Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีเล่นทีฮ่ะ มือใหม่น่ะคับ  (อ่าน 5636 ครั้ง)

~(TeNTeN)~

• member
คือ ผมกัดฟันเอาค่าขนมที่ได้ทุกวัน ไปถอยกีต้าร์ yamaha F310 มาได้ตัวหนึ่ง แต่ดันเล่นไม่เป็นเลย - - คือผมอยากเล่นให้คนคนนึ่งฟังก่อนที่ผมจะไม่ได้เจอเค้าอีกน่ะคับ อยากจะเล่นให้เป็นก่อนเดือนพฤษภา น่ะคับ นึกๆไปก็สงสารกีต้าร์ ที่ดันมีคนเล่นไม่เป็นแบบผมเป็นเจ้าของ...ถ้าเป็นคนมันคงนอนร้องไห้ทุกคืนเเล้ว :'(  เพลงที่ผมอยากจะเล่นเป็น ก็เพลง ฉันอยู่ตรงนี้ - Blackhead น่ะคับ  :D

Mook :)

• member
Re: ช่วยแนะนำวิธีเล่นทีฮ่ะ มือใหม่น่ะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 18:37:30 »
อันดับแรก ไปหา คอร์ดๆเพลง เพลงที่จะเล่นมา
2.ลองจับคอร์ด ที่มีทั้งหมด ในเพลงให้ได้ทุกคอร์ด ฝึกจับ ลองดีดอย่าให้บอด
3.ดีดเข้าจังหวะตามเพลง
4.ฝึกดีดไปร้องไป
5.ฝึกให้คล่อง แล้วไปโชว์

aneng

• member
Re: ช่วยแนะนำวิธีเล่นทีฮ่ะ มือใหม่น่ะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 18:42:43 »
อ้างถึง
อันดับแรก ไปหา คอร์ดๆเพลง เพลงที่จะเล่นมา
2.ลองจับคอร์ด ที่มีทั้งหมด ในเพลงให้ได้ทุกคอร์ด ฝึกจับ ลองดีดอย่าให้บอด
3.ดีดเข้าจังหวะตามเพลง
4.ฝึกดีดไปร้องไป
5.ฝึกให้คล่อง แล้วไปโชว์
มาเป็นเมนูอาหารตามสั่งเลย..

ละอ่อนโจ้

• member
  • ยางม่ายมาว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 18:50:26 »
ตอบแบบไม่คิดเลยแล้วกันนะครับ
1.หาคอร์ดเพลงนี้มาให้ได้
2.ซ้อมๆๆๆๆๆๆซ้อมมันเข้าไปครับ
ถ้ามีกำลังใจและเป้าหมายชัดเจนขนาดนี้
ผมว่า "คุณทำได้แน่นอนครับ"

warutama

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 20:05:01 »
ก่อนพฤษภาก็ 30กว่าวัน ถ้ายังเล่นไม่เป็นเลย ผมว่า happy birthday to you น่าจะหัดทันนะครับ ส่วน ฉันอยู่ตรงนี้ ผมว่าหมดสิทธิ์ครับ นอกจากความพยายามแล้ว สังขาร กับ เวลา ต้องเอื้อด้วย

ละอ่อนโจ้

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 20:11:32 »
อ้างถึง
ข้อความโดย: warutama
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ก่อนพฤษภาก็ 30กว่าวัน ถ้ายังเล่นไม่เป็นเลย ผมว่า happy birthday to you น่าจะหัดทันนะครับ ส่วน ฉันอยู่ตรงนี้ ผมว่าหมดสิทธิ์ครับ นอกจากความพยายามแล้ว สังขาร กับ เวลา ต้องเอื้อด้วย
Happy birthday ผมยังเล่นไม่ได้เลยอ่ะแต่ฉันอยู่ตรงนี้ผมเล่นได้นะ

ohmo

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 20:57:04 »
ดูจากคอรืดแล้วก็ไม่น่ายากครับ สเกล C ก็จะมี C Em Am G F ลองจับคอร์ดพวกนี้ให้ได้หมดก่อน อย่าให้มันบอร์ด เอาจริงๆ ประมาณ 1 สัปดาห์ น่าจะได้ ถ้าทำทุกวัน แต่เจ็บนิ้วโคตร

จากนั้น ลองเปลี่ยนคอร์ดตาที่เราร้องก่อน ไม่ต้องสนจังหวะมาก เปลี่ยนให้มันต่อเนื่องไม่บอร์ดพอ อันนี้น่าจะสัก 1 สัปดาห์ เป็นได้

ต่อไป เปิดเพลงดีดตามจังหวะมัน อันนี้น่าจะเป็นเร็ว ถ้าข้างบนเป็นแล้ว

หลังจากนั้น อยากโชว์ไรก็เชิญตามสบายครับ

ปล. อันนี้สูตรลัดนะ สำหรับคนที่ต้องการเล่นเพลงๆเดียวเพื่อโชว์เฉยๆ ส่วนใหญ่ที่ผมฝึกให้คนอื่น จะเป็นสอนให้จับคอร์ดหลักๆเป็นทุกตัวก่อน แล้วค่อยมาสอนจังหวะดีด

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 20:59:23 »
ขอแสริมสักนิดนะคะ
ถ้ามันเจ็บนิ้ว ท้อแท้เมื่อไหร่ ให้นึกถึงหน้าคนๆนั้น แล้วกำลังจะมาเอง ;D ;D
ถ้าตั้งใจจริง อาทิตย์เดียวก็เป็นแล้วล่ะ

ละอ่อนโจ้

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 21:20:50 »
ขอแสริมสักนิดนะคะ
ถ้ามันเจ็บนิ้ว ท้อแท้เมื่อไหร่ ให้นึกถึงหน้าคนๆนั้น แล้วกำลังจะมาเอง ;D ;D
ถ้าตั้งใจจริง อาทิตย์เดียวก็เป็นแล้วล่ะ
เนี่ยแหล่ะครับพลังใจหลักที่จะทำให้สำเร็จได้

tatsanai

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 21:31:08 »
ดูจากคอรืดแล้วก็ไม่น่ายากครับ สเกล C ก็จะมี C Em Am G F ลองจับคอร์ดพวกนี้ให้ได้หมดก่อน อย่าให้มันบอร์ด เอาจริงๆ ประมาณ 1 สัปดาห์ น่าจะได้ ถ้าทำทุกวัน แต่เจ็บนิ้วโคตร

จากนั้น ลองเปลี่ยนคอร์ดตาที่เราร้องก่อน ไม่ต้องสนจังหวะมาก เปลี่ยนให้มันต่อเนื่องไม่บอร์ดพอ อันนี้น่าจะสัก 1 สัปดาห์ เป็นได้

ต่อไป เปิดเพลงดีดตามจังหวะมัน อันนี้น่าจะเป็นเร็ว ถ้าข้างบนเป็นแล้ว

หลังจากนั้น อยากโชว์ไรก็เชิญตามสบายครับ

ปล. อันนี้สูตรลัดนะ สำหรับคนที่ต้องการเล่นเพลงๆเดียวเพื่อโชว์เฉยๆ ส่วนใหญ่ที่ผมฝึกให้คนอื่น จะเป็นสอนให้จับคอร์ดหลักๆเป็นทุกตัวก่อน แล้วค่อยมาสอนจังหวะดีด

เห็นด้วยกับน้า ohmo ครับ ถ้าทนจ็บนิ้วได้ อาทิตย์เดียวก็น่าจะเป็น
ให้กำลังใจครับ

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 21:40:51 »
จำคอร์ดเเล้วซ้อมเลยครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 21:54:33 »
ตอบแบบไม่คิดเลยแล้วกันนะครับ
1.หาคอร์ดเพลงนี้มาให้ได้
2.ซ้อมๆๆๆๆๆๆซ้อมมันเข้าไปครับ
ถ้ามีกำลังใจและเป้าหมายชัดเจนขนาดนี้
ผมว่า "คุณทำได้แน่นอนครับ"
เป้าหมายมีไว้พุ่งชน ครับ

ฉันอยู่ตรงนี้
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

warutama

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:40:25 »
พึ่งหัดเล่น ไม่เอา คอร์ด f ได้ไหม มันยากอะ อาทิตย์นึงฝึกคอร์ด f ได้ เก่งๆ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:50:48 »
คือ ผมกัดฟันเอาค่าขนมที่ได้ทุกวัน ไปถอยกีต้าร์ yamaha F310 มาได้ตัวหนึ่ง แต่ดันเล่นไม่เป็นเลย - - คือผมอยากเล่นให้คนคนนึ่งฟังก่อนที่ผมจะไม่ได้เจอเค้าอีกน่ะคับ อยากจะเล่นให้เป็นก่อนเดือนพฤษภา น่ะคับ นึกๆไปก็สงสารกีต้าร์ ที่ดันมีคนเล่นไม่เป็นแบบผมเป็นเจ้าของ...ถ้าเป็นคนมันคงนอนร้องไห้ทุกคืนเเล้ว :'(  เพลงที่ผมอยากจะเล่นเป็น ก็เพลง ฉันอยู่ตรงนี้ - Blackhead น่ะคับ  :D

น้า ten มีความตั้งใจสูงมาก วันนืง จะต้องเป็นเป็นนักกีต้าร์ ที่เก่งอย่างแน่นอนครับ
Line id: 081-8718003

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 10:23:03 »
เพลงที่น้าว่าเป็นเพลงคอร์ดเริ่มต้นอยู่แล้วครับ จับง่ายไม่ลำบากมาก อุปสรรคจะมาจากเจ็บนิ้ว และท้อไปเองเนื่องจากกดบอดตลอด เล่นไม่เป็นเพลงซักที ถ้าน้ามีความตั้งใจ ความมุ่งมั่น หรือจุดมุ่งหมาย ถ้าผ่านจุดนี้ไปได้รับรองครับว่าน้าต้องเล่นได้แน่ครับ ผมแนะนำให้ฟังเพลงบ่อยๆครับ 10 รอบ 100 รอบฟังไปเลยครับ จนจำจังหวะและเมโลดี้ได้โดนฮัมเพลงได้เองแบบไม่ต้องเปิดเพลง และค่อยลงมือจับคอร์ดครับ แนะนำว่าให้ดีดให้ลงจังหวะก่อนครับไม่ต้องสนว่าจะจับบอดหรืออะไรดีดไปเรื่อยเราจะรู้แรงกดเองว่ากดอย่างไรแล้วไม่บอด เน้นให้ลงจังหวะไว้ก่อนครับ ส่วนเรื่องคอร์ดอยากรู้ว่าจับยังไง ให้ซื้อแผ่นชาร์ตคอร์ดมาแปะไว้ข้างฝาบ้านเลยครับทุกวันนี้ผมยังแปะไว้อยู่เลย ราคาไม่กี่บาทครับไม่เกิน 50 บาท ยังไงผมขออวยพรให้น้าประสบความสำเร็จตามที่ตั้งเป้าหมายไว้นะครับ จำไว้อย่างนึงนะครับไม่มีคนเก่ง มีแต่คนที่ฝึกครับ
ยิ่งฝึกยิ่งได้ครับฝึกอย่างไรก็ได้อย่างนั้น
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

nco4433

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 13:31:07 »
เป้าหมายชัด...อย่างนี้ต้องมีกำลังใจเพียบ..ด้วยแรงปรารถนา..ขอให้สำเร็จครับ..ผมว่ามันไม่ยากเกินตั้งใจครับขอเพียงมีแรงใจ..ก็ฝ่าไปได้ครับ..สู้ๆ ครับ.. ;D

mermirud

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 14:04:02 »
ผมเล่นกีต้าได้ เพราะจะจีบรุ่นน้องคนนึง ที่เป็น ดี้ไปแล้ว

เล่นเพลง สักวันฉันจะดีพอ นะครับ

scenarios

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 14:24:58 »
เข้ามาให้กำลังใจครับ ขอให้ทำสำเร็จน่ะครับ สู้ๆครับ ^^

~(TeNTeN)~

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 20:41:26 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ ตอนนี้ก็หนังที่นิ้วลอกไปแล้ว ห่อเลือดเลย แต่ไม่รู็สึกเจ็บเหมือนจับครั้งแรกๆอ่ะคับ สงสัยจะเริ่มชาเเล้ว แต่ก็ยังดีดไม่เป็นจังหวะซักที ???