Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากได้เล่นที่นี่มาพักนึง รู้สึกว่า  (อ่าน 11340 ครั้ง)

9tonbbt

• member
ส่วนใหญ่พูดคุยกันถึงแต่เรื่องอุปกรณ์ ไม่ค่อยได้เห็นเรื่องเกี่ยวกับการสอน แนะนำ การเล่นเท่าไหร่

เลยสงสัยว่า คำว่า Acoustic ในที่นี้ หมายถึงแค่อุปกรณ์หรือเปล่าครับ

springwaltz

• member
  • Vet Med
Re: หลังจากได้เล่นที่นี่มาพักนึง รู้สึกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 16:09:38 »
จะพูดแบบนั้นก็ไม่ถูกนะครับ คือไม่น่าพูดแบบนั้น ที่เค้าคุยปรึกษาอุปกรณ์กันผมว่าเค้าไปหาเรียนต่อยอดเอาเองนะครับ
จะให้มานั่งสอนกันทุกอย่างด้วยการพิมหรือยูทู้บบางอันมันสอนกันลำบากนะครับ มาสอนเเล้วน้าจะเห็นรึป่าวละครับว่าวางมือยังไง
ดีแบบไหน free stoke หรือrest stokeรึป่าว มือซ้ายมือขวามเล่นยังไง คือรายละเอียดมันเยอะนะครับ บางทีน้าต้องไปหาเรียนรู้เอาเองบ้างนะครับ
เว็บไทยไม่มีก็เว็บนอก ดูยูทู้บเอา คงไม่มีใครมีนั่งพิมทุกรายละเอียดโดย ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคนที่มารับความรู้ไปเนี่ยเค้าเข้าใจถูกรึป่าวเกิดน้าเข้าไปผิด
จำไปผิดๆก็คงไม่มีใครมานั่งบอกอีกก็เล่นไปแบบผิดๆ  ลองไปดูนะครับ bosa nova blues trick อะไรต่างๆที่ลงเอาไว้หรือการดูรีวิวแค่นี้ผมก็ถือว่าเป็นการสอนแล้วนะาำให้เราเห็นเทคนิดการเล่นมือซ้าย มือขวาม ลองดูครับ

TOM1869

• member
Re: หลังจากได้เล่นที่นี่มาพักนึง รู้สึกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 16:27:03 »
ส่วนใหญ่พูดคุยกันถึงแต่เรื่องอุปกรณ์ ไม่ค่อยได้เห็นเรื่องเกี่ยวกับการสอน แนะนำ การเล่นเท่าไหร่

เลยสงสัยว่า คำว่า Acoustic ในที่นี้ หมายถึงแค่อุปกรณ์หรือเปล่าครับ

ห้องนี้เป็นห้องสำหรับ 

พูดคุย Acoustic Guitars , Acoustic Amp และอุปกรณ์อื่นๆ
ถามตอบ ปรึกษา ปัญหาทุกข้อในเรื่อง   "อะคูสติกกีต้าร์ ตู้แอมป์ อุปกรณ์อื่นๆ และคุยเรื่องดนตรี"   ครับ
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 16:32:11 »
  ผมว่าใครสงสัยเรื่องอะไรเกี่ยวกับดนตรีและเครื่องดนตรีก็ถามแล้วมีน้าๆผู้รู้มาแชร์ิความรู้กันแบบนี้ก็ดีแล้วครับ

ถ้ามีแต่คนสอนบางทีอาจจะเบื่อเอานะครับ   อย่างผมก็เข้าบ้านไม้มาก็ไม่ใด้สนใจทริ๊กการเล่นกีต้าร์นักเพราะ

ผมไม่ใด้เล่นกีต้าร์เป็นอาชีพ   ผมเล่นเวปนี้เพราะมีน้าๆหลายๆท่านที่น่ารัก และผมชอบตัวเครื่องดนตรีกีต้ารฺ์

เป็นพิเศษครับ  ชอบประวัติและคาแล็คเตอร์ของเสียงแต่ละยี่ห้อครับ
  ;D ;D ;D ;D
noomxman

nantfa

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 16:33:40 »
บุคคลที่เล่นเว็บนี้ส่วนใหญ่ ไม่ได้เป็น อาจารย์สอนดนตรี  

เเต่เป็นนักเล่นกีต้าร์เฉยๆ ครับ

บางคนเล่นเพื่อ สะสม  

บางคนเล่นเพื่อ เเก้เหงา

บางคนเล่น เพราะชอบอยากลอง

บางคนเล่น เเล้วก็ขาย  ขายเเล้วซื้อใหม่ ซื้อใหม่เเล้วก็ขาย

จะเห็นว่าคนเล่นในเว็บนี้น้อยคนเล่นอาชีพตามร้าน    ส่วนใหญ่ จะเป็นนักเล่น เพื่อพักผ่อนหย่อนใจ ซะมากกว่า
เพราะฉะนั้นกระทู้  เรื่อง ทฤษฎี เกี่ยวกับการเล่น ก็จะน้อยลงไปด้วย  

เเต่ใช่ว่าที่นี่จะไม่มี บุคคลที่ที่ให้คำตอบกับ น้า จขกท. ได้

ลองโพสมา ที่นี่มีหลายคนที่ตอบเกี่ยวกับการสอน แนะนำ การเล่น  .....  ได้เเน่นอน

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

sonic

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 16:37:10 »
ตามน้า spring เลย ส่วนจะหาความรู้เรื่องสอน เทคนิค ลองเข้าไปดูที่ทีมงานบ้านไม้ทำให้ไว้ได้ศึกษากันก็ได้
แค่นี้ผมยังเรียน ฝึกไม่ทันเลย อิๆๆๆ
Finger Trick: อันนี้ http://www.acousticthai.net/fingertrickguitar.htm

หรือ http://www.youtube.com/fingertrickguitar

ตามน้า tom ลองเข้าไปให้ห้อง "ห้องโพสต์วีดีโอ Youtube" น่าจะพอมีให้เห็นนะครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:19:19 »
ผมก็ได้ความรุ้จากเว็ปบ้านไม้เยอะเหมือนกันครับ  ใครข้องใจ อยากรู้เรื่องอะไรก็โพสถามกันได้  อาจารย์สอนกีต้าร์ผมก็เล่นอยู่เว็ปนี้เหมือนกัน

แต่เค้าไม่ออกตัวแสดงความคิดเห็น หรือ แสดงตัวสอนในเว็ป เพระามันมองได้สองแบบ คือ ใครชื่นชมก็ว่าดีไป   

ใครมองในแง่ลบก็จะว่ามาอาศัยเว็ปสอนสร้างชื่อเสียง สร้างเครดิตให้ตัวเอง

น้า ๆ ในบ้านไม้มีความรู้ และ ความสามารถในกีต้าร์กันเยอะครับ 
มีอีกเว็ปที่อยากแนะนำครับ  http://www.folkpeople.com/  สำหรับผู้รัก และ สนใจในกีต้าร์  อีกหนึ่งทางเลือกครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

vornus

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:22:32 »
ผมเล่นไม่เก่ง ไม่ต้อยฝึก แค่ชอบเก็บกีต้าร์ ชอบสะสมครับ

ASDFasdfASDF

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:32:16 »
เราสามารถเสพได้อีกตั้งหลายบ้านหลายเว็บไซค์นะครับ ผมเองยังเสพบ้านไฟอยู่เสมอ ๆ ทั้งที่ไม่มีกีต้าร์ไฟฟ้าสักตัว

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:44:45 »
พี่เครียดมาจากไหนหรือิปล่าครับเนี่ย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 19:09:51 »

พูดคุย Acoustic Guitars , Acoustic Amp และอุปกรณ์อื่นๆ
ถามตอบ ปรึกษา ปัญหาทุกข้อในเรื่อง   "อะคูสติกกีต้าร์ ตู้แอมป์ อุปกรณ์อื่นๆ และคุยเรื่องดนตรี"   ครับ

ตามที่ "น้าทอม" ได้เรียนไว้แล้วครับ
เรื่องการสอนก็เห็นมีตั้งกระทู้ถามอยู่นะครับ สุดแล้วแต่ว่าใครจะสนใจอะไร หรือมีปัญหาอะไรที่จะถาม
และใน FINGER TRICKS ก็มีการแนะนำการเล่นกีต้าร์ในแนวต่างๆ ด้วยนี่ครับ

artanfield

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 19:29:22 »
ผมเข้ามาไม่นาน แต่ได้รับความรู้เกี่ยวกับกีตาร์เยอะเลยครับ

ทดลองซื้อกีตาร์ เสียเงินมากก็มาก ขายก็ขาดทุน แต่ได้เรียนรู้กีตาร์ไปในตัวด้วย

รู้จักส่วนประกอบกีตาร์มากขึ้น อุปกรณ์กีตาร์ เข้าออกร้านกีตาร์มากขึ้น แล้วก็ได้รู้ว่า กีตาร์นี้มันแพงและมีรสนิยมแห่ะ

รู้จักไม้กีตาร์มากขึ้น ได้รับการแนะนำจากน้าๆ หลายท่าน อบอุ่น และดูแลดีครับ

คิดว่ามีอะไรอยากเรียนรู้ก็ลองหากระทู้อ่านเก่าๆ แล้วก็ศึกษาไปในตัวครับ

ตามน้าๆ ข้างบนเลยครับ....
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:12:58 »

ถามตอบ ปรึกษา ปัญหาทุกข้อในเรื่อง   "อะคูสติกกีต้าร์ ตู้แอมป์ อุปกรณ์อื่นๆ และคุยเรื่องดนตรี"   ครับ

ผมทราบครับน้าทอม ว่าเป็นห้องอุปกรณ์
แล้วห้องสำหรับสอน หรือบทความที่สอน ตั้งแต่คนที่เริ่มต้น โดยไม่รู้อะไรเลย มีไหมครับ

ผมก็ไม่ได้คิดว่า น้า ๆ จะต้องมาเป็นคนสอนทั้งหมดนะครับ
สิ่งที่ผมอยากเห็น ก็เวปนี้ เป็นเวปเกี่ยวกับ Acoustic น่าจะมีการสอนในการเล่นด้าน Acoustic ตั้งแต่เริ่ม จนขั้นสูง
ก็น่าจะทำให้เวปแห่งนี้ เป็นเวปชั้นนำอย่างสมบูรณ์นะครับ

หลาย ๆ ครั้งจะเห็นว่ามีมือใหม่มาก ๆ มาตั้งแต่เริ่มหากีตาร์กันเลย แบบไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่
ถ้าเวปนี้มีการสอนตั้งแต่เริ่มต้นด้วย มันก็น่าจะเยี่ยมเลย ไม่ใช่หรือครับ

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:15:06 »
พี่เครียดมาจากไหนหรือิปล่าครับเนี่ย

สบายดีครับ เพียงแต่ผมพึ่งจะลองสังเกตดูน่ะครับ

rham

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:16:51 »
ผมคิดว่า คำว่า acoustic ในที่นี้คงไม่ได้หมายถึงอุปกรณ์อย่างเดียวหรอกครับ
ลองดูกระทู้ให้ทั่วๆ ก็เห็นว่ามีครบทุกเรื่องนะครับ ทั้งอุปกรณ์ เทคนิคการเล่น การดูแลรักษา การซ่อมบำรุง
หากอยากทราบเรื่องใดเป็นพิเศษก็ตั้งกระทู้ถามดูได้ครับ หรือมีความรู้ดีๆก็สามารถนำโพสต์เพื่อแบ่งปันเพื่อนสมาชิกได้ครับ :D

wineak

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:33:05 »
ข้อสังเกตุของน้าก็ดีนะครับก็มีประโยชน์ดี
ต่อไปอาจะมีห้องที่เอาไว้โพสคลิปสอน หรือว่าเทคนิค หรือ บอร์ดพิเศษเกี่ยวกับความรู้ก็อาจจะมีขึ้นในวันหน้า
ผมก็ถือว่าเป็นประโยชน์นะครับ เหมือนเมื่อก่อน ไม่มีห้อง Fan club พอมีคนมาตั้งกระทู้ใกล้เคียงกัน ผมว่าเวปมาสเตอร์เองก็จะได้เห็นว่าควรจะเพิ่มอะไรไปหรือขาดอะไรไป
ยงไงก็ขอบคุณแทนด้วยนะครับ

ส่วนถ้าคิดว่าตอนนี้มันมีเรื่องความรู้น้อยไป น้าเองลองเริ่มตั้งก่อน หรือว่าลองสอนพื้นฐานนำไปก่อนก็จะเป็นประโยชน์เช่นกันนะครับ
ผมเชื่อว่าเดี๋ยวคงมีคนตามและแนวโน้มอาจจะไปในทางที่ดีขึ้น

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:37:43 »
มีหลายๆ ท่าน ที่เคยลง วิธีเล่นเพลงต่างไว้ น่า สนใจ และน่าฝึกตามมากครับ  แต่ สุดท้าย กระทู้ก็ตกไป  น้าๆที่ เคยนำวิธีเล่นเพลงต่างๆ มาลง เช่น น้าสน น้าเบียร์  ผมก็อยากสอนลงให้เหมือน กัน แต่ที่ผ่านมาเคยสอนไป 3 - 4 คน  ไม่มีใครเล่นได้สักคน เลยตรับ

ผมเข้าใจว่า น้า แก อยากให้มีห้อง ที่ มีการสอนหรือแนะนำ การเล่นนั่นเองครับ  เมื่อก่อน เคยมีห้องแนะนำ บทเรียนหรือการสอน แต่ไม่ค่อยนิยมเท่าไร พอ เป็น acousticthai.net  ห้องนั้นก็เลยหายไป ครับ
Line id: 081-8718003

Ampol.K

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:47:00 »
ผมชอบรสชาติของการได้เป็นเจ้าของกีตาร์ดีๆครับ...และชอบเล่นกีตาร์บ้างเป็นบางโอกาส
เลยไม่ค่อยได้ถามเรื่องวิชาการมากมายครับ...ผ่านมาบอกเฉยๆครับ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 00:09:30 »
มีเยอะครับ ขึ้นอยู่ว่าจะขวนขวายดูหรือเปล่า
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

jojujim

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 00:18:21 »
เรื่องนี้ ต้องถึง ....ครูอังคณา...แน่ !!!!