Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้อน ฝน หนาว ร้อน ฝน หนาว กีตาร์พวกเราจะเป็นอะไรมั้ยเนี่ย... โลกเราเป็นอะไร?  (อ่าน 10177 ครั้ง)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ร้อน ฝน หนาว ในสัปดาห์ที่ผ่านมา และสัปดาห์นี้ 2 รอบ แล้ว ระยะเวลาแค่ไม่ถึง 2 สัปดาห์ แต่ ฤดู หมุนเปลี่ยนไป 2 ปี
ผมเริ่มนึกๆขึ้นมาว่า กีตาร์เรา มันจะเป็นไรมั้ยนะ กับอากาศโลกแบบนี้

ที่จริง ผมอยากจะคุยเรื่องของ โลกเรา มากกว่า... มันเป็นอะไรไป
ไม่น่าเชื่อว่า ปลายเดือนมีนาคม จะสามารถ หนาว ได้
ทุกท่านมีความเห็นว่ายังไงครับ (ทั้งเรื่องกีตาร์ และ โลก)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

madoadza

• member
โลกกำลังเข้าสู่การเปลี่ยนแปลง ทั้งจากธรรมชาติเอง แผ่นดินไหว สึนามิ และศัตรูตัวสำคัญอย่างมนุษย์ (นิวเคลียร์ สงคราม) แต่ผมยังคิดว่าโลกยังไม่แตกหรอกครับแค่พินาศ
เอาน่าถ้าโลกแตกก็ตายพร้อมกันหมดทั้งโลกเท่าเทียมกันดี :D
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

Traveler

• member
กีต้าร์มันไม่เป็นอะไรหรอกครับ ถึงเป็นก็ช่างหัวมันเถอะ
โลกจะแตกหรือไม่แตก เราก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ดี อย่าคิดมาก พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว เกี่ยวไรกันวะเนี่ย
ทำวันนี้ให้ดี ดีกว่า อยากบอกอย่างนึงนะ ถ้า คุณพ่อ-คุณแม่ ยังอยู่เดินไปหา หรือ หยิบโทรศัพท์โทรไปหา บอกว่า รักท่าน ทำได้ไม๊ ทำได้ทำซะ
ไอ้กีต้าร์น่ะซื้อมาแล้วก็เล่นไปเหอะเล่นให้พังไปเลย เชื่อเหอะไม่พังหรอก ไม่งั้นคนบางคนไม่ทุ่มมันทิ้งหรอก เรื่องทั้งเรื่องอยากได้ตัวใหม่ ฮา

"เรียนเข้าไปลูกถึงลูกจะเรียนโรงเรียนวัด พ่อไม่มีเงินยัดลูกไปโรงเรียนดีๆ"
"เกิดเป็นลูกคนเดียว พ่อรักดังดวงใจ อยากจะได้อะไร พ่อคอย ตามใจ ตามใจ"

ผิดกระทู้อีกแล้วว่ะเรา เอานะ ขี้เกียจลบ
ถ้ากวนวัยรุ่น(teen)ก็ขออภัย

ohm_pea

• member
เก็บในที่แห้ง ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ที่โลกเป็นงี้เพราะความโลภ ของคนเรามันไม่มีที่สิ้นสุด ต้นไม้ตัดมันเข้าไป ขยะใช้มันเยอะๆแล้วก็ทิ้งมันข้างทาง ลงแม่น้ำ ทิ้งกันเข้าไป โรงงานตั้งมันเข้าไป ปล่อยน้ำเสีย ควันเสียเยอะๆๆ จะได้อิบหายไวๆๆ สงสารเด็กรุ่นหลังจัง แต่พอโลกเน่าแล้ว ผมก็คงเน่าตามโลกไปด้วย พวกที่เกิดมาในยุคหลังๆๆสิ น่าเศร้า ไปเน่าก่อนเด้อ
จันทาร ดีกว่า จันไร

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
กีตาร์นี่น่าจะมีผลกระทบบ้างจากการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิหรือสภาพอากาศคงไม่มากถ้าเปลี่ยนนิดหน่อย แต่ถ้าอุณหภูมิมันเปลี่ยนพรวดพราดขนาดนี้อาจจะส่งผลมากกว่าแบบค่อยเป็นค่อยไป ยิ่งพวกที่ไม่มีเหล็กดามคอหรือ trussrod กีตาร์คลาสสิกผมไม่มี trussrod ตอนนี้คอโก่งอย่างกับคันธนู เซ็งเลย (แต่เสียงยังเพราะอยู่นะครับ แค่เล่นยากหน่อย)

ส่วนเรื่องความวิปริตแปรปรวนของโลกตอนนี้ ถ้าให้คิดแบบวิทยาศาสตร์หน่อย ผมว่ามันเกิดจากความไม่สมดุลย์หลาย ๆ อย่างทั้งที่เกิดจากมนุษย์ที่ทำลายสมดุลย์ทางธรรมชาติอย่างรวดเร็ว โดยปกติธรรมชาติจะปรับเปลี่ยนไปตามกาลเวลาเพื่อให้ระบบเข้าสู่สมดุลย์ซึ่งอาจจะไม่ส่งผลรุนแรงมากนัก (อาจะจะรุนแรงแต่นาน ๆ ทีเช่นตอนยุคสูญพันธุ์ไดโนเสาร์ ที่เกิดเปลี่ยนแปลงอย่างฉับพลันจนตายกันหมด ตามที่เค้าเล่า ๆ กันมา)

แต่ในช่วงตั้งแต่มีการปฏิวัติอุตสาหกรรม มีการใช้ทรัพยากร รวมถึงทำลายธรรมชาติอย่างรุนแรง และต่อเนื่อง ทำให้การปรับตัวของโลกไม่เป็นไปตามที่ควรจะเป็น ดังนั้นเมื่อเสียสมดุลย์ทางธรรมชาติไปมากและรวดเร็ว ธรรมชาติก็ต้องปรับตัวเองให้เข้าสู่สมดุลย์โดยเร็วเช่นกัน ก็เลยส่งผลอย่างที่เห็น อะไรไม่เคยเห็นก็เห็น ไม่เคยเกิดก็เกิด ที่ไม่ควรจะรุนแรงก็รุนแรง ผมว่ามนุษย์อาจจะเอาชนะปัญหาได้ทุกอย่างนะ แต่ยกเว้น 2 เรื่องคือ ธรรมชาติ และ โชคชะตา ครับ ไม่มีทางเอาชนะได้ แต่จะสู้และรับมือได้แค่ไหนอีกเรื่องครับ

วันนี้มาแนววิชาการและปรัชญาเลยนะเนี่ย เออ จริง ๆ เราก็ไม่ได้ไร้สาระอย่างเดียวนะเนี่ย ฮิฮิ

ปล. แนวคิดผมเท่านั้นนะครับ ไม่ได้อ้างอิงหลักวิชาการ หรือข้อมูลทางวิทยาศาสตร์แต่อย่างได้ แค่บ่นไปวัยและตามความรู้สึก (^.^)

Traveler

• member
น้าสนธยา ในเวบนี้ น้าน่ะ สาระและวิชาการที่สุดแล้ว ผมพยายามลากให้เขวยังไงก็ไม่เขวซักที

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
น้าสนธยา ในเวบนี้ น้าน่ะ สาระและวิชาการที่สุดแล้ว ผมพยายามลากให้เขวยังไงก็ไม่เขวซักที

ผมเป็นคนหนักแน่นครับ (75 กิโล..ก็หนักอยู่ และแน่นไปด้วยไขมัน) ชักจูงผมไปทางไหนยากครับ นอกจากผมจะชักจะจูงของผมเอง ฮิฮิ ผมเป็นสไตล์จิ้งจกครับ เราสามารถเปลี่ยนสภาพให้เข้าได้ทุกสถานการณ์ อยากแนววิชาการจ๋าเลยก็ได้ แบบไร้สาระสิ้นดีก็ได้ หรือปน ๆ กันก็ได้ (ผมชอบนะแนวปน ๆ กันเนี่ย ได้ทั้งสาระและความฮา) ^^

ว่าแต่ตอนนี้หนาวจัง ที่ออฟฟิศก็ไม่มีพนักงานสาว ๆ ให้ดูเลย มีพนักงานสาว ๆ ให้ดูบ้างยังช่วยให้เกิดความร้อนรุ่มลดความหนาวได้บ้าง

^^ลอยลม^^

• member
กีต้าร์ถ้าเก็บอย่างดีก็คงปลอดภัยไร้ปัญหา แต่ตอนนี้เจ้าของมันจะเป็นปัญหาซะมากว่าปรับตัวกับสภาพแวดล้อมไม่ทัน ในรอบ3อาทิตนี่ป่วยแล้วหายมา2ครั้งแล้วนี่ก็กลับมาเป็นอีกแล้ว ปกติทุกปีจะป่วยแค่ประมาณ 3-5ครั้ง ตอนที่เป็นช่วงเปลี่ยนฤดูกาล แต่ช่วงนี้เล่นเอาแย่เหมือกันสงสัยอีกหน่อยคงได้ดูหิมะในไทยเป็นแน่แท้
ูู^^ ความจริงใจสุดท้ายไม่มีความหมายกับโลกที่มันลวงหลอก มันช่างโหดร้าย ^^

Crucify

• member
ธรรมชาติกำลังมาเอาคืนพวกเราครับ อิอิ เตรียมใจรับสภาพไว้เถอะ READY TO DIEEEEEEEEEEEEEEE

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ธรรมชาติกำลังมาเอาคืนพวกเราครับ อิอิ เตรียมใจรับสภาพไว้เถอะ READY TO DIEEEEEEEEEEEEEEE
ขอผมเอากีต้าร์ติดตัวไปด้วยได้มั่ยครับ อิอิ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Mook :)

• member
ใกล้ถึงเวลาที่มนุษย์ จะกลับไปเริ่มนับ0ใหม่

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ใกล้ถึงเวลาที่มนุษย์ จะกลับไปเริ่มนับ0ใหม่

อยากนับ 1 กับป้ามุกจัง 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
คอเริ่มงอแล้วครับ

nantfa

• member
Re: ร้อน ฝน หนาว ร้อน ฝน หนาว กีตาร์พวกเราจะเ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 17:45:30 »
อากาศผมว่าไม่เท่าไหร่  เคยจำได้ที่น้า TOM บอก  ::)

"กีต้าร์อยู่ได้ คนก็ก็อยู่ได้ " :D

เเค่ระวังเปียก น้ำ !!

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

kaizer123

• member
อย่างน้อยถึงตายเรากก็ตายด้วยกันหมดครับ :D

sontaya

• member
อากาศผมว่าไม่เท่าไหร่  เคยจำได้ที่น้า TOM บอก  ::)

"กีต้าร์อยู่ได้ คนก็ก็อยู่ได้ " :D

ได้ขนาดนี้โลกถล่มฟ้าทลายก็ยอมครับ คงจะหายหนาวเป็นปลิดทิ้งเลย ^^

panupong

• member
เชื่อเขาไปเหอะ
อีกข้อมูลที่น่าเป็นไปได้มากมากคือ

ศูนย์กลางแผ่นดินไหวอยู่ห้องข้างๆผมเองครับ ทั่งสั่นทั้งไหวกันทุกคืน

มุขครับ

nadhee

• member
โลกเป็นอย่างนี้มานานนับล้านๆ ปี แล้ว เดี๋ยวสั่น เดี๋ยวระเบิดตูมตาม ร้อนจี๋บ้าง บางทีก็คลุมด้วยหิมะแข็งทั้งโลก
มนุษย์พึ่งมาอาศัยอยู่ยังไม่กี่แสนปีเอง โลกก็แค่เตือนมนุษย์เล่นเบาๆ เท่านั้นว่า ทำอะไรกันน่ะเกรงใจกันบ้าง
ว่าแล้วพวกเราอาจโชคดี ที่เกิดมาทันได้เห็นช่วงเวลากาลอวสารของมวลมนุษยชาติด้วยน่ะเนี่ย ;D

ขอตอบคำถามแรกว่า กีตาร์ผมไม่เป็นไร เมื่อคืนเอาไปเล่นตากลมกลางดึกอยู่สองชั่งโมงยังสุขภาพดีอยู่ครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com

ได้ขนาดนี้โลกถล่มฟ้าทลายก็ยอมครับ คงจะหายหนาวเป็นปลิดทิ้งเลย ^^

น้าสน....ระวัง!!!!  ภรรเมียที่บ้านมาแอบอ่านนะ........อิอิ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member

ไม่เปลียก ก็แฉะ

รักเธอนะ....กีต้าร์