Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการคำแนะนำจากน้าๆค่ะ ^^  (อ่าน 4648 ครั้ง)

CHOPPER_F

• member
ต้องการคำแนะนำจากน้าๆค่ะ ^^
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 19:21:10 »
เพิ่งเริ่มเล่นกีตาร์อะค่ะ พอตีคอร์ดร้องเพลงได้นิดๆหน่อยๆ ต่อจากนี้ควรฝึกยังไงเพื่อให้เก่งขึ้นบ้างค่ะ คือ ไม่รู้ควรจะเริ่มจากตรงไหนยังไงดี ? ไม่มีผู้รู้คอยสอนด้วยค่ะ
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ต้องการคำแนะนำจากน้าๆค่ะ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 19:25:58 »
หาพวกชาร์ท คอร์ด มาฝึกจับก่อนเลยครับ พยายามจับให้ได้หลายคอร์ดเข้าไว้ แล้วค่อยมาเริ่มจำโน๊ตบนคอกีตาร์ให้ได้ว่า สายไหนช่องไหน เค้ามีชื่อเรียกว่าอะไร เช่น สาย1 ช่อง1 เป็นโน๊ตF  เมื่อพอรู้จักตำแหน่งของโน๊ตแล้วค่อย เริ่มหาพวกสเกลมาฝึกดีดครับ เอาแค่นี้ก่อนละกัน แค่นี้ ก้ฝึกกันหลายเดือนแล้วครับ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
Re: ต้องการคำแนะนำจากน้าๆค่ะ ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 20:13:32 »
เพิ่มเติมจากพี่เบีย .. ถ้าน้องมินิชอบเพลงไหน อยากเล่นเพลงไหน ก็หาโหลด TABS เพลงนั้นมาฝึกเล่นตาม พร้อมกับดูคลิบเพลงนั้นจาก Youtube ไปด้วย ลงโปรแกรม Guitarpro ไว้ก็ดี เพราะมันทำให้เห็น TABS และได้ยินเสียงไปด้วย ทำให้ง่ายต่อการฝึกฝนนะจ๊ะ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 20:15:07 »
โน๊ต ต้องจำให้ได้หมดทั้งคอเลยหรอค่ะ ?

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 20:32:37 »
โน๊ต ต้องจำให้ได้หมดทั้งคอเลยหรอค่ะ ?
จําได้ทั้งคอ ก็ดีครับ สุดยอดไปเลย แต่กว่าจะถึงขั้นนั้น ก็ต้องฝึกฝนมากทีเดียว
สิ่งที่ควรฝึกไว้ด้วย เพิ่มเติมจากน้าๆทั้งหลายคือ จังหวะครับ หรือห้องดนตรี การเล่นกีต้าร์ หากไม่รู้จังหวะของเพลง หรือดนตรี อาจทําให้การเล่นล่มเอาง่ายๆ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 02:01:06 »
ฝึกจังหว่ะให้แม่นแล้วทุกอย่างจะง่ายครับ สัดส่วนโน้ตสำคัญ หาเพลงอะไรมาเล่นก็ได้ ที่เราชอบ ตีคอร์ดสัดส่วน ให้ตรงจังหว่ะ เพลงจะทำให้ง่ายขึ้นครับ
ลองหา อ่านโน็ตเป็น 7 วัน อ.ปราชญ์มาดู จะทำให้เข้าใจโน้ตง่ายขึ้นครับผม
โน้ตคอกีตาร์ ยังไม่ต้องจำก็ได้ครับผม เอาคอร์ดให้แม่นก่อน :)
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 02:24:24 »
.. ฝึกกับเพลงที่เราชอบบ่อยๆ ให้สามารถจำคอร์ด การวางนิ้ว จังหวะการเปลี่ยนคอร์ด ให้ขึ้นใจครับ เอาแบไม่ต้องมองมือเลย ... ค่อยๆฝึก ไม่ต้องเร่ง และไม่ต้องไปเปรียบเทียบกับใคร .. สู้ๆครับ .. ;)
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

akaza

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 15:37:15 »
ฝึกจังหว่ะให้แม่นแล้วทุกอย่างจะง่ายครับ สัดส่วนโน้ตสำคัญ หาเพลงอะไรมาเล่นก็ได้ ที่เราชอบ ตีคอร์ดสัดส่วน ให้ตรงจังหว่ะ เพลงจะทำให้ง่ายขึ้นครับ
ลองหา อ่านโน็ตเป็น 7 วัน อ.ปราชญ์มาดู จะทำให้เข้าใจโน้ตง่ายขึ้นครับผม
โน้ตคอกีตาร์ ยังไม่ต้องจำก็ได้ครับผม เอาคอร์ดให้แม่นก่อน :)
จังหวะสำคัญมากครับ ยืนยัน ผมยังไม่ค่อยแม่นเลย เล่นกะเพื่อนที่ไรโดนด่าทุกที "มึงเล่นช้าๆดิ จะรีบไปไหน" ประจำครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:28:32 »
อาจแนะนำไม่ค่อยมีหลักอะไรเท่าไรนะ
แต่ลองหาแท็บเพลงที่ชอบๆมาฝึกเล่น fingerstyle ครับ
:)

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 22:04:51 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ จะพยายามฝึกไปเรื่อยๆนะค่ะ ^^

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 22:07:16 »

พยายามอยู่คะ เรื่องคอร์ดพอไหว แต่ว่า บางเพลง บางจังหวะ ไม่รู้จะคอร์ดยังไงดีให้เข้ากับจังหวะเพลงค่ะ ฟังจากเพลงก็ฟังไม่ออก - -*

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 22:21:43 »
เพิ่มเติมจากพี่เบีย .. ถ้าน้องมินิชอบเพลงไหน อยากเล่นเพลงไหน ก็หาโหลด TABS เพลงนั้นมาฝึกเล่นตาม พร้อมกับดูคลิบเพลงนั้นจาก Youtube ไปด้วย ลงโปรแกรม Guitarpro ไว้ก็ดี เพราะมันทำให้เห็น TABS และได้ยินเสียงไปด้วย ทำให้ง่ายต่อการฝึกฝนนะจ๊ะ  ;D

GuitarPro มีแล้วค่ะ ><

MUI

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 07:57:32 »
หาคนมาช่วยดีด จะเก่งเร็วขึ้นสิบเท่าจ้า

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 13:40:48 »
หัดจับคอร์ด ให้ได้เยอะๆหลากหลายรูปแบบ  เปลียนคอร์ดให้คล่อง  ศึกษาพวก scale ต่างๆ   จะทำให้พัฒนาไปได้เยอะเลยครับ   ฝึกจากเพลงที่ชอบหรือเพลงที่ง่ายๆก่อนครับ