Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เรื่อง Finish และวิธีรักษา หน่อยครับ  (อ่าน 4948 ครั้ง)

lmusicl

• member
คือ Guitar ผม Finish มันบางมาก [Cole Clark FL2AC] ผมอยากทราบวิธีรักษาที่ถูกต้องครับ ขอบคุณครับ :)

iamoh

• member
Re: ถามผู้รู้เรื่อง Finish และวิธีรักษา หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 20:11:27 »
ขอความรู้หน่อยครับ มันคืออะไร finish ไม่รู้จริง ๆ

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
Re: ถามผู้รู้เรื่อง Finish และวิธีรักษา หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 21:07:49 »
คือ Guitar ผม Finish มันบางมาก [Cole Clark FL2AC] ผมอยากทราบวิธีรักษาที่ถูกต้องครับ ขอบคุณครับ :)

นอกเรื่องนิดนึงนะครับ FL2AC เสียงเป็นไงบ้าง อยากซื้อมาเล่นเหมือนกัน วัดกับ 314CE ไหวมั๊ยครับ

madoadza

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 21:10:22 »
มันคือ การเคลือบหรือเปล่าครับ รอผู้รู้มาตอบอีกที :D
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 21:28:29 »
ใช่ครับ finish มันคือการเคลือบผิว
ว่าแต่ มันเป็น satin หรือ gloss หละครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 22:27:00 »
finish หรือ finishing ก็คือการทำผิวขั้นสุดท้ายครับ ตามท่าน joncater เลยมีแบบด้าน หรือ satin finish แบบมัน หรือ gloss finish การดูแลผมก็ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดหลังเล่นแค่นั้นเองครับ นาน ๆ ก็จะลงยาขัดซะที (นานจริง ๆ ครับ ปีนึงครั้งหรือ 2 ครั้ง เพราะขัดบ่อย ๆ ไปก็ไม่ดีนัก)

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 00:19:22 »
cole clark fl2 เคลือบแบบด้าน
ใช้ผ้าเช็ดหลังการเล่นครับ
แต่ถ้าจะใช้น้ำยาเช็ดเลือกแบบที่ไม่มี waxหรือsiliconeเป็นส่วนผสมครับ
เพราะwaxจะทำให้แล๊คเกอร์ที่เคลือบไว้เกิดความมันขึ้นครับ

Crucify

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 01:21:33 »
Top Ten Mortal Kombat Fatalities

อันนี้ท่า Finish Fatality ของ Mortal combat ครับ โหดดี 55+

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 01:35:16 »
^
^
^
^
เจอแล้ว คนชอบพาออกทะเล เราล่ะไม่เค้ย..ไม่เคย 55+

lmusicl

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 04:09:48 »
ขอบคุณหลายท่านที่ช่วยตอบ :) (และขอบคุณท่านที่พาออกนอกทะเล :))
ส่วนคุณ Lex-Chevy วัดได้แน่นอนครับแต่ต้องใช้ที่วัดยาวหน่อย  :o ล้อเล่นนะครับวัดได้ครับแต่เล่นยากกว่านิดหน่อย (ตามความคิดผมนะ ;))

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 04:25:38 »
^
^
^
^
เจอแล้ว คนชอบพาออกทะเล เราล่ะไม่เค้ย..ไม่เคย 55+

หร๋า....
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 04:41:00 »
แต่ถ้าจะใช้น้ำยาเช็ดเลือกแบบที่ไม่มี waxหรือsiliconeเป็นส่วนผสมครับ
เพราะwaxจะทำให้แล๊คเกอร์ที่เคลือบไว้เกิดความมันขึ้นครับ

น้าช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับว่า ยี่ห้อไหน ใช่ได้บ้าง ผมมีปัญหากับผิวซาตินมากเลยครับ

lmusicl

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 15:03:23 »

น้าช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับว่า ยี่ห้อไหน ใช่ได้บ้าง ผมมีปัญหากับผิวซาตินมากเลยครับ

ผมก็อยากรู้ด้วยคนครับ  :D

gazz

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 15:23:04 »
ทำไม เค้าบอกว่ากีต้าร์โปร่ง ไม่ต้องทำอะไรเลย เช็ดๆ อย่างเดียว ?????

lmusicl

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 18:50:09 »
ทำไม เค้าบอกว่ากีต้าร์โปร่ง ไม่ต้องทำอะไรเลย เช็ดๆ อย่างเดียว ?????

รอคนรู้มาตอบครับผมก็อยากรู้เหมือนกัน  ;D

Crucify

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 19:18:34 »
ผมก็เช็ดด้วยผ้าสะอาดอย่างเดียวนะ ทั้งโปร่งทั้งไฟฟ้า

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 19:57:25 »
ตอนนี้น่าจะหายากหน่อยครับ
เมื่อก่อนมี martin รุ่นเก่า   กับfender(ที่ขวดแบนๆสีขาว   สกรีนสีแดงครับ)
ที่ขวดจะเขียนว่า non wax
ลองหาดูครับ

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 13:05:40 »
กีต้าร์ของผม แบบเคลือบด้าน ใช้ผ้าเช็ดอย่างเดียว