Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมีอาการ "เบื่อ"+"ขี้เกียจ" ในการเล่นบ้างไหมครับ?  (อ่าน 6327 ครั้ง)

Mubintmin

• member
มาแชร์กัน ผมเนี่ยถ้าใครมาถามว่ารักดนตรีไหม ผมก็ตอบได้เต็มปากว่า"รัก และอยากเล่นไปตลอดชีวิต"

ซึ่งผมมีงานประจำทำกลางวัน แล้วกลางคืนเล่นดนตรี แต่บางวันมีเวลาว่างผมกลับรู้สึก ขี้เกียจหว่ะ!!

คือแบบว่า ขี้เกียจแกะเพลง ขี้เกียจฝึกนิ้ว ขี้เกียจซ้อม ขี้เกียจหาเพลงใหม่ ๆ ไปเล่น

แต่พอถึงเวลาไปเล่น บางวันก็ขี้เกียจไปหวะ เบื่อหวะเล่นแต่เพลงวนไปวนมา อะไรปะมาณนี้

น้า ๆ ท่านไหนเคยมีอาการแบบผมบ้าง แต่ผมก็ไม่ได้เป็นบ่อยนะ 1-2อาทิตย์ จะเป็นสักวันนึง^^

nco4433

• member
ไม่เคยมีเลยครับ..เห็นที่ไหนเมื่อไหร่ก็กระหายตลอดเลยครับ..ประมาณว่าแรงใจไม่ม่วันหมดน่ะครับ

npas

• member
สิ่วแวดล้อม เดิมๆ ที่ทำงานเดิมๆ ทำให้เบื่อหรือเปล่า ;D ;D

Ezio

• member
เล่นดนตรีมันก็เหมือนชีวิตคู่อ่ะครับ บางทีก็เบื่อๆ ไม่อยากเล่น เลิกไปสักพักมันจะโหยหาเอง เพราะมันขาดไม่ได้

winnie

• บุคคลทั่วไป
ต้องหาไรที่ท้าทายใหม่ๆแหละ เพราะทำไรซ้ำๆเดิม เหมือน น้า Ezio บอกละครับว่า เหมือนชีวิตคู่ พาคู่เราออกไปหาบรรยากาศใหม่ๆบ้าง อาจจะทำให้รู้สึกอยาก.......เล่นกีต้าร์มากขึ้น

EudkO

• member
ลองออกไปพบปะเพื่อนฝูง เล่นแจมกัน อาจจะช่วยให้มีไฟอีกครั้งนะครับ ^^V

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ผมมีอยู่เรื่อยแหละครับ วิธีแก้ก็คือหาอะไรใหม่ ๆ เช่นแกะเพลงใหม่ ๆ เปลี่ยนเล่นกีตาร์ตัวอื่น ๆ บ้าง ลองเล่นเพลงแปลก ๆ ที่ไม่เคยเล่น หรืแไม่ก็ย้อนไปเล่นเพลงเก่า ๆ ตั้งแต่สมัยฝึกใหม่ ๆ ก็ช่วยสร้างบรรยากาศดีเหมือนกันครับ

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
มีครับ ผมขี้เกลียดตัวเป็น ขนเลย ขนเยอะด้วย

อ่อนซ้อมสุดๆช่วงนี้เพราะว่าอากาศเปลี่ยนแปลง
มือกีต้าร์โฟล์ก

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ผมว่ามีเหมือนกันทุกคนล่ะครับ เบี่อ ขี้เกลียด ผมก็เป้นครับ ทางแก้คือพักผ่อนก่อนครับ แต่อย่าพักนานนะครับ เดึี่ยวมันจะไปกันใหญ่
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

kaizer123

• member
ขี้เกียดทุกครั้งครับ เวลาบังเอิญเจอใครเล่นกีตาร์เทพผมก็ลุกมานั่งจับกีตาร์ทันที คิดไหว้เลยว่า เราก็ทำได้ 55555555

ละอ่อนโจ้

• member
  • ยางม่ายมาว
เล่นดนตรีมันก็เหมือนชีวิตคู่อ่ะครับ บางทีก็เบื่อๆ ไม่อยากเล่น เลิกไปสักพักมันจะโหยหาเอง เพราะมันขาดไม่ได้
ผมยังไม่เคยมีอาการแบบนั้นเลยอ่ะครับ สงสัยยังข้าวใหม่ปลามัน เหะๆ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
 ผมว่า อย่างเรายังดีนะ ได้เล่นเพลงคนอื่นเพลงไหนก็ได้  แต่พวกศิลปิน หน้า ใหม่ที่พึ่งออกเทป มาแค่ชุด เดียว  10 เพลง คิดดู ทั้งปี ปีนั้น ก็จะเล่นอยู่แค่ 10 เพลง นั้น ผมว่า น่าเบื่อกว่าเราอีกนะ ต้องเล่น เพลง 10 เพลงนี้ ทั้งปี ปีละกี่โชว์ ก็ว่ากันไป

ปล. เวลาผมเบื่อ ผมก็ไปหาอย่างอื่นทำแทนครับ

redtopup

• member
อาทิตย์นี้อากาศเปลี่ยนแปลงมาก  ได้บรรยากาศเล่นเป็นบางวัน 
บางวันก็มือ เย็นไปหมดเลย  นิ้วแข็งไปหมดเลย 
ผมว่า ไม่ว่าอะไรเบื่อทั้งนั้นเลยครับเบื่อๆอยากๆ 
ขนาด แต่ก่อน ชอบรถพอมีก็เบื่อ
อยากได้กีต้าร์ตัวใหม่ๆก็เบื่อ พอได้มาก็เบื่ออีก
เล่นเพลงทุกวันแบบนักดนตรีอาชีพ จะว่าน่าเบื่อก็น่าเบื่อ จะว่าไม่น่าเบื่อ ก็ไม่น่าเบื่อ
ผมว่าเป็นกันทุกคนครับ 
ขนาดฟังเพลง ไม่ต้องมานั่งเล่น ยังมีเบื่อเลย
เล่นกีต้าร์ เบื่อ ที่สุดก็ตอนเปลี่ยนสายกีต้าร์นี่แหละ
ผมเล่นกีต้าร์คลาสสิค ตอนเปลี่ยนสายนี่น่าเบื่อสุดๆ  กว่าจะค่อยเปลี่ยนได้ กินเวลาหลายนาทีเลย
กว่าสายจะเข้าที่ เล่นเป็น หลายวันเลย 
ยิ่งเบื่อ หนักขึ้นไปอีก  แกะเพลงไปแกะมา ลืม  อีกตะหาก
พยายามสร้างแรงจูงใจทุกวัน ก็มีเบื่ออีก
ยิ่งอากาศตอนนี้น่านอนชะมัด 
กลับบ้าน ก็ ไม่ซ้อมแล้วกีต้าร์ นอน อย่างเดียว
อีกหลายวันกลับมาเล่นใหม่  ก็ เบื่ออีก 
เล่นแต่เพลงเก่าๆอยู่นั่น  เพลงใหม่ได้เพลงเก่าก็ลืมอีก 

มาร่วมเบื่อด้วยอีกคน
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Crucify

• member
ก็ปกติอ่ะครับ ถามว่าเบื่อไหม มันก็เบื่ออยู่แล้ว คนเราทำอะไรซ้ำ ๆ เหมือนเดิม ยังไงก็เบื่อ ขนาดปี้เมีย ผมยังเบื่อเลย แต่แอบไปปี้คนอื่นไม่ได้ 555+ :o

akaza

• member
ร่ำไป

TOM1869

• member
ลองเปลี่ยนกีต้าร์ใหม่  ดีๆ สุดๆ ซักตัวซิครับ
Line id: 081-8718003

tonsiam999

• member
ถ้าเบื่อผมก็หาอะไรทำแทนสักพักอะครับ แล้วก็หาเพลงเล่นใหม่ๆๆที่สร้างแรงบรรดาลใจให้ก็เริ่ม แกะใหม่ไปเรื่อยอะครับ แต่
ไม่ได้หมายความว่าหยุดเล่นนะครับ เพียงแต่ถ้าเบื่อก็เล่นน้อยลงครับ

Beatles Beatles

• member
ตอนแรกกะจะตั้งกระทู้เเบบนี้เเล้วครับ 555 ผมก้เป็น อยู่ๆก็หมดไฟ ในการซ้อมในการเรียนต่อ   มันบอกไม่ถูกครับ  อยู่ๆมันเบื่อความขี้เกียดครอบงำ เองตอนเเรกๆคิดว่าจะไม่เป็นเเล้วนะครับแต่ไม่ใช่เบื่อเเบบไม่อยากเล่นเลยนะคือเล่นน้อยลง เเล้วความรุู้สึกคิดไปเองทำไมเสียงกีต้าเรามันไม่เหมือนเดิมไม่เพราะเหมือนเดิม เหมือนคนดรคจิตครับช่วงเบื่อๆ ขนาดตั้งสายตรงเเล้ว  รุวสึกเสียงกีต้ามันไม่ดีเท่าวันที่เราฟิตๆเลย 
ตอนนี้ก็ยังขี้เกียจ อยู่ขนาดไล่ดูคลิปพวกโรเบริต จอนสัน ดู  น้องจาง  ก็ยังไมฟ่ิตขึ้นมาเลยครับกำลังหาเเรงบันดาลใจหาไฟอยุ่กำลังจะจุดให้ติดอีกครั้ง ........  ตอนนี้ขอไปนอนก่อนนะครับ   

innerpower

• member
ของผมเนี่ยจะ เบื่อ+ขี้เกียจ ทำงานมากกว่า ถ้าเล่นกีต้าร์ไม่เคยบ่น 8)

Mook :)

• member
ร่ำไป

ตอนนี้ขี้เกียจอ่านหนังสือสอบ -*-
เห้อ.. แค่นึกก็ขี้เกียจแล้ว :-\ :-\