Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยลอง v1dce กับ v1omce อันไหนดีครับผมจจองแต่เลือกไม่ถูก  (อ่าน 4243 ครั้ง)

chaiyeen123

• member
v1dce กับ v1omce อันไหนดีครับ ผมชอบเสียงที่นุ่มกังวาลชอบเกาชอบเสียงที่เวลาเกาแล้วมันเพราะๆ ตีคอดบ้างครับ รบกวรหน่อยนะครับ ทรงไหนดี

nhoy

• member
Re: ใครเคยลอง v1dce กับ v1omce อันไหนดีครับผมจจองแต่$
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 13:33:37 »
พวก V1 นี่เสียงก็พอๆ กันครับ
ผมเองเล่นฟิงเกอร์เป็นส่วนใหญ่ ใช้ตัว DCE ก็เสียงดีใช้ได้
แต่ถ้าน้า chaiyeen123 เน้นฟิงเกอร์ปิ๊กกิ้งจริงๆ แล้ว ลอง OMCE ก็น่าจะเหมาะครับ

chaiyeen123

• member
ึคือเล่นทั้งตีคอดและเกาอะครับไม่ได้ตีคอดย่างเดียวอะครับเอาเสียงที่เวลาเกาแล้วเสียงนุ่มๆอะครับ

chaiyeen123

• member
มันมีืั้งหมด3 ทรงอะครับ v1 ที่เป็นโปร่งไฟฟ้าครับ  v1 dce  v1 omce    v1 gace อะครับ มันคืออะไรบ้างหรอครับแล้วเลือกอันไหนดีครับผม
เน้น เกากับตีคอดครับที่มันนุ่มกังวลาอะครับ  ทรงไหนดีครับ

nhoy

• member
เป็นความรู้สึกของผมเองนะครับ 
V1 เสียงจะออกไปในทางพุ่งคมใส ซัสเทนยาว คงไม่ใช่ในลักษณะที่ออกนุ้มๆ ครับน้า chaiyeen123
สำหรับทรงนั้น DCE ก็คือทรง D ที่เป็น Cutaway และมีภาคไฟฟ้าครับ  มีขนาดมาตรฐานกลางๆ
                 GACE ก็คือทรง GA เป็น Cutaway และมีภาคไฟฟ้า ขนาดย่อมกว่าทรง D เล็กน้อย
                 OMCE ก็คือทรง OM เป็น Cutaway และมีภาคไฟฟ้า สำหรับของ Veelah แล้ว ขนาดเกือบจะคล้ายๆ กับ GA เลยครับ
ถ้าให้แนะนำ ในลักษณะการเล่นแบบกลางๆ ทั้งสตรัมและฟิงเกอร์ ผมเลือกตัว V1-DCE ครับ
ซึ่งถ้าจะให้แน่แล้ว เรียนว่าน้า chaiyeen123 น่าจะไปลองจับ-ลองเล่นดูด้วยตัวเองนะครับ จะได้รู้ว่าทรงไหนเราชอบและเหมาะกับการเล่นของเราที่สุดครับ

chaiyeen123

• member
ขอบคุณครับแต่ไม่รู้จะไปลองที่ไหนครับอิอิ แล้วส่วนใหญ่ที่ v1 ไฟฟ้าอะครับขายดีๆคนเล่นเยอะ ทรงไหนอะครับ

nhoy

• member
V1 ขณะนี้ไม่ทราบว่าจะมีของอยู่หรือเปล่านะครับ ลองเช็คดูที่ "ลัคกี้มิวสิค" หรือ "Music Support Shop" ครับ
ส่วนที่น้า chaiyeen123 ถามว่า "ตัวไหนที่มักเล่นกันเยอะ" ขอเรียนว่า "ทั้งสามทรงละครับ"  แต่รู้สึกว่า V1-DCE น่าจะใช้กันมากนะครับ

chaiyeen123

• member
ขอบคุณมากๆนะครับ แล้ว ทรง d สามารถเล่นได้ทั้งตีคอดและเกาออกมาได้ดีใช่ไหมครับ

nhoy

• member
Re: ใครเคยลอง v1dce กับ v1omce อันไหนดีครับผมจจองแต่$
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 14:47:50 »
ขอบคุณมากๆนะครับ แล้ว ทรง d สามารถเล่นได้ทั้งตีคอดและเกาออกมาได้ดีใช่ไหมครับ
ครับน้า chaiyeen123 ผมเองก็ใช้อยู่ครับ
แต่ที่สำคัญถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้น้า chaiyeen123 ได้มีโอกาสไปลองทั้งสามรุ่นดูก่อนก็ดีครับ เพราะแต่ละท่านอาจจะมีความชอบที่ไม่เหมือนกันครับ

อีกอย่างหนึ่งที่อยากจะเรียนน้า chaiyeen123 ได้ทราบ
กีต้าร์ส่วนใหญ่สมัยนี้ รวมทั้ง Veelah V1 ที่ออกจากโรงงานเลยนั้น มักทำแอคชั่นไว้ค่อนข้างสูงเผื่อไว้ให้เจ้าของนำไปเซทอัพให้เหมาะกับตัวเองนะครับ
ถ้าน้า chaiyeen123 จะติดต่อสั่งจากร้านใด ลองตกลงกับทางร้านให้เซทอัพให้ด้วยก็น่าจะดีครับ

chaiyeen123

• member
ขอบคุณมากนะครับ ทรง d เสียงใส่กังวาลดีไหมครับเวลาตีคิดและเกาพวก อินโทรต่างๆๆอะครับ ผมไม่รู้จะไปลองที่ไหนอะครับ ว่าจะจองแล้วของเขาก็ไม่มีให้ลอง แล้วไม่รู้เรื่องเลยจริงๆเลยไม่รู้ว่าจะตัดสินใจเอาทรงไหนดีเพราะต้องรีบจองอะครับ ยังไง ผมเชื่อน้ า nhoy ครับเลือกให้ผมเลยครับ 555555555555

nhoy

• member
จริงๆ แล้วถ้ามองที่ความสวยของรูปทรง V1-GACE จะน่าสนใจครับ แต่ไม่ค่อยมีของเข้ามานัก
และผมเองก็เล่นตัว V1-DCE อยู่ ซึ่งเสียงดี-ใช้ได้ ทั้งการเล่นฟิงเกอร์และสตรัม  ผมจึงเลือก V1-DCE ครับ
ที่สำคัญน้า chaiyeen123 ถ้าจะจอง ลองปรึกษากับทางร้านให้เค้าช่วยเซทอัพให้ด้วยก็จะดีนะครับ

chaiyeen123

• member
ซื้อมาตั้งเซ็ทอัพอีกหรอครับ เซ็ททำไมหรอครับโรงงานเขาไม่ได้ตั้งมาให้หรอครับผม แล้ว ถ้าเป็น ทรงอื่นที่ไม่ใช้ dce ต้องเซ็ทอัพไหมครับ

nhoy

• member
อย่างที่เรียนไว้แล้วครับ
กีต้าร์สมัยนี้แทบทั้งนั้น ทางโรงงานมักทำแอคชั่นค่อนข้างสูงเผื่อมาไว้ให้เจ้าของที่ซื้อไปเซทอัพให้เหมาะกับที่ตัวเองต้องการ  ไม่จำกัดว่าทรงใดครับ
ซึ่งถ้าเล่นแอคชั่นตามที่โรงงานทำไว้ได้สะดวกก็อาจไม่ต้องทำอะไรครับ

chaiyeen123

• member
อ่อครับผมขอบคุณมากนะครับ ผม สรุป คือ dce ใช่ไหมครับ แล้วเซ๊ทอัพเราบอกเขาว่าไรอะครับผม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 15:30:41 »
อ่อครับผมขอบคุณมากนะครับ ผม สรุป คือ dce ใช่ไหมครับ แล้วเซ๊ทอัพเราบอกเขาว่าไรอะครับผม
เราก็ลองปรึกษาทางร้านเค้าว่าเค้าจะเซทอัพให้ด้วยเลยจะได้ไหม  
การเซทอัพกีต้าร์ได้ดี จะช่วยให้เราเล่นได้อย่างสนุก และสบายนิ้ว น่าเล่นขึ้นอีกมากครับ

chaiyeen123

• member
ครับผมขอบคุณครับแล้วที่น้า nhoyใช้อยู๋อะครัีบเห็นเขาบอกว่ามันแอ้นอะครับ v1 ข้อนข้างบางอะครับ จริงไหมครับ

chaiyeen123

• member
แล้วของ น้า อะครับ ที่มีอยู่เขาบอกกันว่า v1 ไม้มันบางแล้วมีปัญาหา แอน หรือพองไรแบบนี้มีจริงหรือเปล่าครับ

nhoy

• member
ตั้งแต่ผมใช้มา ยังไม่เคยมีปัญหาใดๆ เลยครับ
กีต้าร์นี่ขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาด้วยนะครับ เช่น ไม่ใช้สายที่เบอร์ใหญ่เกินที่สเปคกำหนดไว้, ล้างมือให้สะอาดก่อนเล่น, เล่นเสร็จเก็บใส่เคส, และวางไว้ในที่ที่ไม่ชื้นหรือร้อนจนเกินไป
กีต้าร์ที่เรารักก็จะไม่เกิดปัญหาขึ้นครับ ไม่ใช่เพียงเฉพาะ Veelah เท่านั้น แต่กับกีต้าร์ทุกๆ แบรนด์เลยครับ

chaiyeen123

• member
ขอบคุณครับ กีตาร์ v1 อะครับใส่สายสูงสุดได้เบอร์ไรครับผมจะได้จำไว้แล้วไม่ใส่เกินนีครับผม

nhoy

• member
สำหรับกีต้าร์ในระดับนี้ ถ้าเพิ่มงบได้อีกสักหน่อย (ประมาณเจ็ดพันกว่าๆ) Walden D550CE ก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่น่าสนใจเช่นเดียวกัน น้า chaiyeen123 ลองดูด้วยก็ดีนะครับ