไกลกว่าครับ ผมเองก็เคยเขียนทฤษฏีอธิบายในนี้เหมือนกัน แล้วก็คิดนะ ว่าเออ มันยากที่จะอธิบายโดยที่เราไม่หยิบกีตาร์ขึ้นมาเล่นให้ดู