Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แก้เสียงเอี๊ยดอ๊าดๆเวลาเปลี่ยนคอร์ดหรือสไลด์สาย ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 13668 ครั้ง)

poj

• member
รบกวนขอความรุ้จากผู้รู้หน่อยครับ พอดีซื้อกีต้าร์ตัวใหม่มาตัวนึง เวลาเปลี่ยนคอร์ดหรือสไลด์สาย จะมีเสียงเอี๊ยดอ๊าดๆดังมาก ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงดีครับ แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

artism

• member
    • Artism Facebook
ผมกลับชอบเสียอีก รุ้สึกจะเป็นสายตอนซื้อใหม่ๆนะ ไม่รุ้เกมือนกันครับ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Ulli's Fingerstyle Guitar Workshop LESSON 10

ลองดูครับ
:)

pop_beatles

• member
ผมก็ชอบเสียงสไลด์สายนะ
ลองฟังเพลงที่ว่างของpauseดูครับ

Grhythm

• member
แก้ได้ตามน้ายินยอมเลยครับ แต่ผมว่าปกตินะ
สายก็มีส่วนครับ เช่น สาย DAD exp นี่ ฝึดออกชัดมาก
สาย Elixir มันลื่น เวลาลาก มันก็จะออกน้อยกว่า

ระดับโลกยังเอี้ยดอ้าดอยู่เลยครับ
November by Masaaki Kishibe (The video's owner prevents external embedding)

redtopup

• member
ผมว่าเพลงที่ต้องการเสียงโน๊ตความต่อเนื่องนั้น  ยังไงซะต้องมีบ้างล๊ะ เสียง สีของหนังนิ้วกับสาย เบสกีต้าร์  
ยกนิ้วเร็วไปเสียงก็บอดอยู่ไม่เต็มห้อง ของเสียงโน๊ต    ถ้าแลกกับเสียงหนังนิ้ว ผมเอามีเสียงหนังนิ้วดีกว่า  ที่ได้โน๊ตลากยาวอาจจะยืดอีกหน้อย แต่โน๊ตเสียงออกมา ต่อเนื่องวมากกว่า  
ลองดู วาสลิน ที่ เอามาใช้ทาผิวเอามาทาหนังนิ้วดูครับ  ช่วยได้
ผมว่าเรื่อง ของเสียงหนังนิ้วนั้นอยู่ ที่บทเพลงด้วย  ตลอดจนการ ยกนิ้ว  ความคล่องในการฝึกเพลง ต่างๆ  ในแต่ล๊ะเพลง  
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

artism

• member
    • Artism Facebook
ผมก็ชอบเสียงสไลด์สายนะ
ลองฟังเพลงที่ว่างของpauseดูครับ
+1  ครับ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

OLARN

• member
    • OLARN2000
ถ้าไม่ชอบลองใช้พวกน้ำยาเช็ดสายดูครับ จะช่วยให้สายลื่นขึ้น ลดแรงเสียดทานของนิ้วได้ในระดับนึงครับ :)

japu

• member
ง่ายๆๆๆ.. ครับ จำได้ไหม เวลา เราไป ตีสนุ๊กเกอร์...
สูตร เดวกัน  ใช้ แป้ง ทา ทีมือ.... เเล้วมันจะลื่น  แก้ ขัดไป พลางๆๆ ...*-*

leXel

• member
  • กีตาร์เก่าๆ......
แต่ผมกลับชอบนะ มันได้อารมณ์ดี^^"

poj

• member
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  โดยส่วนตัวผมก็ชอบครับ(ถ้ามันไม่เยอะจนเกินไป) แต่ตัวที่ซื้อมาใหม่นี่ เสียงที่ว่านี่มันดังและเยอะมากครับ  เล่นแล้วเสียวฟันครับ ฮ่าๆๆ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ผมก็เป็นอีกคนที่ชอบนะครับ มันรู้สึกถึงการเล่นกีตาร์แบบสด ๆ ดีครับ ^^

ถ้าไม่ชอบก็ลองใช้สาย elixir polyweb ดูครับเค้าว่ามันลดเสียงแบบนี้ได้ครับ ตามนี้

Elixir Strings with POLYWEB Coating have the warm tone of "played-in" strings and reduce finger squeak.

แต่ผมไม่เคยลองไม่รู้จริงแท้แค่ไหนนะครับ ^^

coolclub

• member
ผมว่าเสียงพวกนี้เป็นเสียงรบกวน ต้องพยายามให้มีน้อยที่สุด
คล้าย ๆ นักร้อง ร้องเพลงแล้วมีเสียงสูดลมหายใจดังออกมา
ซึ่งนักร้องที่ดี นักกีตาร์ที่ดี ไม่ควรมีเสียงรบกวนเหล่านี้ครับ
Return To A=432hz

coconut068

• member
เป็นเสียงที่มีเสน่ห์ที่สุด.......ผมว่าคนเล่นกีต้าร์โปร่งหลายคนชอบ

coconut068

• member
ชะโลมน้้ามัน(จักร/โซแน๊ก) ครับ สายมันแห้งผสมกับนิ้วมือที่แห้งมันก็เสียดสีกันล่ะครับ

Auponata

• member
  • OR'Solid
ผมว่ามันเป็นเสน่ห์ และเป็นเอกลักษณ์ของอะคูสติกดีนะครับ
มีเสียงบัซซ์เสียงตีเฟรตบ้าง เวลาเล่นหนักๆ เสียงเอี๊ยด อ๊าด เวลาสไลด์มือ
นี่คือ อะคูสติกแท้ๆ ครับ
facebook:or ponata

Bobbybrown

• member
ผมก็เป็นอีกคนที่ชอบนะครับ มันรู้สึกถึงการเล่นกีตาร์แบบสด ๆ ดีครับ ^^

ถ้าไม่ชอบก็ลองใช้สาย elixir polyweb ดูครับเค้าว่ามันลดเสียงแบบนี้ได้ครับ ตามนี้

Elixir Strings with POLYWEB Coating have the warm tone of "played-in" strings and reduce finger squeak.

แต่ผมไม่เคยลองไม่รู้จริงแท้แค่ไหนนะครับ ^^

น้าสนครับ ผมก็ใช้ POLY web ครับ แต่เรื่องเสียงที่ว่านี้มันก็มียุนะครับ
เอ๊ะหรือผมตั้งใจเล่นให้มันมีเองหว่า รู้สึกได้ฟิลลิ่งดี 555 แต่ผมชอบนะฮะ

Arkara

• member
ไม่รู้ว่าสายกีต้าร์โปร่งจะมีประเภทที่เป็น flat wound แบบสายเบสรึเปล่า ?? น้าๆเคยเห็นกันไหมครับ

coolclub

• member
noise เสน่ห์มันมีเพราะเกิดน้อย ถ้าเอี๊ยดอ๊าดมันทุกเม็ดจะเป็นเสน่ห์ได้ยังไง

http://guitar-how-to.com/improving-guitar-playing-stop-sliding-noise-acoustic-guitar-strings/

"If you listen to the records of any great player who plays on acoustic guitar – whatever style – you will hear a little finger noise."

ผมยึนยันเช่นเดิม noise คือเสียงรบกวนที่นักกีตาร์ต้องพยายามให้เกิดน้อยที่สุด
ยิ่งถ้าเป็นแนว guitar classic อย่าว่าแต่ noise เลย เล่น note ให้เสียงเกินกว่ากำหนดไว้ก็ไม่ได้
ต้อง mute สาย ไม่มือซ้าย ก็มือขวา

ไม่แน่ใจว่า อ. William Kanengiser สอนลด noise ไว้ตรงนาทีไหน
จำได้ว่าการลดเสียง noise เป็น basic ของการใช้มือขวา-ซ้ายประสานกัน
ถ้าผมหาเจอแล้วจะเอา clip มาลงให้ดู

Return To A=432hz

redtopup

• member
ผมว่าเสียงพวกนี้เป็นเสียงรบกวน ต้องพยายามให้มีน้อยที่สุด
คล้าย ๆ นักร้อง ร้องเพลงแล้วมีเสียงสูดลมหายใจดังออกมา
ซึ่งนักร้องที่ดี นักกีตาร์ที่ดี ไม่ควรมีเสียงรบกวนเหล่านี้ครับ

จริงอย่างที่น้าบอกจริงๆ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข